PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วงนี้มีใครกำลังจะบวชเป็นพระบ้างครับ ขอเสียงหน่อย

yoshi3416
6th March 2014, 16:45
ผมจะบวชวันที่ 9 นี้แล้ว บวชแบบสามัคคีฉลองโบสถ์ใหม่ ตัดลูกนิมิตรเสร็จ แห่นาค เข้าโบสถ์เลย บ้านผมเค้าตัดลูกนิมิตรกันตอนกลางคืน

กว่าจะบวชเสร็จก็เช้าพอดี บวชกัน 83 คน(อะไรจะเยอะปานนั้น):eek: ยิ่งกว่านี้คือ ผมเข้าโบสถ์คนแรก เอสาหัง อุกาสะ ยังท่องไม่ได้เลย:sweat

ใครมีประสบการณ์บวชพระ(ทดแทนบุญคุณพ่อแม่) มาแชร์ให้หน่อยครับ ผมบวชครั้งแรกในชีวิตเลย ตื่นเต้นมากๆ:thank

ARNATs
6th March 2014, 16:48
ผมพึ่งบวชตอนธันวาปีที่แล้ว ท่องอุกาสะไม่อยากอย่างที่คิดนะ:yes

CanDiiZ
6th March 2014, 16:55
อนุโมทนา สาธุ (-/\-)

ไปบวช ก็ให้ได้บวชจริงๆนะครับ

อย่าเหมือนเพื่อนผม ไปบวชยังไปนั่งดูบอล อัพสเตตัส เล่นเฟสทุกวัน

ตอนผมบวชไม่ได้ท่องนะ มีพระนำให้ แล้วก็มีให้อ่าน -..-"

บวชหมู่เหมือนกัน แต่ที่บ้านเป็นประธานงาน บวชกับพวกนักโทษ ผู้ถูกคุม เข้าโบสถ์คนแรกเหมือนกัน

ไปบวชก็ไม่ได้มีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไร เป็นวัดป่า กุฏิผมอยู่ข้างเมรุ เจองานศพไปงานนึง ก็ไม่เห็นมีอะไร รู้สึกปลงๆดี

ไหนๆได้บวชแล้ว ทำให้จริง ทำให้ได้ สู้ๆครับ

basz17
6th March 2014, 16:56
ผมบวชไปแล้วเมื่อ 3 ปีที่แล้ว

ได้ทำอะไรที่ไม่เคยทำเยอะแยะเลย ประสบการณ์ชีวิตที่ดีมากๆ

ปล.อยากจะบอกตอนซักจีวรอ่ะ จีวรโดนน้ำแล้วหนักมาก หน้าเกือบมืดเลยอ่ะ ตอนซักครั้งแรก 555+

Zaaaaaaaaaa
6th March 2014, 17:04
บวชเป็น เณร ได้ป่าว

ILoVePaNgYa
6th March 2014, 18:27
เดี๋ยวก็มีพระพี่เลี้ยงคอยบอกเองแหละครับว่าต้องทำอะไรบ้าง บวชพระนี่จำได้ว่าต้องนั่งคุกเข่านานจนขาชาไม่รู้สึกอะไร พอเสร็จพิธีลุกขึ้นเดินไม่ได้เลยครับ - -"

ปล. ขออนุโมธนาบุญเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

MI~MI
6th March 2014, 21:04
http://www.youtube.com/watch?v=Dop0nM5cz4w

ที่ ร.ร. ผมมีโครงการอยู่นะ บวชแล้วได้5พัน ตอนแรกกะจะไปอยู่

หาตังแต่งคอม แต่คิดดูอีกที ไม่ดีกว่า แทนที่จะได้บุญกลัวได้บาป 555