PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับ4อันดับมหาลัยที่เลือก

Spy_The_Hell
8th March 2014, 17:19
4อันดับนี่เขาเลือกกันตอนไหนหรอครับ แล้วมันเลือกยังไง -..-

pondsif01
8th March 2014, 17:22
เลือกตอนใหนจำไม่ได้ แต่ก็คือ 4 อันดับเค้าจะเรียงจากอันดับที่ 1 ถ้าคะแนนผ่านแต่มีคนที่คะแนนดีกว่าเรา เราก็จะไปได้อันที่เราเลือกอันที่ 2 ก็เป็นแบบนี้ต่อๆไปครับ

ส่วนใหญ่จะได้คณะที่เลือกอันที่ 2 กันบ่อยๆในรุ่นผม เกือบทั้งโรงเรียนเลย

pinkie pie
8th March 2014, 17:33
เลือกตอนใหนอันนี้ลองดูเว็บสทศ.น่าจะมีบอก เลือกยังไง ก็คือมันจะมีมหาลัยและคณะให้คุณเลือก4อันดับ คุณก็เลือกมาว่าคุณอยากเข้าคณะใหนมหาลัยอะไร จากนั้นระบบจะทำการวัดคะแนน สมมุติอันดับ1คุณเลือกนิเทศจุฬาแล้วคะแนนคุณถึงคุณก็ได้เข้าเรียนแต่ถ้าไม่ ระบบก็จะเลื่อนมาดูอันดับที่สองที่คุณเลือกไว้ ถ้ายังไม่ได้อีกก็ไปอันดับสาม-สี่เรื่อยๆ ถ้าถึงอันดับสี่แล้วยังไม่ได้อีกคุณก็อดเรียน ก็ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะวางแผนการเลือกคณะ/มหาลัยยังไง

windows
8th March 2014, 18:01
ปีนี้มันแปลกๆนะครับ ติดตามดีๆ เค้าปรับการเปิดภาคเรียนใหม่ด้วย