PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเปิดร้านคอมช่วงปิดเทอมครับ

EraMusic
9th March 2014, 16:09
คือว่าผมปิดเทอมว่างๆ ส่วนใหญ่ก็ใช้เวลาไปกับการเล่นเกม เลยอยากใช้เวลาหาเงินบ้าง แต่อยากจะมาปรึกษาอ่ะครับ ว่า ช่วงปิดเทอมผมว่าจะเปิดร้านคอม(ร้านซ่อมคอมทั่วไป)แต่ทีนี้ผมมีความรู้เรื่อง Software อยู่บ้าง ชอบเกี่ยวกับ IT แต่ว่า เรื่อง Hardware นี่แทบไม่รู้อ่ะไรเลย ควรทำอย่างไรดีครับ

ปล.ผมอายุ 16 -..-

Emo
9th March 2014, 16:15
หาเพื่อน อีกซัก คนมาช่วยก็ได้ครับ เรื่อง Hardware

ส่วนมาก จะลง แต่ windows กัน

deathwhisper123
9th March 2014, 16:41
ผมแนะนำให้ เปิด Google เลยครับ สิ่งที่จำเป็นสำหรับช่างมือใหม่ คุณต้องมี เครื่องเก่า ๆ ที่ยังใช้ได้สักหนึ่งเครื่อง แล้วเริ่มหัดรื้อหัดประกอบตามคลิป ถ้าฝึกประกอบจนคล่องแคล่วแล้ว คุณก็ต้องเริ่มเรียนว่า อุปกรณ์แต่ละอย่างมีหน้าที่ยังไง ตัวในใช้กับตัวไหน เช่น CPU Core 2 Duo 775 ก็ต้องใช้กับ MB Intell 775 ประมาณนี้ครับ ถ้าเรียนรู้ไประดับเริ่มประกอบเครื่องเป็นแล้ว ถ้ามีเวลาหน่อย ก็หัดจัดสายภายในเครื่องด้วยนะครับ เพื่อความสวยงาม ลูกค้าจะได้ชอบ

ส่วนเรื่องลง Win อันนี้อาจจะง่าย ๆ คุณก็แค่ลง Win ด้วยแผ่น หรือจะ Ghost เอาก็ได้ แต่ก็ต้องหมั่นเช็คเรื่อง Driver กับ Application ด้วยนะครับ ว่าสมบูรณ์หรือไม่ ลูกค้าเอาไปใช้แล้ว จะไม่เกิดปัญหาไปจากเรา

ผมเคยเปิดร้านซ่อมเล่น ๆ เหมือนกัน ส่วนใหญ่ที่เจอคือ เครื่องไม่ติดเพราะแรมไม่แน่นหรือมีเศษฝุ่นเข้าไป ต้องใช้ยางลบขัด ไม่ถึง 3 นาทีก็ติดแล้วครับ ในกรณีนี้ผมจะทำให้ฟรี บางครั้งเล็ก น้อย ๆ ก็ไม่ต้องคิดตังก็ได้ครับ

ส่วนราคา Windows แล้วแต่จะตั้งเลยครับ ถ้าที่ผมเคยทำ Win XP 250 บาท พร้อม Application Driver ครบ
Win 7 300 บาท
Win 8 350 บาท
Win 8.1 350 บาท

jobbyfatboy
9th March 2014, 17:12
เปิดหาข้อมูลเอาตามเว็บเลยครับ มีเยอะแยะ ผมก็ทำอยู่เหมือนกัน (เป็นอาชีพเสริม) คือไม่ต้องทำเป็นร้านอะไรหรอกครับ แค่เขียนป้ายแปะไว้หน้าบ้านพอ
ส่วนใหญ่ก็จะมีปัญหาที่ Software กันทั้งนัันแหละครับ ตัว Hardware ไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไร
ส่วนเรื่องราคา ถ้าลง OS ใหม่ผมคิดราคาเดียวคือ 200 บาท (มีประกันตัว Software ให้ 1 เดือน ถ้ามีปัญหาแก้ให้ฟรี)
ถ้าแก้พวกไวรัสหรือลงโปรแกรมอะไรเพิ่มคิด 100 บาท
แต่ถ้าให้ไปดูที่บ้านไกลๆผมจะ+ค่าน้ำมันไปอีกแล้วแต่อารมณ์ บางทีก็ 50 บาทีก็ 100 ไม่เกินนี้

ปล. แนะนำว่าลงเสร็จสมบูรณ์ทั้งหมดแล้วให้ Ghost แล้วเก็บไฟล์ Ghost ไว้ในเครื่องลูดค้าเลยครับ (ซ่อนไว้ด้วยนะ)
เผื่อกลับมาอีกรอบจะได้ไม่ต้องเสียเวลาลงใหม่

EraMusic
10th March 2014, 02:13
ขอบคุณทุกๆความเห็นคร้าบ

DeadCarnival
10th March 2014, 02:45
ดูเป็นอาชีพเสริมที่ค่อนข้างน่าสนใจครับ
ช่วงนี้ผมเองก็ว่างๆด้วย

ขอหยิบยืมเอาไอเดียไปใช้ละกันนะครับ :cool: