PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เวลาอยู่ไกลบ้านมันรู้ยังไงคับ?

hades051
4th March 2014, 20:36
ตอนนี้ผมขึ้น ม.6 ละ พ่อบอกอยากให้ทำงานที่อยู่ใกล้บ้านอ่ะคับ แต่ผมอยากทำงานที่ต่างประเทศมากกว่า

ผมเคยไปเข้าค่ายนานสุด 2 เดือน ก็ปกติ ไม่ได้คิดถึงบ้านอะไรมาก ผมสงสัยว่าอยู่ไกลบ้านนานๆมันรู้สึกยังไงเหรอคับ

ช่วยพรรณนาให้มันเห็นภาพชัดๆเลยนะคับ อันนี้อยากรู้จริงๆ:help

Benzt2h
4th March 2014, 20:41
ผมก็ม.6อะครับที่ จขกท. บอกเข้า2เดือนไม่คิดถึงเพราะเรารู้ว่าจะได้กลับวันที่เท่าไร แต่แตกต่างกันเพราะการที่เอาไปทำงานเราจะยุ่งมีงานอยู่ในมือไม่รู้ว่าจะได้กลับตอนไหน
ต้องทำงานทุกวันๆ จนรู้สึกว่าเหนื่อย ท้อ ตอนนั้นละครับน่าจะคิดถึงบ้าน

shisaku
4th March 2014, 21:15
ต้องแยกนะ ทำงานไกลบ้านกับทำงานต่างประเทศ
โดยส่วนตัวไม่เคยทำงานต่างประเทศ แต่มีโครงการจะไปทำอีกไม่นานนี้และคาดว่าจะไปอยู่ยาว

ผมเองก็เพิ่งมาทำงานไกลบ้านครั้งแรกในชีวิต เพราะสมัยเรียนก็อยู่ไม่ไกลบ้านเท่าไร ห่างกันแค่จังหวัดเดียว กลับบ้่านบ่อยๆได้
ความรู้สึกที่ทำงานไกลบ้านเหรอ โดยส่วนตัวไม่ได้รู้สึกอะไรมากนัก เพราะฝึกอยู่คนเดียวมาตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย อยู่หอพักคนเดียวใช้ชีวิตคนเดียวมาตลอด เลยชินกับการอยู่คนเดียวแล้ว
แต่พอมาทำงานมันอาจจะต่างนิดนึงตรงที่ต้องเข้าสังคมกับที่ทำงาน โชคดีผมเป็นคนเฮฮาเลยรู้จักกันเร็ว ไม่เหงาเท่าไร แต่มันจะมีความรู้สึกโหวงเหวงนิดๆเวลาอยู่เงียบ
เรื่องสำคัญเลยคือวันหยุด สิ่งแรกที่คิดคือการวางแผนกลับบ้าน จะกลับวันไหน จะไปยังไง ผมวางแผนล่วงหน้าเป็นสามเดือน จองรถจองตั๋วเครื่องบินให้เสร็จก่อนสามเดือนไปเลย

เอาเข้าจริงๆความรู้สึกเวลาทำงานไกลบ้านมันก็ไม่แย่ซะทีเดียว เรามีอิสระในการตัดสินใจ มีอิสระทางความคิด แต่มันก็พ่วงมาด้วยความรับผิดชอบที่สูงมาก เพราะทำอะไรเราต้องคิดเองทำเอง ถ้าผิดพลาดก็รับผลกรรมนั้นเอง

ประมาณนี้มั้ง

Allowed
4th March 2014, 21:25
ผมเจอกับตัวเอง ลองนึกดูไม่ได้เจอหน้าคนที่เรารักดูสิครับ ไม่ได้กอด ไม่ได้พูดคุยเหมือนเดิม

pamzar5546
4th March 2014, 22:13
แล้วแต่เราครับ คนบางคนเป็นพวกโฮมซิค หรือพวกรักบ้าน ชอบอยู่บ้าน ที่ไหนไม่สุขใจเท่าบ้านเรา ชอบอยู่กับครอบครัว
คนบางคนก็เฉยๆ อยู่ไหนก็ได้

แต่ถ้าจะไปอยู่ไกลๆ แนะนำครับ ให้ดูตัวเองว่า ดูแลตัวเองได้มั้ย อยู่รอดมั้ย อะไรอีกมากมาย

SlimZ
4th March 2014, 22:23
เวลาถ้าผมอยู่ไกลบ้าน ผมจะรู้สึกว่าบ้านมันอยู่ไกลคับ // เผ่น :o:p

pondsif01
5th March 2014, 10:32
รู้สักเหงาครับ ยิ่งไปอยู่ที่ ที่ไม่มีคนรู้จักแรกๆก็จะมึนๆไม่รู้ทำไรดี

ILoVePaNgYa
5th March 2014, 13:50
ช่วง3เดือนแรกนี่แหละเป็นตัววัดว่าเราจะอยู่ที่นั่นได้รึเปล่า

DeadCarnival
5th March 2014, 13:57
ความรู้สึกอุ่นใจเวลาอยู่บ้านมันจะหายไปน่ะครับ กลายเป็นพอนึกถึงก็รู้สึกหวิวๆแทน

สำหรับตัวผมนะ