PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : วานผู้รู้ช่วยดู HDD ให้ผมทีว่ามีปัญหาหรือเปล่าครับ จอฟ้าบ่อยมาก

valuimayuka
10th March 2014, 08:28
ไม่รุ้วิธีที่ผมทำให้ดูถูกต้องไหม คือคอมผมจอฟ้าบ่อยมาก ผมสงสัยว่า HDD-VGA-RAM อะไรสักอย่างอาจมีปัญหาหรือเปล่าช่วยแนะนำผมที
เป็นมาเป็นเดือนแล้วเล่น BF4 ไม่ได้เลย เปิด ๆ อยู่ก็ขึ้นจอฟ้า เข้าเว็บดูหนังฟังเพลงลก็เป็นครับ วานผู้รู้ช่วยดูให้ผมทีครับมันจะได้แก้ปัยหาถูกที่

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบครับ

NuTeiz
10th March 2014, 08:53
ของผมก็จอฟ้าบ่อยมากเลยครับ เช็ค HDD ยังไงหรอครับ

valuimayuka
10th March 2014, 10:29
ของผมลองทำตามเว็ปเค้าบอกมาว่า Start>Run>cmd>runadmin>chkdsk.exe แต่ผมดูไม่เป็นครับว่ามันดีหรือไม่ดีมีอะไรเสียไหม รอผู้รู้มาตอบครับ

snakeup
10th March 2014, 10:43
จอฟ้าขึ้น code อะไรบ้างครับ
เบื้องต้นลองดูว่าแรมมีกี่แผง ถอดมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบถูตรงทองแดงทั้ง 2 ด้าน ถ้ามีแรม 2 แผง ให้ลองใส่ไป 1 แผงก่อนแล้วใช้งาน หากไม่มีปัญหาค่อยใส่อีกแผง แล้วดูว่าอาการเป็นอีกไหม
ถ้าเป็นอีกให้ลองดูการ์ดจอครับ ถอดมาทำความสะอาดเหมือนกัน ถ้ายังเป็นอีกลองเช็คความร้อนของพวกก cpu vga harddisk ครับ โดยหาโปรแกรมเช็คความร้อนตาม google เอาแล้วเราก็ monitor ดูเองตอนเล่นเกมหรือเปิดเครื่องระดับความร้อนพุ่งเกินผิดปกติไหมครับ

valuimayuka
10th March 2014, 11:55
code ผมมี 1e-24-3b-1a ที่เจอบ่อย ๆ เลยครับ Ram กับ การ์ดจอ ผมถอดออกมาทำความสะอาดหมดละครับ ส่งเครื่องไปให้ advice ตรวจเค้าบอกไม่มีปัยหาอะไร แต่ตอนผมเล่นเป็นบ่อยมาก งง เหมือนกัน ตอนนี้ผมแค่อยากรู้อะไรมันเสียจะได้เปลี่ยนถูกที่

valuimayuka
10th March 2014, 14:50
ไม่มีใครให้คำตอบได้เลยเหรอครับ

NoCover
10th March 2014, 15:01
ส่วนใหญ่ที่จอฟ้าเกิด คุณกำลังทำอะไรกับคอมอยู่คับ

valuimayuka
10th March 2014, 15:22
ส่วนมากสุดเลยนะครับ จอฟ้าจะเกิดเกือบทุกครั้งที่ผมเล่น BF4 รองลงมาก็ เว็ปฟังเพลงดูหนังพวกนี้ ครับ

steroids
10th March 2014, 15:51
ผมว่า อาจจะเกิดจากความร้อน หรือ RAM ที่ไม่สอดคล้องกัน

หละอย่างสุดท้่ายคือ virus

valuimayuka
10th March 2014, 16:00
ผม สงสัยสามตัวนี้มากเลย RAM-VGA-HDD ผมกะจะไล่ไปทีละอย่างแต่ผมเช็คไม่เป็นว่ามันเสียหรือใกล้ลาโลกหรือยัง HDD-VGA ใช้มานานพอดู RAM นี่ผมเห็นหลาย ๆ คนบอกผมก็กังวล อยู่ ก็เลยอยากให้แน่ใจว่าอันไหนเสียจะได้เปลี่ยนไปเลย ทำไรไม่ได้มากตอนนี้แปป ๆ ก็จอฟ้า เฮ้อเหนื่อย ครับหาสาเหตุไม่เจอเนี้ย ท่านใดมีวิธีเช็ครบกวนบอกผมหน่อย จะเป็นพระคุณอย่างสูง ครับ

snakeup
10th March 2014, 17:13
ลองโหลดตัว MSI Afterbunner มาลง ไม่แน่ใจว่า AMD ใช้ได้หรือเปล่าเพราะผมค่ายเขียว แล้วลองปรับลดพวก clock core mem พวกนี้แหละ ลงดู สมมุติ 2100 ก็ลดลงเหลือ 1800 ครับ ของผมเคยเป็นเหมือนคุณแล้วลองปรับลดพวกนี้ดูก็หายเล่นได้ไม่มีดับอีกเลย

nekoload
10th March 2014, 17:41
ส่วนใหญ่มันเช็คไม่ได้หรอกครับ ถ้าไม่มีอุปกรณ์ที่ดีอยู่มาทดสอบร่วมกัน
ส่วนใหญ่ที่ทดสอบได้ก็มี
VGA ใช้การ์ด on board ทดสอบ (ถ้า cpu มี VGA ติดมาด้วย)
RAM ลองใส่แค่ 1 ตัวก็พอ (ถ้ามีมากกว่า 1)
็HDD ลองใส่แค่ 1 ลูก (ถ้ามีมากกว่า 1)
สรุปไม่มีใครให้คำตอบคุณได้นะ คุณต้องไปหาคำตอบนั่นมาเอง
เพราะถ้ามันเสียเนื่องจาก hardware เราตวรจดูทาง software ไม่ได้หรอกครับ เห็นคิดแบบนี้กันหลายคน
เนื่องจากอุปกรณ์ทุกตัวทำงานร่วมกันหมด จึงยากที่จะเจาะจงว่าตัวไหนเสียจริงจริง
ขนาดคนที่ซ่อมคอมมาหลายปี ยังต้องเช็คที่ละชิ้นเลยครับ แล้วร้านมันก็คงไม่เปิดเล่น BF4 หรอก และทดสอบที่ละชิ้นหรอก
เปิดเครื่องได้มันก็ว่าไม่เสียแล้วอย่าเชื่อร้านให้มันมากครับ เวลาซ่อมต้องไปดูด้วยจะดีที่สุด

ghostboo
10th March 2014, 17:51
ส่วนใหญ่มันเช็คไม่ได้หรอกครับ ถ้าไม่มีอุปกรณ์ที่ดีอยู่มาทดสอบร่วมกัน
ส่วนใหญ่ที่ทดสอบได้ก็มี
VGA ใช้การ์ด on board ทดสอบ (ถ้า cpu มี VGA ติดมาด้วย)
RAM ลองใส่แค่ 1 ตัวก็พอ (ถ้ามีมากกว่า 1)
็HDD ลองใส่แค่ 1 ลูก (ถ้ามีมากกว่า 1)
สรุปไม่มีใครให้คำตอบคุณได้นะ คุณต้องไปหาคำตอบนั่นมาเอง
เพราะถ้ามันเสียเนื่องจาก hardware เราตวรจดูทาง software ไม่ได้หรอกครับ เห็นคิดแบบนี้กันหลายคน
เนื่องจากอุปกรณ์ทุกตัวทำงานร่วมกันหมด จึงยากที่จะเจาะจงว่าตัวไหนเสียจริงจริง
ขนาดคนที่ซ่อมคอมมาหลายปี ยังต้องเช็คที่ละชิ้นเลยครับ แล้วร้านมันก็คงไม่เปิดเล่น BF4 หรอก และทดสอบที่ละชิ้นหรอก
เปิดเครื่องได้มันก็ว่าไม่เสียแล้วอย่าเชื่อร้านให้มันมากครับ เวลาซ่อมต้องไปดูด้วยจะดีที่สุด

ตามท่านนี้เลยครับ หรือไม่ก็หายืมของเพื่อนมาลองเปลี่ยน ๆ ใส่ดูครับ ถ้าเพื่อนให้ยืมอ่ะน่ะ

player2011
10th March 2014, 17:55
ลองเล่นแบบ ออนบอร์ด ดูก่อนครับ

valuimayuka
10th March 2014, 19:15
ผมว่าจะลองเอา Ram 2 ตัวผมไปเคลม มาใหม่ก่อน ถ้ายังเป็นอยู่ ผมจะชื้อการ์ดจอ ตัวใหม่ ถ้ายังเป็นอีก ผมหมดปัญญา ละ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยให้คำแนะนำครับผม

snakeup
10th March 2014, 21:42
ลองทำตามที่ผมบอกไปดูก่อนนะครับ ทุกวันนี้ถ้าผมจะเล่น BF4 ผมก็ต้องลด Clock ลงมาหน่อยเลย ถ้าไม่ลดเล่นไปแล้วจอฟ้าตลอด ลดแล้วหายครับ

valuimayuka
11th March 2014, 08:32
ผมไม่เคย Clock ครับคอมผมเดิม ๆ ครับ ผมไม่รู้ว่า เป็นที่ Ram หรือ VGA หรือ HDD อาการก็อย่างที่บอกครับ นี่ตอนผมเล่น BF4 จะมีอาการคล้ายคลิปนี่ครับ + กับมีอาการจอฟ้าผมเลยสับสนว่าเป็นอันไหนกันแน่ อีกอาการผมไม่รู้เกี่ยวไหม เวลาเปิด บราวเซอร์ อะไรก็ช่าวเล่นไปสักพัก จะปิดเองเด้งข้อความเหมือน
ขัดข้อง ผิดพลาด อะไรประมาณนี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=uOA7sQHRIqk

steroids
11th March 2014, 09:32
ตามท่านนี้ดูครับ nekoload

ของแค่ 1 ชิ้นของแค่เปิดเครื่องติดแล้วไปหาโปรแกรมา test ครับ

cinebench 11.5
http://downloads.guru3d.com/CineBENCH-11.5-download-2475.html

ถ้า test แล้วเจอไม่จอฟ้าถือว่าผ่านลองเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจนเจอ ตัวที่ทำให้เกิดอาการเจอฟ้าครับ

merisa
11th March 2014, 09:59
จอฟ้า แสดงว่า windows กาก หรือไม่ก็ไม่ Update Driver VGA ,Chipset ลองลงใหม่ดู

valuimayuka
11th March 2014, 10:43
ผลที่ได้ครับ จากท่าน steroids