PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำด่วนเลยครับ เรื่อง การซื้อ notebook

savsavkoh
4th March 2014, 14:24
รบกวน ท่านที่อ่านเข้ามาเจอ และพอมีความรู้หรือ มีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือเมื่อ วันที่ 1 มีนาคม 2557 พาเพื่อนไปซื้อ notebook มาอะครับ ร้าน j.. อะครับ

ยี่ห้อ lenovo รุ่น G410 ราคา 14990 ครับ ตอนส่งเครื่องพนักงานก็บอก ว่าเป็นเครื่องปล่าว ไม่มีวินโดว์ ผมก็เข้าใจ

ก็บอกว่า เดี๋ยวลงเอง เพราะเคย พาเพื่อนๆ ญาติๆ น้องๆ มาซื้อหลายเครื่องแล้ว ก็เอาไปลงเองตลอด เกิน 10 เครื่อง (เดลบ้าง เอเซอร์ คอมเพคบ้าง )

ปัญหาคือ พอผมเอากลับมาที่บ้าน เปิดเครื่องจะลง วินโดว (ไม่ได้ลองที่ร้าน) ปรากฎว่ามันมีวินโดว อยู่แล้ว มีโปรแกรมที่จำเป็น พร้อมใช้เลยครับ

ก็เลยงง เลยบอกเพื่อนให้โทรถามร้านว่ามันยังไงกันแน่

พอมาวันนี้กะลังลงเกมส์ เครื่องดับไปเลยครับ ทำไงก็ไม่ติด เหมือนไฟไม่เข้า ผมเลยโทรไปถามที่ร้าน ร้านบอกให้เอามาเช็ค
ผมเลยถามว่ามีวินโดวและโปรแกรมได้ไง

พนักงานบอกว่า บริษัท ไรไม่รู้ มาสั่งสิบเครื่อง แล้ว เอาแค่ 5 เครื่อง เลยเอาเครื่องนี้มาให้ผม

สรุปผมไม่ได้เครื่องใหม่มาใช่มั้ย หรือเป็นเครื่องที่คนอื่นเอามาเคลม แล้วซ่อมมาขายให้ผม ยังไง

พอผมขอเปลี่ยนเครื่องพนักงานก็บอกว่า ไม่ได้ ต้องมาดูเป็นที่เครื่อง หรือโปรแกรม

แบบนี้ผมทำไงดีครับ
แต่ผมรู้สึกไม่ดีแล้วหละ (ตอนแรกที่ซื้อมาพนักงานบอกให้เปลี่ยนเครื่องภายใน 7 วัน

รบกวนด้วยครับ จะไปร้านเย็นนี้แล้ว จะไปคุยยังไงดี

pondsif01
4th March 2014, 14:31
***** ลองดูไฟล์ใน document หรือดู Tempfile ครับว่ามีการใช้งานมานานยัง โดยดูว่ามีไฟล์งานเยอะมั้ย แต่ทางที่ดีเปลี่ยนเลยครับไม่ใช่ของสภาพมือ 1 แล้ว

warpzone
4th March 2014, 15:02
อันนี้ข้อแนะนำสำหรับซื้อเคร่องใหม่นะครับ ก่อนอื่นต้องเช็ครายละเอียดของเครื่องก่อนว่าเครื่องโดนแกะมาหรือยัง ดูจากกล่องว่าต้องมาเปิดให้เราดูติอนนั้นเลย อันนี้จะชัวร์มากว่าไม่โดนเคร่องมือสอง ผมก็ซื้อมาหลายเคร่องแล้วใช้วิธีนี้แหละครับชัวร์ที่สุดนั

savsavkoh
4th March 2014, 15:15
***** ลองดูไฟล์ใน document หรือดู Tempfile ครับว่ามีการใช้งานมานานยัง โดยดูว่ามีไฟล์งานเยอะมั้ย แต่ทางที่ดีเปลี่ยนเลยครับไม่ใช่ของสภาพมือ 1 แล้ว

ตอนนี้ มันเปิดไม่ติดแล้วครับ ดับสนิท

savsavkoh
4th March 2014, 15:20
อันนี้ข้อแนะนำสำหรับซื้อเคร่องใหม่นะครับ ก่อนอื่นต้องเช็ครายละเอียดของเครื่องก่อนว่าเครื่องโดนแกะมาหรือยัง ดูจากกล่องว่าต้องมาเปิดให้เราดูติอนนั้นเลย อันนี้จะชัวร์มากว่าไม่โดนเคร่องมือสอง ผมก็ซื้อมาหลายเคร่องแล้วใช้วิธีนี้แหละครับชัวร์ที่สุดนั

เย็นนี้ ถ้าร้านยอมให้เปลี่ยนคงต้อง ดูตามที่ท่านว่าอะครับ

แต่ถ้าไม่ยอมจะคุยยังไงดีครับ โดยวายเลยดีใหม หรือ พูดอย่างไร มีกฎหมายอะไรคุ้มครองผู้บริโภคอย่างเราบ้างใหมครับ

แต่เครื่องนี้มันไม่ใหม่ซิงๆแน่ละครับ ผมคิด

ปล.มันมีใหมที่ลงวินโดว์และโปรแกรม ให้เรามาจากโรงงาน ถ้าแท้ ค่าแผ่นแท้แต่ละโปรแกรม มันจะคุ้มเหรอ เครื่อง ทีแค่ 14000-15000 วินโดวแท้ ก็ 3-4 พันแล้ว

ไงดีอะ

pondsif01
4th March 2014, 15:24
ใบเสร็จยังอยู่มั้ยครับ ขอเปลี่ยนเครื่องด่วยๆเลยก่อนอะไรจะสายไป ถ้าเค้าไม่ให้เปลี่ยต้องขอคุยกับผู้จักการหรือสาขาใหญ่เอาให้สุดครับ หวังว่าคุณยังไม่ได้แงะฝาเครื่องนะ

ปล.วิโดวส์แท้ 800 บาทเองครับ =__= มีคนขายเยอะแยะ

teerawat999
4th March 2014, 15:30
แนะนำ เช็คก่อนออกร้านก็ดีนะครับ ตอนก่อนก็ไปซื้อ notebook toshiba นี้แหละ ที่ร้าน banana พอซื้อเสร็จ ผมบอกว่าวินโว์จะเอาไปลงเอง

ตอนลงก็ไม่เท่าไหร่แต่ตอนลงไดฟ์เวอร์การ์ดจอเท่านั้นแหละดับเลย ก็เลยลอง ลงวินใหม่ก็ไม่หาย ก็เลยได้ข้อสรุปว่า การ์ดจอเสีย แล้วเอาไปให้ร้านดู

มันบอกขอเช็คก่อน ผมก็ปล่อยให้มันเช็ค อยู่ ครึ่งวัน ก็ได้ข้อสรุปเหมือนกันว่า การ์ดจอ เสีย แต่ก็ยังดีที่มันเปลี่ยนเครื่องให้เพราะ ยังไม่ถึง 7วัน

ตั้งแต่นั้นเวลาผมซื้อของก่อนออกร้านผมจะเช็คก่อน

หนุ่มหน้าหวาน
4th March 2014, 15:36
ยังไม่ครบ 7วันเลยนิครับ ขอคุยกับผู้จัดการร้านเลยดีกว่า

clean1447
4th March 2014, 15:38
อ่านไป 4 รอบ ยังไงก็ไม่เข้าใจอยู่ดี

ที่จับใจความได้ก็คือ
แรกๆ ร้านบอกว่าเครื่องเปล่า แต่ดันมีโปรแกรมติดมา ร้านคงใจดี แถมมาด้วยมั้ง แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา ลบลงใหม่ ก็เป็น Window ใหม่ที่เราลงแล้ว
ต่อมา คิดว่าเครื่องที่ร้านให้มาเป็นมือ 2 อ่านแล้วแปลคราวๆ อันที่จริง ใน 10 เครื่องนั้นเป็นเครื่องมือ 1 แต่บริษัท เอาไปแค่ 5 เครื่อง สรุป ยังไงก็ยังเป็นเครื่องมือ 1 แน่ๆ
ต่อมา อยู่ดีๆ เครื่องดับ ไฟไม่เข้า แบตเสื่อมมั้ง แต่ใหม่ๆ อย่างนี้ไม่น่าเสื่อมเร็ว ลองถอดแบตแล้วเสียบใหม่ยัง
ต่อมา อันที่จริง ถ้าเครื่องเป็นมือ 1 แต่ยังซื้อไม่ถึง 7 วันไปเปลี่ยนใหม่ได้ ถ้าหลังจากนั้น ส่งเคลมอย่างเดียว
ต่อมาตรงคอมเมนท์ ที่ 4 คุณถามว่า มีไหมที่ลง Window มาให้ มี แต่ส่วนใหญ่จะราคาประมาณ 2 หมื่นขึ้นไป เป็น Window รุ่น Home ราคา พัน 2 พันเอง

สรุปแล้วบริษัทนั้น อาจจะขอให้ทางร้านลง Window ให้ จากจำนวน 10 เครื่อง แต่บริษัทเอาไปแค่ 5 เครื่อง วิธีแก้ก็อย่างที่บอก ไม่ใช่เรื่องขั้นคอขาดบาดตาย ก็ลง Window ใหม่
แต่ถึงขั้นลง Window ที เครื่องพัง อันนี้พนักงานที่ลง จะมีปัญหามากกว่า

จะว่าไปตอนนั้นที่ได้ NB ครั้งแรก ก็ประมาณ 4 ปี มาแล้วแหละ ตอนนั้นพ่อซื้อให้ เป็นตัว HP และเป็นมือ 1 แน่ๆ เพราะขนาด ซีล ยังไม่ได้แกะ แล้วก็ มาลง Window เอง
ปัจจุบันแค่แบตเสื่อม ชาร์ตไม่เข้านั้นแหละ แต่ก็ไม่โวยวาย เพราะ 4 ปี นี้ก็สุดๆแล้ว เพื่อนเราแค่ 2 ปีเอง ขนาดซื้อทีหลังเรา อีก

savsavkoh
4th March 2014, 16:20
แนะนำ เช็คก่อนออกร้านก็ดีนะครับ ตอนก่อนก็ไปซื้อ notebook toshiba นี้แหละ ที่ร้าน banana พอซื้อเสร็จ ผมบอกว่าวินโว์จะเอาไปลงเอง

ตอนลงก็ไม่เท่าไหร่แต่ตอนลงไดฟ์เวอร์การ์ดจอเท่านั้นแหละดับเลย ก็เลยลอง ลงวินใหม่ก็ไม่หาย ก็เลยได้ข้อสรุปว่า การ์ดจอเสีย แล้วเอาไปให้ร้านดู

มันบอกขอเช็คก่อน ผมก็ปล่อยให้มันเช็ค อยู่ ครึ่งวัน ก็ได้ข้อสรุปเหมือนกันว่า การ์ดจอ เสีย แต่ก็ยังดีที่มันเปลี่ยนเครื่องให้เพราะ ยังไม่ถึง 7วัน

ตั้งแต่นั้นเวลาผมซื้อของก่อนออกร้านผมจะเช็คก่อน

ใช่ครับเป็นบทเรียนที่ยากจะลืม

ต่อไปต้องเชคทุกครั้ง

ไม่น่าใว้ใจ เห็นซื้อร้านนี้มาหลายเครื่องละ

savsavkoh
4th March 2014, 16:40
อ่านไป 4 รอบ ยังไงก็ไม่เข้าใจอยู่ดี

ที่จับใจความได้ก็คือ
แรกๆ ร้านบอกว่าเครื่องเปล่า แต่ดันมีโปรแกรมติดมา ร้านคงใจดี แถมมาด้วยมั้ง แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา ลบลงใหม่ ก็เป็น Window ใหม่ที่เราลงแล้ว
ต่อมา คิดว่าเครื่องที่ร้านให้มาเป็นมือ 2 อ่านแล้วแปลคราวๆ อันที่จริง ใน 10 เครื่องนั้นเป็นเครื่องมือ 1 แต่บริษัท เอาไปแค่ 5 เครื่อง สรุป ยังไงก็ยังเป็นเครื่องมือ 1 แน่ๆ
ต่อมา อยู่ดีๆ เครื่องดับ ไฟไม่เข้า แบตเสื่อมมั้ง แต่ใหม่ๆ อย่างนี้ไม่น่าเสื่อมเร็ว ลองถอดแบตแล้วเสียบใหม่ยัง
ต่อมา อันที่จริง ถ้าเครื่องเป็นมือ 1 แต่ยังซื้อไม่ถึง 7 วันไปเปลี่ยนใหม่ได้ ถ้าหลังจากนั้น ส่งเคลมอย่างเดียว
ต่อมาตรงคอมเมนท์ ที่ 4 คุณถามว่า มีไหมที่ลง Window มาให้ มี แต่ส่วนใหญ่จะราคาประมาณ 2 หมื่นขึ้นไป เป็น Window รุ่น Home ราคา พัน 2 พันเอง

สรุปแล้วบริษัทนั้น อาจจะขอให้ทางร้านลง Window ให้ จากจำนวน 10 เครื่อง แต่บริษัทเอาไปแค่ 5 เครื่อง วิธีแก้ก็อย่างที่บอก ไม่ใช่เรื่องขั้นคอขาดบาดตาย ก็ลง Window ใหม่
แต่ถึงขั้นลง Window ที เครื่องพัง อันนี้พนักงานที่ลง จะมีปัญหามากกว่า

จะว่าไปตอนนั้นที่ได้ NB ครั้งแรก ก็ประมาณ 4 ปี มาแล้วแหละ ตอนนั้นพ่อซื้อให้ เป็นตัว HP และเป็นมือ 1 แน่ๆ เพราะขนาด ซีล ยังไม่ได้แกะ แล้วก็ มาลง Window เอง
ปัจจุบันแค่แบตเสื่อม ชาร์ตไม่เข้านั้นแหละ แต่ก็ไม่โวยวาย เพราะ 4 ปี นี้ก็สุดๆแล้ว เพื่อนเราแค่ 2 ปีเอง ขนาดซื้อทีหลังเรา อีก

ขอขยายความเพิ่มนะครับ

1.ร้านบอกว่าเป็นเครื่องเปล่า แต่ดันมี วินโดว์ มีโปรแกรมพร้อม เช่น ออฟฟิศ แอมป์ เนโร เพาเวอร์ ดีวีดี ฯ มร นอด ของแท้ด้วยนะครับ ตอนแรกเราก็แหม่ง ๆ ถามเพื่อนว่าเอาไง
เพื่อนบอก ดี ไม่ต้องลง เอาใว้ใช้ เพราะผมบอกว่า เหมือนจะเป็นโปรแกรมแท้ ทั้งงั้นเลย
2.ใช่มันอาจจะมือหนึ่ง แต่มันมีการเปิดใช้ก่อนเราแล้วอะ ซึ่งจริงเราจะไปซื้อของใหม่ซิงๆ อะครับ ก่อนหน้านี้ มีประเด็นกับเพื่อน เพราะเพื่อนจะไปเอามือสอง แต่เราให้เขาเอามือหนึ่งเพื่อประกันความมั่นใจ (และที่สำคัญร้านไม่บอกเรา ว่าเครื่องนี้เป็นมายังไง)

3.ประด็นมันอยู่ตรง นี้ละครับ คือมันดับไปเลย ทำไงก็ไม่ติดนิ่งไปเลย คือมันไม่ใช่หละ ซื้อมาได้ 2 วัน เราต้องคิดและว่าเครื่องนี้ไม่ใช่และ

ผมต้องการเครื่องใหม่ ที่ไม่ใช่เครื่องนี้ครับ
4.พอโทรไปพนักงานพูดวกวก ดูหลอกแหลก ไม่น่าเชื่อถือ แถม พูดเหมือนจะไม่ยอมให้เราเปลี่ยนอีก ทั้งที่ยังไม่ถึง 7 วัน ก็เลยเข้ามาถามก่อนที่จะไปลุยเย็นนี้อะครับ ว่าควรเอาไง พูดไงดี เผื่อใครมีประสบการณ์

5.เรื่อง วินโดว์นี่เป็นข้อสงสัยครับ คิดเล่นๆ ว่าไม่น่าเป็นไปได้ครับ เผื่อพนักงานมันอ้างว่าลงมาจากโรงงานอีก จะได้สวนมันได้ ครับ

ยังไงก็ขอบคุณที่มาตอบกันนะครับ

manglove
4th March 2014, 16:41
เอาไปเปลี่ยนเลยครับเอาบอก7วันเปลี่ยนได้นิถ้าเครื่องมีปัญหานะ ก็มีปัญหาแล้วไงเปลี่ยนเลยครับ