PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เเนะนำคณะทีครับ

geomanOo
5th March 2014, 23:10
พอดี จะขึ้น ม6 ละเห็นหลายมหาลัยเริ่มเปิดรับเหมือนกัน

ผมทีความชอบอยู่คือ การวาดรูป ผมชอบวิชาศิลปะ(ถึงจะไม่ชอบหน้าอาจารย์เท่าไร)

บวกกับชอบทำ photoshop นิดๆ ชอบเรื่อง คอม อยู่บ้าง ถ้าว่างมากก็ทำวีดีโอตัดต่อเล่น

พอมีคณะไหนเเนะนำบ้าง ตอนเเรกเล็ง สถาปัต ไม่ก็ว่าจะไปเทคโนโลยีสารสนเทศ(ไปดูที่ลาดกระบังเเล้วสนใจขึ้นมา) เเต่จะได้ไหมก็อีกเรื่องเลยอยากถามพอจะมีคณะเเนวๆนี้อยู่อีกบ้างไหม

ปล.ผมศิลป์ภาษา

pondsif01
6th March 2014, 00:06
สื่อประยุค สื่อมัลติมีเดีย สื่อร่วมสมัย นิเทศวารสาร นิเทศภาพยนตร์ <<<< ตามนี้เลยครับ ที่เหลือรอคนอื่นมาเพิ่ม ส่วนมหาลัยถ้าไม่ยึดติดที่ใหนก็ได้ครับ
พยายามเอามหาลัยที่เค้าเน้นวิชาพวกนี้จริงๆ ไม่ใช่เน้นวิชาทั่วไปลงทะเบียนเก็บหน่วยกิตให้จบๆพ้นๆ

SoNy009
6th March 2014, 00:10
เพิ่มนิเทศศิลป์ไปอีกอย่าง

geomanOo
6th March 2014, 00:12
พอเเนะนำมหาลัยด้วยได้ไหมครับ

pondsif01
6th March 2014, 00:22
พอเเนะนำมหาลัยด้วยได้ไหมครับ

จากประสบการณ์เคยไปเรียนกับเพื่อนหลายมหาลัยถ้าอยากด้านศิลปะ อาร์ตตัวพ่อ ศิลปากรเลยครับ ถ้าจะนิเทศมัลติมีเดียก็ไป ม.รังสิต ถ้าจะนิเทศภาพยนต์ก็ไป ม.กรุงเทพ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับตัวคุณครับผม มหาวิทยาลัยมันไม่ได้มีอะไรมากมาย จะมีก็แค่สังคมแต่ละที่จะต่างกันมาก ส่วนเรื่องเพื่อนเจอเพื่อนดีก็ดีไป
แต่แบบผม เจอเพื่อนที่มาเรียนเพื่อผ่านๆไป ส่วนผมจริงจังกับนิเทศมากเพราะเป็นความฝันเลย ปัจจุบันเลยไม่มีเพื่อนซักคน

มหาวิทยาลัยถ้าเงินถึงแนะนำไปเอกชนครับแต่อย่าไปหลงแสงสีหล่ะ ม.รังสิต กับ ม.กรุงเทพ สาวๆแต่ละคน นะ นะ นะ ส่วนด้านเนื้อหากับอุปกรณ์
ที่แนะนำไปเอกชนเพราะว่า เป็นแหล่งรวมคนมีตังค์ อุปกรณ์จัดเต็มพวกนี้ว่างก็จะ ฝึกภาคปฏิบัติกันเอาเอง และฝีมือไม่ธรรมดาด้วย ปล,ที่รู้เยอะเพราะไปร่วมทำหนังสั้นบ่อย

แต่ถ้าไม่คิดไรมากเรียนราม จบ. มีคณะสื่อสารมวลชน << ก็คือนิเทศนั้นแหล่ะ ซึ่งผมเรียนอยู่

jobkung654
6th March 2014, 00:24
อนาคตของคุณ คุณก็ตัดสินใจเองสิครับ มาให้คนอื่นบอกทำไม แล้ว วันข้างหน้าคุณจะช่วยเหลือตัวเองอย่างไรละครับ เผื่อเป็นหัวหน้าครอบครัวในวันข้างหน้าละ ?

sam19339
6th March 2014, 00:26
ผมชอบแนวเดียวกับคุนเลยย 5555 ตอนนี้สอบติดสถาปัตย์ศิลปากรแล้วคับ คือมันดูสามารถไปต่อได้หลายมางกว่าอ่ะครับ พวกผกกหนังที่จบถาปัตย์ก้มีหลายคนคับ

pondsif01
6th March 2014, 00:29
อนาคตของคุณ คุณก็ตัดสินใจเองสิครับ มาให้คนอื่นบอกทำไม แล้ว วันข้างหน้าคุณจะช่วยเหลือตัวเองอย่างไรละครับ เผื่อเป็นหัวหน้าครอบครัวในวันข้างหน้าละ ?

กำ เค้าแค่เข้ามาปรึกษาว่ามันมีคณะอะไรมั้ง ที่เชื่อมโยงกับสิ่งที่เค้าชอบ ก็แค่นั้น ............

geomanOo
6th March 2014, 00:54

โอ้ว ผมเลือกเเล้วครับ ผมอยากเป็นเเบบไอสไตล์ เเละในอีก100ปีข้างหน้าผมจะเป็นผู้นำกองทัพไปบุกTitanครับ เเละผมจะเป็นผู้นำของเหล่ายมทูตทั้ง13หน่วย

โดยนำพวกพ้องด้วยนินจาจอมคาถาที่จะคอยปกป้องผมเพื่อให้ผมได้นำเเหวนไปทำลายเพื่อจะได้ขจัดเผ่าOrcให้สิ้นซากต

Mcarmy
6th March 2014, 00:56
ม.รังสิตครับ ผมจะไปที่นั่น ผมจาสร้างเกมส์ เอิกๆ ตอนนี้กำลังปูฐานให้ตัวเองอยู่ ไว้สร้างเสร็จจะมาปล่อยให้เล่นกัน
ถ้าผมเข้าจริงๆต้องทำงานหาเงินส่งตัวเองเรียนให้ได้เลยถึงจะไม่ค่อยเข้าสังคมก็เถอะ และจะตั้งใจอย่างเต็มที่เลยแหละ ทั้งภาษา ทั้งเกมส์
ตัวคนเดียวสร้างเกมส์ ต้องฝึกใช้ ตัวเกมส์ Unity3D engine กราฟิค Blender 2 เอาแค่ Unity ก็เกินฝีมือล่ะ ต้อง ปั้น โมเดล อุปกรณ์ เฟอร์นิเจอร์สัปเพเหระฟัคเย่ส์
ตอนนี้ พึ่งสร้างห้องและประตูให้เปิดปิดพร้อมมีเสียงได้ ซึ่ง นับเป็น % ก็ 0.5 ของ 100

oner
6th March 2014, 01:02

อ่านให้ได้ศัพท์ แล้วค่อย ตอบ เดี๋ยวจะกลายเป็นไอ้งั่งซะะปล่าว เขามาขอคำแนะนำว่า คณะที่รองรับความสนใจของเขามีอะไรบ้าง
เขาไม่ได้มาถามว่า : โตขึ้นผมควรเป็นอะไร !!!

geomanOo
6th March 2014, 01:07
เเล้วพวก มัณฑนศิลป์ นี้มันเเนวไหนหรือครับ

pondsif01
6th March 2014, 17:36
มัณฑนศิลป์ คืออะไร นิยาม และความหมายของ มัณฑนศิลป์
มัณฑนศิลป์ (Decorative Art) หมายถึง ศิลปะ การออกแบบ และงานศิลปะทุกประเภทยกเว้นวิจิตรศิลป์ (Fine Art) โดยออกแบบดัดแปลงด้วยความคิดสร้างสรรค์ หรือปรับปรุงสิ่งที่มีอยู่แล้วให้ดีขึ้น โดยคำนึงถึงระบบการทำงาน ความสะดวกประสิทธิภาพและความปลอดภัย รวมทั้งการประหยัดในการผลิตอันเป็นคุณสมบัติในแง่การใช้สอย (Functiom Design) นอกจากนั้นยังต้องคำนึงถึงความสวยงามทางด้านรูปร่างอีกด้วย (Aesthetic Design) สำหรับงานมัณฑนศิลป์ ที่เกียวข้องกับงานด้านสถาปัตยกรรม นั่นคือ การออกแบบตกแต่งภายใน (Interrior Design) ส่วนงานมัณฑนศิลป์อื่นๆ เช่น งานพาณิชยศิลป์ งานออกแบบสื่อสิ่งพิมพ์ แฟชั่นดีไซน์ ก็ถือว่าเป็นงานด้านมัณฑนศิลป์ด้วยเช่นกัน สำหรับสถาบันที่เปิดสอนวิชาในสาขามัณฑนศิลป์โดยตรง คือ คณะมัณฑนศิลป์ มหาวิทยาลัยศิลปากร เปิดสอนตั้งแต่ปี พ.ศ. 2499 เป็นต้นมา

ความหมายของคำว่า มัณฑน-, มัณฑนา : [มันทะนะ-] น. เครื่องประดับ; การแต่ง. (ป., ส.).
อ้างอิงจาก : ราชบัณฑิตยสถาน

ก็คือการออกแบบหรือดัดแปลงครับผม
เครดิตhttp://www.thaiart.in.th/index.php?topic=21.0

นาย Mcarmy สร้างเกมถ้าเจ๋งแล้วกำลังหา ผู้กำกับหรือโปรดิวเซอร์ค่อยเจอกัน 55555

pittawat
8th March 2014, 17:10
คุณอ่านเเละวิเคราะห์ให้ดีๆสิครับ ผมไม่ชอบเลยคนเเบบคุณอ่ะ ไม่ไหวๆ เด๊่ยวเจอๆ

clean1447
8th March 2014, 22:49
มอ ศิลปากร เขตเพชรบุรี เป็นศูนย์รวมของ คณะมัลติเลยก็ว่าได้ ดังเรื่อง การออกแบบ คนเข้าเยอะจบมามีงานทำแน่ๆ ( แต่เห็นคนบอกว่าเรียนยากมาก ยากสุดใน เขตเพชรบุรี แล้ว )