PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ดราม่าเมนบอด Asus หรือแค่เป็นซวยแล้วซวยอีก

qwerty2536
7th March 2014, 06:53
คือเรื่องของเรื่องเป็นคนที่ใช้เมนบอดของแบรนนี้มาตลอดเนื่องด้วยชอบเพราะความสวยงามและด้วยเป็นแบนที่ค่อนข่างดีแต่ไม่รู้เป็นเพราะความซวยของชีวิตหรืออะไรทำให้ที่ผ่านๆมาเจอแต่ เมนบอด เสีย โดยเริ่มตั้งแต่สมัย 1156

ตัวแรก

P7P55D ซื้อมาตอนแรกใข้ไปแล้วเสียอันนี้ซ่อมไม่ได้ซ่อมอยู่หลายรอบเนื่องจากไม่มีประกันเลยซ่อมร้าน

ตัวที่สอง

ซื้อ P7P55D ใหม่ อันนี้เอามาใช้ได้สักพักต้องเครม - - อาการเดียวกันเดะ ต่อจากนั้นเลยเปลี่ยนแบรน

ตัวที่สามอันนี้มาสมัย 1155

P8H61-M LE ใช้ไปได้สักพักนึงไปอีกแล้วเลยต้องเอาไปเครม

ทำให้เกิดตัวที่ 4

P8H61-M LE ซื้อมาใช้สำรอง ปัจจุบันเหลือแค่ตัวนี้ที่ยังใช้งานได้อยู่

ตัวที่ 5

p8z77-v pro/thunderbolt ใช้ไปใช้อาการเดียวกัน :sweat เตรียมตัวส่งเครมอีกแล้วชีวิต

อาการเมนบอดทุกตัวที่เป็นเป็นแบบที่ผมอัดไว้เด๊ะ - -

ไม่รู้ว่าผมเป็นคนที่โชคดีหรือป่าวหรือว่ามีใครโชคดีเหมือนผมไหมเนี่ย - -

http://www.youtube.com/watch?v=9Wq0ehYKz-8&feature=youtu.be

ปล.กล้องมือถือถ่ายแบบหัวเสียนิดนึงเลยโฟกัสงงๆ

mini_bank
7th March 2014, 07:40
ส่วนตัวผมว่าหลังๆนี่ ASUS ทำ Board เปราะมากครับ หากไม่ใช่ Series R.O.G. หรือ ตระกูล TUFF ทั้งหลาย โดยเฉพาะตัวนี้เลย P8H61-M LE เสียบ่อยและเสียเยอะที่สุด อาจเพราะว่าเป็น Mainboard ตลาดระดับเริ่มต้น ตอนนี้ผมกลับไปมองพวก Asrock มากกว่าพวก Option และ Software 555 นี่โดนใจผมเลยใช้ประโยชน์ได้จริงแถม Board ระดับล่างๆหน่อยก็ใช้ได้ของ ASUS นี่หลังๆขาย Brand มากชอบกั๊กเยอะ ยิ่ง Design Board ระดับล่างๆพักหลังนี่ผมว่ามันไม่ค่อนสวยเลยถ้าไม่ใช่ ROG

nunt77
7th March 2014, 09:12
เห็นด้วยครับโน๊ตบุคผมเหมือนกัน รุ่นเเรกก็ทำดี
พอผมซื้อรุ่นหลัง ใช้ได้เดือนกว่าๆ พัดลมดัง
เสียบโปรเจกเตอร์ไฟก็รั่ว

nunt77
7th March 2014, 09:20
ส่วน board ของ asus ของผมเป็นแบบ LGA775 รุ่นเก่ายังไม่มีปัญหานะครับ
แต่ที่มีปัญหาโนตบุค asus ครับ รุ่นหลังรู้สึกปัญหาเยอะนะครับ

clean1447
7th March 2014, 09:51
อะไรกันอ่ะ ทำไม MB Asus เสียง่ายจัง ของเรา P7H55D-M PRO ซื้อมา 7 ปี ยังไม่พังเลย ขนาดฝุ่นอย่างเยอะ แต่ยังใช้งานได้ปกติ

ชิ ถ้า MB พัง จะได้แอบเนียน จัดมันยกเซตเลย จะได้จัด GTX770 สักที 5555+

แต่ก็คงเป็นแค่ฝัน เพราะยังไง ถ้าคอมไม่พัง ก็ไม่ได้เปลี่ยน แต่ก็ไม่มีวิวแวว ว่าจะพัง ชิ เมื่อเดือนที่แล้ว เครื่องปิด Auto คิดว่า จะได้เปลี่ยน HDD แล้ว

ขนาดลง Window ใหม่ยังใช้ไม่ได้ 555+ พอวันต่อมา กลับมาเป็นปกติ ม๊าย...... HDD 2 TB ของฉ๊าน........

sssss1
7th March 2014, 10:34
ผมใช้ปกติดีนะตั้งแต่ เจน 1 กับ เจน 3
แต่ไม่เคยใช้ตัวที่ชิพเซทล่างๆอย่าง H61

ผมมีหลายบอร์ด ธรรมดา sabertooth rog ไม่มีปัญหาขนาดนั้นนะ

เสียตัวเดียวคือ p8z77 v le+ เคลมกลับมาเเล้วก็ไม่มีปัญหาอีกเลย

ส่วนของโน๊ตบุ้คผมก็ใช้ได้ปกติดี N56VM ตอนนี้ยังไม่เห็นปัญหาอะไร :pleasantry

qwerty2536
7th March 2014, 18:12
เครมอีกแล้วน่าเบื่อมากกกกกกกกกกกกกก ต้องรอมันอีกและ ชีวิต ต้องเป็นคนรอตลอด - -

mooshirogane
7th March 2014, 18:17
ของผมใช้ p7h55m-lx ตัวแรกใช้มา 3 ปี เสีย ตัวที่ 2 ยังใช้อยู่

bighipyoza
7th March 2014, 18:27
P8H61-M LE ฝุ่นเกาะ ใช้งานมา1-2ปีและ ไม่มีปัญหาเลย สำรวจไฟในบ้านคุณใช้เครื่องไฟที่มีแรงดันไฟฟ้าสูงๆหรือเปล่า บางทีก็ไฟกระชากอยู่บ่อยครั้งหรือเปล่า

angelknight
7th March 2014, 18:37
ผมไม่เป็นนะครับ ใช้มาตั้ง m3f m3g m4gz ล่าสุดก็m5g ไม่เคยเจอแบบนี้เลย อย่างมากก็โค๊ด55 ถอดแรม ถอดซีพียูก็หายละ

gameza
7th March 2014, 20:16
ผมยังไม่เคยใช้บอร์ด Asus เลย ใช้แต่ ASRock กับ Gigabyte เพราะ ของแถมมันเยอะกว่า 555 ออฟชั่นบอร์ดก็เยอะด้วย +กับAsus แพงด้วย โดยเฉพาะ ROG =w=

blackcool4
7th March 2014, 20:26
เคสเดิมตลอดเลยหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนเคสด้วย
อาการนี้ผมเคยเจอมันเกิดจากการที่ mb ติดกับเคสมากเกินไปซึ่งทำให้ขาฟิวต่างๆบน mb มันช็อตเพราะขาต่างๆมันติดกับแผนโลหะเคส
วิธีแก้คือ ตอนที่ซื้อ mb มาจะแถมแผนลองที่เหมือนโฟมอะครับ นั่นแหละเอามาลองไว้แล้วไขนอตทะลุผ่านไปเลย
อาการนี้ผมเป็นเพราะเคสเก่ามากตัวยึดนอตมันเสื่อมแล้วแตกหมดผมก็ไขนอตแค่สองตัวแล้ว mbจดที่ไม่มีตัวลองมันติดโลหะหมดเลย
เพราะก็งงๆเหมือนเกิดจากอะไร หลังจากทำ mb พังไปสองตัวถึงเขาใจว่าเป็นแบบนี้นี่เอง

จากที่ดูคลิป เหมือนไฟจะไม่พอด้วยน่ะครับ ติดแล้วดับ ติดแล้วดับ เป็นจังหวะๆ

lastcall
7th March 2014, 20:35
ROG ทนมือทนเท้ามากๆครับ ผมบอกเลย แต่ซีรี่ย์อื่นผมไม่ทราบครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

donutnaha55
7th March 2014, 20:40
ผมว่าอาจเกี่ยวกับ PSU ก็เป็นได้นะ :D

chatofking
7th March 2014, 21:21
rog แจ่มๆไปเลย

armakusarecord
7th March 2014, 21:37
ถามหน่อย ASUS นี่การ์ดจอมันดีปะ กำลังจะซื้อ 770 มัน เห็นว่าทำสวยดีมี Backplate ด้วย ถ้าห่วยจะได้ไปซื้อของ Gig

qwerty2536
7th March 2014, 21:47
ถามหน่อย ASUS นี่การ์ดจอมันดีปะ กำลังจะซื้อ 770 มัน เห็นว่าทำสวยดีมี Backplate ด้วย ถ้าห่วยจะได้ไปซื้อของ Gig

ใช้ CU II อยู่ครับมี แบคเพจ + คิดว่าแข็งแรงดีนะ แต่เมนบอดไม่ถูกก่ะผมจริงนั่นแหละๆ ไม่รู้ทำไมใช้เมนบอดล่างถึงใช้ได้นานพอมาเป็นตัวสูงหน่อย -..- ไปหมด รู็งี้ไป ROG ดีกว่าราคาก็ใกล้กันตอนนั้น แต่ชอบบางอย่างของอันนี้ สงสัยบุญไม่มีได้ใช้ของดีๆก่ะเขา :sweat

gameza
7th March 2014, 22:01

ผมก็เล็งๆตัวนี้เหมือนกัน 555

jamadeck
8th March 2014, 02:33
ในคลิป อาการนี้ผมเคยเจอ กับบอร์ด Gigabyte 880GAUD3H ปวดหัวมากครับ ตอนนี้หายแล้ว อาจจะไม่ได้เป็นที่บอร์ดนะครับ ลองเช็ค Ram BUS เท่ากันหรือไม่ , watt power supply วิ่งพออุปกรณ์ในเครื่องมั้ย , การ์ดจอชำรุดรึเปล่า เพราะ , CPU มีปัญหามั้ย , อาการแบบนี้ น่าปวดหัวมากครับ ต้องลองกับอุปกรณ์อื่นๆ หลายๆ ตัว ถอดเปลี่ยนไปๆ มา หลายครั้ง ส่วนอาการเคสของผม เป็นที่ CPU ตอนแรกก็ไม่เชื่อครับ พอลองซื้อ CPU มือสองเปลี่ยนใหม่ แล้วก็เปลี่ยน power supply ด้วย หายครับ

qwerty2536
8th March 2014, 06:40
ในคลิป อาการนี้ผมเคยเจอ กับบอร์ด Gigabyte 880GAUD3H ปวดหัวมากครับ ตอนนี้หายแล้ว อาจจะไม่ได้เป็นที่บอร์ดนะครับ ลองเช็ค Ram BUS เท่ากันหรือไม่ , watt power supply วิ่งพออุปกรณ์ในเครื่องมั้ย , การ์ดจอชำรุดรึเปล่า เพราะ , CPU มีปัญหามั้ย , อาการแบบนี้ น่าปวดหัวมากครับ ต้องลองกับอุปกรณ์อื่นๆ หลายๆ ตัว ถอดเปลี่ยนไปๆ มา หลายครั้ง ส่วนอาการเคสของผม เป็นที่ CPU ตอนแรกก็ไม่เชื่อครับ พอลองซื้อ CPU มือสองเปลี่ยนใหม่ แล้วก็เปลี่ยน power supply ด้วย หายครับ

ลองหมดและล่ะครับเลยเปลี่ยนมาใช้บอดสำรองถึงหาย ลองหมดยันเปลี่ยน CPU - -

qwerty2536
8th March 2014, 08:16
ตอนนี้กำลังจะไปส่งเครมถ่ายรูปทุกซอกทุกมุมหมดและป้องกันไว้ก่อน -..-

http://upic.me/i/rf/1956912_637717869608565_1005523873_o.jpg (http://upic.me/show/49995269)

มารอดูอีกทีประกัน ซินเนคจะยังเทพเหมือนเดิมไหม

steroids
8th March 2014, 09:18
ผมว่ามันแปลกเกินไปครับ เมนบอดที่ซื้อมาเปลี่ยนเป็นอาการเดี่ยวกันหมดผมว่าไม่ใช่หละ มันจะซวยไปหละ

ิอาจจะเป็นอย่างอื่นที่ เสียบเข้าไปแล้วทำให้ เมนบอด พังมากกว่า

ลองไปหาสาเหตุทีหละอันดูครับ

ไม่กะลองไปหาซื้ออันนี้ ราคาประมาณ 200

http://upload.ecvv.com/upload/Product/201011/China_New_Style_PCI_4_Codes_Display_Debug_Card201011111956232.jpg

earthzara
8th March 2014, 11:13
คือเรื่องของเรื่องเป็นคนที่ใช้เมนบอดของแบรนนี้มาตลอดเนื่องด้วยชอบเพราะความสวยงามและด้วยเป็นแบนที่ค่อนข่างดีแต่ไม่รู้เป็นเพราะความซวยของชีวิตหรืออะไรทำให้ที่ผ่านๆมาเจอแต่ เมนบอด เสีย โดยเริ่มตั้งแต่สมัย 1156

ตัวแรก

P7P55D ซื้อมาตอนแรกใข้ไปแล้วเสียอันนี้ซ่อมไม่ได้ซ่อมอยู่หลายรอบเนื่องจากไม่มีประกันเลยซ่อมร้าน

ตัวที่สอง

ซื้อ P7P55D ใหม่ อันนี้เอามาใช้ได้สักพักต้องเครม - - อาการเดียวกันเดะ ต่อจากนั้นเลยเปลี่ยนแบรน

ตัวที่สามอันนี้มาสมัย 1155

P8H61-M LE ใช้ไปได้สักพักนึงไปอีกแล้วเลยต้องเอาไปเครม

ทำให้เกิดตัวที่ 4

P8H61-M LE ซื้อมาใช้สำรอง ปัจจุบันเหลือแค่ตัวนี้ที่ยังใช้งานได้อยู่

ตัวที่ 5

p8z77-v pro/thunderbolt ใช้ไปใช้อาการเดียวกัน :sweat เตรียมตัวส่งเครมอีกแล้วชีวิต

อาการเมนบอดทุกตัวที่เป็นเป็นแบบที่ผมอัดไว้เด๊ะ - -

ไม่รู้ว่าผมเป็นคนที่โชคดีหรือป่าวหรือว่ามีใครโชคดีเหมือนผมไหมเนี่ย - -

http://www.youtube.com/watch?v=9Wq0ehYKz-8&feature=youtu.be

ปล.กล้องมือถือถ่ายแบบหัวเสียนิดนึงเลยโฟกัสงงๆ

อาการเดียวกับผมเมื่อก่อนเลยนะครับ
แต่ต่างตรงผมใช่ AMD เช็คPSUดีๆนะครับ
ของผมเปลี่ยนPSUแล้วหาย เปิดแล้วดับๆ อาการเหมือนจ่ายไฟแล้วช็อตแล้ว มันตัดไฟ เป็นPSU ตัดไฟ

auronx01
8th March 2014, 16:22
ผมใช้แต่ Asrock ไม่เคยงอแงเลย

OverRevJ
8th March 2014, 16:31
# # ASUS เดวนี้คุณภาพแย่ลงไปเยอะ เจอมากับตัว ตอนนี้ใช้ M5a97-LE R2.0 ไฟ Vcore ไม่เสถียร + Dual แรมไม่ได้ เคลมไป2 รอบปัญหาก็ยังไม่จางหาย เลยจำใจทน Single แรมไปรออัพเกรดใหม่รวดเดียวเลยดีกว่า :dash

qwerty2536
8th March 2014, 16:41
รอกลับมาเปลี่ยนช๊อคเก๊ตไปเพิ่งบอด MSI และครับ สอบดีไซน์ มัน -..-

poys
8th March 2014, 17:13
อาการเดียวกับผมเมื่อก่อนเลยนะครับ
แต่ต่างตรงผมใช่ AMD เช็คPSUดีๆนะครับ
ของผมเปลี่ยนPSUแล้วหาย เปิดแล้วดับๆ อาการเหมือนจ่ายไฟแล้วช็อตแล้ว มันตัดไฟ เป็นPSU ตัดไฟ

ตามท่านี้บอกมาครับลองเปลี่ยน PUS ดูหน่อย