PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอปรึกษาปัญหาเรื่องงานหน่อยคับ

bct4alive
5th March 2014, 23:08
คือตอนนี้ผมทำงานเป็นผู้ช่วยกุ๊ก อยู่ร้านอาหาร ทำงานตั้งแต่ 7.00 - 22.00 น. เงินเดือนตกประมาณ 12000 บาท น้ำมันฟรี ข้าวฟรี แต่อยู่ง่ายๆ งานก็สบาย อยู่แล้วสนุกเฮฮาคับ เอาง่ายๆก็คือผมชอบทำงานที่นี่ ไม่มีปัญหาอะไร แต่น้าผม (เปรียบได้ดังพ่อคนที่ 2 ) อยากให้ผมไปช่วยงานที่บริษัทเพราะลูกค้าแกเยอะทำไม่ไหว จะให้ผมเดือนละ 10000 พร้อมรถยนต์คันนึง ทำงาน 9.00 - 17.00 น. ใจผมก็อยากจะช่วยมากคับ เพราะผมรู้ว่าแกเหนื่อยมามาก จะทิ้งที่เก่ามาก็เป็นห่วงลูกพี่ เพราะตำแหน่งที่ผมทำมันต้องตื่นตั้งแต่ 6 โมงเช้า เพื่อไปจ่ายตลาดด้วย เอาง่ายๆตื่น 6 โมงเช้า ออกงานสี่ทุ่ม มันไม่มีใครอยากทำหรอกจิงมั๊ยคับ แต่ผมทำได้ไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้าผมออกไปใครจะมาทำแทน คิดหนักมาก ขอคำแนะนำทีคับ

pondsif01
6th March 2014, 00:25
ลองหาคนทำแทนทั้งสองงานก่อนดูครับ งานใหนมีคนมาทำแทนได้ก่อน ก็ไปอีกงานนึงเลย

armaszxc
6th March 2014, 00:28
ทำสิ่งที่รักเถอะครับ เป็นผมยอมทำงานที่มีความสุขกับมันดีกว่าไปทำงานที่ใหญ่โตแต่ไม่มีความสุขมันดูไร้ค่า
ความสุขในชีิวิตมีค่ามาก ส่วนเรื่องน้าเค้าต้องเข้าใจคุณสิครับ คุณรักในสิ่งที่ทำยังไงเค้าก็ต้องเข้าใจ

DeadCarnival
6th March 2014, 01:34
เลือกยากน่าดูเลยครับ

แต่ถ้าเป็นผม คงไปช่วยงานกับน้าแหละครับ เป็นญาติกันหัวหน้างานเดิมก็น่าจะเข้าใจแหละครับ

pongtpongt
6th March 2014, 01:59
เลือกเอาครับ ระหว่าง พ่อคนที่สองกับลูกพี่
ขอยกคำของ เกดูฉิก ที่ว่า "เจ้านาย อาจารย์ และก็พ่อ คือคนคนเดียวกัน"