PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความรู้เรื่องการดูแลรักษารถ มือใหม่ครับ^^

samart16470
3rd March 2014, 21:04
สวัสดีครับ อยากขอความรู้จากเซียนรถหน่อย คือพ่อผมซื้อรถคันแรกให้ผม แต่เป็นรถมือสอง และตัวผมก็ไม่มีความรู้เรื่องการดูแลรักษารถเลย
รถที่ซื้อเป็นรถเก๋งสีดำ ถอยมาได้ห้าวันก็ลองล้างรถเอง:cool: ใช้โฟมกับน้ำยาล้างรถ ล้างเสร็จแล้วไม่ได้เช็ดรถเพราะผ้ามันเช็ดแล้วเป็นรอย ทีนี้รถเป็นคราบ แย่กว่าก่อนล้างอีก:sweat

:ask 1.วิธีล้างรถจริงๆมันเป็นอย่างไรกัน:sweat
2.รถสีดำมีวิธีดูแลยังไงให้สีมันเงาวับ
3.ผมอยากทำความสะอาดเครื่องยนต์เพราะรถมันก็เก่าแล้วเครื่องดูไม่สวยเลย ทำอย่างไร
4.ทำความสะอาดแม็กกับยางอย่างไรเอ่ย
5.มีเทคนิกอะไรที่ผมควรรู้เพิ่มเติมไหม

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ มือใหม่จริงๆ นี่รถคันแรกของผมเลย;)

รูปเครื่องยนต์ครับ

L4ST7T4ND
3rd March 2014, 21:25
ออกแมนต้าครับ พอจะพังๆ สกปรกๆ ก้กดแมนต้าเอา

samart16470
3rd March 2014, 21:26
แมนต้าคืออะไรเหรอครับ?? :confused:

yoshi3416
3rd March 2014, 21:31
แมนต้าคืออะไรเหรอครับ?? :confused:

มันคือ แมนต้า500 ครับ

markops
3rd March 2014, 21:33
1.วิธีล้างรถจริงๆมันเป็นอย่างไรกัน
2.รถสีดำมีวิธีดูแลยังไงให้สีมันเงาวับ
3.ผมอยากทำความสะอาดเครื่องยนต์เพราะรถมันก็เก่าแล้วเครื่องดูไม่สวยเลย ทำอย่างไร
4.ทำความสะอาดแม็กกับยางอย่างไรเอ่ย
5.มีเทคนิกอะไรที่ผมควรรู้เพิ่มเติมไหม

ตอบ.
1.ล้างเหมือนรถมอไช
2.สีดำ เอาไปล้างรถ เคลือบสี
3.เครื่องยนต์ปล่อยไว้แบบนั่นละอย่าไปทำไรมัน
4.ไม่รู้อะ http://student.sut.ac.th/b5476732/satang/?page_id=78&lang=TH
5.เวลาขับมองซ้าย มองขวา ดูกระจกหลังเวลาเลี้ยว
5.1สำหรับอย่าเอาไปชน ขอให้โชคดี

onese7en
3rd March 2014, 21:36
1. วิธีเช็ดรถหลังจากล้างเสร็จ มันจะมีผ้าเช็ดแห้งครับ ลองไปหาซื้อดูตามร้านขายพวกอะไหล่ยนต์หน่ะครับ น่าจะมี ล้างเสร็จก็รีบเช็ดเลยครับ พยายามล้างในร่ม เพราะถ้าล้างกลางแดด น้ำมันจะแห้งไว กว่าเราจะเช็ดแห้งมันก็แห้งเป็นคาบไปแล้วครับ

2. ใช้น้ำยาขัดเงาครับ ผมใช้ของ amway แล้วแต่ว่า จขกท. อยากใช้ของอะไร แต่ของ amway ผมใช้ก็โอเครนะครับ

ที่เหลือคงต้องรอผู้รู้จริงๆ หล่ะครับ แต่มันก็ยังมีอีกเยอะครับ วิธีดูแลรถ เช็คน้ำมันเครื่อง หมั่นดูจำนวนไมล์ที่วิ่ง(กิโลเมตรที่วิ่ง) เมื่อถึงเวลาก็เอาไปเข้าศูนย์บ้างอะไรบ้าง ประมาณนี้ครับ

pondsif01
3rd March 2014, 22:05
ยางรถใช้ ที่ขัดรองเท้าสีดำๆไม่ก็แว็กมั้งครับ ส่วนเช็ดรถยังไงให้ถูกวิธี เดี๋ยวนี้เค้าใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ เช็ดแล้วจะไม่เป็นรอยขนแมว
ส่วนเครื่องยนต์ถ้าไม่แน่นข้อมูลอย่าพึ่งไปยุ่งครับ

HANG-ON
3rd March 2014, 22:20
1.วิธีล้างรถจริงๆมันเป็นอย่างไรกัน

ขอตอบ 2 ข้อนี้

1. ฉีดน้ำให้ทั่วรถก่อน(เป็นน้ำแรงๆยิ่งดีทำให้คราบโคลน ดิน ทราย หลุดออก) จากนั้นผสมน้ำกับสบู่ 70:30 แล้วถูให้ทั่วรถ
ให้มีฟองสีขาวๆ ใช้น้ำแรงๆฉีดล้างรถอีกที ตามด้วยเช็ดรถด้วยผ้าซับน้ำ ถ้ารถสะอาดจะไม่มีคราบน้ำเหลือ ถ้ามีคราบน้ำแสดงว่ายังมีดินมีทรายติดอยู่

2. เหมือนล้างรถแต่ซอกมุมมันเยอะหน่อยอาจจะลำบากนิด แต่ตอนซับแห้ง ลองหาซื้อยาเคลือบแม็กฉีดลงตรงขอบล้อและบนแม็ก
ช่วยกันหมาฉี่ได้ หรือกันคราบน้ำโคลนที่กระเด็นติด จะทำให้ล้างออกยาก

225DCC5F
3rd March 2014, 22:29
ขอตอบข้อ 5. ครับ หากยางมะตอยกระเด็นถ้ายิ่งทิ้งไว้นานยิ่งหนึบครับ ตอนกำลังอุ่นๆใหม่ๆ จะเอาออกง่าย

หากติดมานานแล้วก็หา Sonax Engine Cleaner มาพ่นบริเวณยางมะตอยครับ แล้วหามีดเก่าๆ ทื่อๆ มาสักอันมาขูดตอนยางมะตอยละลาย (แต่แนะนำให้ทิ้งไว้นานๆก่อน จึงจะละลายดี) แล้วค่อยเอาที่ฉีดน้ำแรงๆ ฉีดออกครับ

**ปล. อย่าทำบนพื้นกระเบื้องในบ้านนะครับ มันจะเลอะพื้นกระเบื้องเอา ทำบนพื้นคอนกรีตหน้าบ้านยังดีซะกว่า