PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม] เกี่ยวกับ การ Overclock++++

bararasza
6th March 2014, 05:40
คำถามมีอยู่ว่า

การOverclock ที่อันตรายเสี่ยงต่อการพังของอุปกรณ์ขึ้นอยู่กับอะไร

ที่ผมคิดมีแค่

1.อุณหภูมิ (อุณหภูมิเย็นอยู่ ดันมันจนสุดติ่งไปเลยอัดไฟแบบเต็มที่ แบบว่าอีกสเตปนึงก็เครื่องค้าง)

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

chikuva
6th March 2014, 07:59
ก็จะเป็นเรื่องความร้อนนั้นแหละครับ ตัวอุปกรณ์ส่วนใหญ่จะถูกออกแบบมาให้ทำงานในสภาวะปกติ พอมีการเพิ่มไฟก็จะทำให้เกิดความร้อนเพิ่มขึ้น ทำให้อายุการใช้งานลดลงครับ

bararasza
6th March 2014, 18:46
ก็จะเป็นเรื่องความร้อนนั้นแหละครับ ตัวอุปกรณ์ส่วนใหญ่จะถูกออกแบบมาให้ทำงานในสภาวะปกติ พอมีการเพิ่มไฟก็จะทำให้เกิดความร้อนเพิ่มขึ้น ทำให้อายุการใช้งานลดลงครับ

หมายความว่า. ถ้าอุปกรณ์ มันยังไม่ร้อนถึง70-90ก็ยังสามารถ ดันขึ้นไปอีกได้ไม่มีปัญหาใช่หรือไม่ครับหากมันทำงานสเถียรดี ไม่มีอาการค้าง

TheOne
6th March 2014, 19:17
ถ้า Overclock ก็ลองเล่นเกมส์ดูครับ + ดูความร้อน ความเสถียรไปด้วย

steroids
6th March 2014, 19:36
ขึ้นอยุ่กับหลายปัจจัยครับ

แต่หลักๆเลยก็คือการควมคุมอุณหภูมิครับ

chip ที่ผลิตออกมาแต่หละชิ้นถึงจะเป็นรุ่นเดียวกันรหัสเดียวกันก็ยังมีความสามารถไม่เท่ากันครับ

การส่งกระแสไฟของ PSU ยิ่งมากยิ่งทำให้ร้อนครับ

mainboard ที่ใช้ในการ overclock ครับ

ส่วนรูปนี้คือการ overclock โดยใช้ ln2 ครับที่ความเย็นถึง -198 C'

ส่วนคนที่จะถามว่ามันไม่ซ็อตหรอกหรือ ?

คำตอบคือ mainboard นั้นกันน้ำได้ระดับนึ่งครับไม่ถึงกับชั้นเอาไปแช่ในน้ำครับ

ถ้าถามถึงความเสถียน หลัง OC แล้วเค้าจะมีโปรแกรมทดสอบครับว่าเสถียนหรือไม่