PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สงสัย]เที่ยวบิน Malasia MH370 ที่หายไป

CloseMoST
11th March 2014, 15:21
ตอนนี้ข่าวเป็นยังไงบ้างหรอครับ มีความคืบหน้าอะไรบ้าง

แล้วผมสงสัยอย่างหนึ่ง***อย่าหาว่าผมบ้านะ มันเป็นไปได้ไหม ที่จะมีบางช่วงเวลาเกิดการผิดปกติของคลืนสนามแม่เหล็ก ทำให้เกิดช่องว่างมิติ ต่างๆบลาๆๆ แล้วบังเอิญเข้าไปมิติกาลเวลานั้น
หรือทฤษฏีต่างๆ ในการบิดเบือนเวลาอ่ะครับ

ดังข่าวที่เห็นได้หลายอย่าง เช่นเที่ยวรถไฟอิตาลี ที่เข้าไปในอุโมงค์แล้วปรากฏว่าหายไปกว่า 50-60 ปี แล้วปรากฏว่าอยู่ๆก็ออกมาจากอุโมงค์เดิมพบว่า ทุกคนในโบกี้มีสภาพเหมือนเดิมทุกอย่าง อายุเท่าเดิม
และเรือของสหรัฐที่ได้หายไป และอยู่ๆก็มาเจออีกที

CanDiiZ
11th March 2014, 15:27
ยังไม่เจออะไรครับ เงียบกริบ

คราบน้ำมันก็ไม่ชัวร์ว่าใช่หรือเปล่า

เศษซากที่เวียดนามเจอก็ไม่ใช่

หรือมันจะบินไปดาวอังคารแล้ว ?? หรือโดนมนุษย์ต่างดาวดูดไป ??

อยู่ๆหายไปเลยก็มีเคสเดียว โดนสอยเป็นจุลกลางอากาศ แล้วประเทศใดประเทศหนึ่งกำลังโกหกเราอยู่

ขอให้ยังไม่ตายกันก็คงดี ถึงจะยากก็เหอะ (-/\-)

ปล. ผมเห็นข่าวที่ว่า มี 2 คนโดนขโมยพาสปอร์ต แล้วใช้วีซ่าปลอมอะไรนี่แหละ

สื่อต่างชาติก็ว่าไทยเป็นศูนย์กลางอาชญากรรม / ปลอมแปลงเอกสาร

แล้วมี "ผู้ใหญ่" คนนึงออกมาบอกปฏิเสธข่าวนี้ ว่าไม่จริง ผมอยากถามแกเหลือเกินว่า ท่าเคยไปเดินข้าวสารป่าวครับ ?? - -"

edit :: ไปเจอมา

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1229808_278854465605140_1378511668_n.jpg

:o:o:o:o:o

credit :: ฆวน มาต้า Fc (https://www.facebook.com/juanmatafc/photos/a.263479673809286.1073741829.263080030515917/278854465605140/?type=1)

ScorpionzZ
11th March 2014, 15:31
ทำเอานึกถึงสามเหลี่ยมเบอร์มิวด้าเลยแหะหายไปอย่างไร้ร่องรอยเนี่ย

Michiri
11th March 2014, 15:37
เห็นข่าวว่า คราบน้ำมันนั่นก็ไม่ใช่ของเครื่องบิน หรือเศษที่ค้นพบก็ไม่ใช่ของเครื่องบิน
ไม่แน่ว่าอาจจะเข้าไปในอีกมิติหนึ่งก็เป็นได้ หรืออาจมีมนุษย์ต่างดาวดูดไป?

merisa
11th March 2014, 15:37
มันไปกับ อาโอบะ ใน Buddy Complex แล้ว

kingcesar
11th March 2014, 15:39
เท่าที่เห็นตามสำนักวิเคราะห์ของต่างประเทศ หลายสำนักออกมาให้ข้อวินิจฉัยว่า น่าจะมาจากการก่อการร้ายนะครับ
ทฤษฎีหนึ่งที่คาดว่าน่าจะเป็นไปได้อีกอันนึงคือ ถูกบังคับใหัร่อนลงจอดที่ไหนสักแห่งซึ่งไม่ใช่สนามบิน อาจจะตกบนเกาะร้าง
(มันก็มีความเป็นไปได้สูงอยู่ เพราะพื้นที่ทะเลน่านน้ำสากลของทางแถบอุษาคเนย์นี้ ค่อนข้างที่จะมีเกาะร้างเยอะอยู่)

ส่วนทฤษฎีเรื่องการไหลของกระแสเวลาที่ทำให้เกิดประตูมิติ อันนี้ยังไม่แน่ชัดสักเท่าไรนะครับ ผมคิดว่ามันก็เป็นไปได้
แต่่เปอร์เซ็นท์ที่จะเกิดขึ้นได้มีน้อยมากถึงมากที่สุด ยังไงก็ต้องตามข่าวต่อไปครับ

poonpetch
11th March 2014, 15:41
น่าสนใจมากครับเรื่องนี้ผมว่ากรณีรถไปนั้นก็น่าคิดมากเลยนะแต่ก็ไม่รู้เคยเกิดขึ้นจริงๆหรือป่าวตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นไปได้ที่สุดอาจจะมีสองอย่างคือ 1.อย่างที่พี่ข้างบนบอกโดนยิงโดยมีประเทศไหนโกหกเราอยู่ 2.เครื่องอาจจะเกิดดับกระทันหันแล้วลงน้ำแบบช้าโดยไม่ระเบิดแล้วจมไปจนลึกมากๆ(แต่ว่าก็น่าจะเจอบ้างนะเทคโนโลยีก็ไปไกลแล้วน่าคิดๆ) คงมีแค่นี้แหละครับถ้าเอาหนักคงามจริงที่แน่นอน ส่วนUFOมาดูดไปนี่ก็น่าคิดนะ5555:D

poonpetch
11th March 2014, 15:45
เท่าที่เห็นตามสำนักวิเคราะห์ของต่างประเทศ หลายสำนักออกมาให้ข้อวินิจฉัยว่า น่าจะมาจากการก่อการร้ายนะครับ
ทฤษฎีหนึ่งที่คาดว่าน่าจะเป็นไปได้อีกอันนึงคือ ถูกบังคับใหัร่อนลงจอดที่ไหนสักแห่งซึ่งไม่ใช่สนามบิน อาจจะตกบนเกาะร้าง
(มันก็มีความเป็นไปได้สูงอยู่ เพราะพื้นที่ทะเลน่านน้ำสากลของทางแถบอุษาคเนย์นี้ ค่อนข้างที่จะมีเกาะร้างเยอะอยู่)

ส่วนทฤษฎีเรื่องการไหลของกระแสเวลาที่ทำให้เกิดประตูมิติ อันนี้ยังไม่แน่ชัดสักเท่าไรนะครับ ผมคิดว่ามันก็เป็นไปได้
แต่่เปอร์เซ็นท์ที่จะเกิดขึ้นได้มีน้อยมากถึงมากที่สุด ยังไงก็ต้องตามข่าวต่อไปครับ

เรื่องก่อการร้ายตอนแรกผมคิดว่าต้องใช่แน่ๆแต่นี่ก็นานแล้วทำไมไม่ีการติดต่ออะไรกลับมาว่าต้องการอะไรหรือปล้นไปเฉยๆ น่าสนใจมากๆเลยครับเรื่องนี้ :yes

rockblood39
11th March 2014, 15:46
คิดเหมือนผมเลยอ่ะ 555555
แบบเป็นเรื่องเป็นราว

sarin8239
11th March 2014, 16:06

แต่่เปอร์เซ็นท์ที่จะเกิดขึ้นได้มีน้อยมากถึงมากที่สุด ยังไงก็ต้องตามข่าวต่อไปครับ คุณทำให้ผมนึกถึงไอ้นี่ :sweat

http://static9.cdn.ubi.com/en-GB/images/far-cry-3-savages-vaas-midtcm2165303.jpg

vasanchai
11th March 2014, 16:19
คนทั้งเครื่องมันไม่พกโทรศัพท์กันเลยเร้าะ

Spermz
11th March 2014, 16:21
ผมไม่อยากคิดนะ แต่อยู่ดีๆก็มีความคิดมาว่าถ้ามันระเบิดกลางอากาศแบบไม่เหลือซากเลย มันเป็นไปได้อย่างนึงนะครับว่าจะโดน AAM

Johnniehut
11th March 2014, 16:33
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่หมอนี่โครตโชคดี #ใครตั้งชื่อให้แวะ

Belkan-War
11th March 2014, 16:35
คราบน้ำมันนั่นยืนยันว่าเป็นเพียงน้ำมันเตาจากเรือครับ ซึ่งพบได้ตามปกติ

กรณีการหาซากเครื่องบินที่ตกทะเล(ย้ำว่าถ้าตกทะเล) มันค่อนข้างยากครับ แม้จะต้องมีชิ้นส่วนใดชิ้นส่วนหนึ่งลอยขึ้นมาเหนือน้ำก็ตาม อย่างกรณีของ Air France Flight 447 ยังต้องใช้เวลาเป็นสัปดาห์กว่าจะเจอชิ้นส่วนอย่างเป็นทางการ ส่วนกล่องดำ...... อีก 2 ปีเจอ

กรณีเครื่องยนต์ดับตัดออกไปได้เลยครับ เจ้าพ่อ ETOPS อย่าง 777 คงไม่สะทกสะท้านแค่เครื่องยนต์ดับตัวเดียวแน่นอน ถึงดับ 2 เครื่องก็ไม่ใช่ว่าจะตกทันที เพราะเครื่องบินมันร่อนได้ แต่ถ้าไปจอดยังเกาะใดเกาะหนึ่งอย่างน้อยก็ต้องมีเรดาห์ตรวจจับขณะเครืองลดระดับได้ครับ เพราะแถบนี้เรดาห์ก็ไม่ใช่น้อยๆ ต่อให้ถึง Transponder จะดับ แต่เรดาห์แบบปกติก็ยังตรวจเจอได้อยู่ดี เพราะเครื่องบินโดยสารมันก็ไม่ใช่เครื่อง Stealth

กรณีที่เครื่องหายไปเฉยๆ คือ เครื่องอาจแตกออกเป็นชิ้นกลางอากาศหรือระเบิด ซึ่งตอนนี้ก็ได้แค่คาดเดาครับ เพราะสิ่งที่จะบอกเราได้ดีสุดคือ กล่องดำ กับสภาพชิ้นส่วนเครื่องบิน

---

https://www.youtube.com/watch?v=JVyJy8oRA0U

goblin2536
11th March 2014, 19:03
ผมอ่านในเพจ สำรวจโลก
เขาว่าเกี่ยวกับ ชิบทางด้านการทหาร

ปล.ผมว่าประเด็นหลุมดำ มิติ อะไรนี่มันเว่อร์ไปหน่อย เมื่อนานมาแล้วผมเคยอ่านในนิตยสาร ในร้านตัดผม เตรื่องบินบางลำหายไปกว่าจะเจอ ใช้เวลา 2 ปี ก็มี

เครื่องบิน มาเลเซียแอร์ไลนส์
เที่ยวบิน MH370 หายต๋อมไปเกิน 30
ชม ยังไม่พบร่องรอย
หรือซากเครื่องบิน ยิ่งสาว
ยิ่งสืบเจอเรื่องแปลกเพิ่มขึ้น จากข่าว
มีการสวมสิทธิ์หนังสือเดินทางปลอม
2 รายแล้วยังพบเพิ่มอีก 2 ราย
ล่าสุดขุดคุ้ยเจอว่า ในจำนวนผู้
โดยสาร นี้มีพนักงาน และ
ผู้บริหารระดับสูงจาก บริษัท
Freescale Semiconductor Inc ใน
ออสติน เท็กซัส จำนวน 20 คน เป็น
มาเลเซีย 12 คน และ จีน 8 คน
จากการเปิดโปงของ Snowden ว่า
สหรัฐฯ มีความสนในในเทคโนโลยี
ไมโครคอนโทรลเลอร์ Freescale คือ
ไมโครชิฟ เซมิคอนดักเตอร์ ที่มีขนาด
เล็กมาก ซึ่งจะเป็นการปฏิวัติ
วงการอาวุธของโลกให้ มีขนาด
เล็กจิ๋ว ที่คิดค้นโดยชาวไต้หวัน
และคาดว่าจะนำเทคโนโลยีนี้ ให้
กับจีน น่าจะมีการวางแผนให้
จัดอบรมกันที่สาขามาเลเซีย
แผนปฏิบัติการจึงได้เริ่มขึ้น
โดยที่สื่อไต้หวันแฉว่า
มีการพบการโทรฉุกเฉินระหว่างเที
่ยวบินนี้ กับเจ้าหน้าที่อเมริกัน
ที่สนามบินอู่ตะเภา คาดว่าปฏิบัติกา
รนี้ถูกอำพราง ให้เป็นการก่อวิ
นาศกรรม โดยเครื่องบินอาจลงจอด
อย่างปลอดภัยที่ไหนซักแห่ง หรือจะ
เป็นการก่อวินาศกรรม
โดยการจัดการของ CIA

ManKP
11th March 2014, 19:18
ยังไม่เจออะไรครับ เงียบกริบ

คราบน้ำมันก็ไม่ชัวร์ว่าใช่หรือเปล่า

เศษซากที่เวียดนามเจอก็ไม่ใช่

หรือมันจะบินไปดาวอังคารแล้ว ?? หรือโดนมนุษย์ต่างดาวดูดไป ??

อยู่ๆหายไปเลยก็มีเคสเดียว โดนสอยเป็นจุลกลางอากาศ แล้วประเทศใดประเทศหนึ่งกำลังโกหกเราอยู่

ขอให้ยังไม่ตายกันก็คงดี ถึงจะยากก็เหอะ (-/\-)

ปล. ผมเห็นข่าวที่ว่า มี 2 คนโดนขโมยพาสปอร์ต แล้วใช้วีซ่าปลอมอะไรนี่แหละ

สื่อต่างชาติก็ว่าไทยเป็นศูนย์กลางอาชญากรรม / ปลอมแปลงเอกสาร

แล้วมี "ผู้ใหญ่" คนนึงออกมาบอกปฏิเสธข่าวนี้ ว่าไม่จริง ผมอยากถามแกเหลือเกินว่า ท่าเคยไปเดินข้าวสารป่าวครับ ?? - -"

edit :: ไปเจอมา

https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1/1229808_278854465605140_1378511668_n.jpg

:o:o:o:o:o

credit :: ฆวน มาต้า Fc (https://www.facebook.com/juanmatafc/photos/a.263479673809286.1073741829.263080030515917/278854465605140/?type=1)

ผมว่านะ เมกา ส่งเรือไปดูดน้ำมัน

Lagger
11th March 2014, 19:33
เหมือนในมังงะเรื่อง Cage of eden เลยนะครับ แต่ขอให้พวกเขากลับมาเร็วๆล่ะกันครับผม

Winters
11th March 2014, 19:54
ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้น แต่หมอนี่โครตโชคดี #ใครตั้งชื่อให้แวะ

หมอนี่ตกเครื่องเหรอครับ ว่าแต่ชื่อทำไมยาวนักเนี่ย อ่านออกแต่ มูฮัมหมัด

clean1447
11th March 2014, 20:05
อาจจะเพราะ บรรยากาศ ตอนนั้น + กับอาจมีก่อการร้ายบนนั้น จนทำให้คลื่น วิทยุ มีปัญหา ชั่วขณะ

แถมยังไม่สามารถบังคับ ได้ จนเครื่องตก เป็นไปได้ว่า อาจมีผู้รอดชีวิต แค่ไม่กี่คน และพื้นที่ ที่ตก อาจมีสนามแม่เหล็ก

ไม่สามารถ ติดต่อ กับใครได้ และทำให้ การสำรวจ ทำได้ยาก

ไม่ก็อีกอย่าง เครื่องตกลงน้ำ มีคนรอดชีวิต ว่ายน้ำไปขึ้นเกาะ แต่คนที่รอดชีวิตก็ติดต่อใครไม่ได้

มีแปลกนะ ทั้งๆ ที่ ผ่านไป 4 วัน แต่ยังไม่พบ ลองลอย ใดๆ

pondsif01
11th March 2014, 20:10
คนทั้งเครื่องมันไม่พกโทรศัพท์กันเลยเร้าะ

พกครับ แต่บนเครื่องมันมีสัญญาณที่ใหนหล่ะ =__= แถมถ้าเป็นการก่อการร้าย มือถือส่วนใหญ่จะตั้งโหมดเครื่องบินไว้ ถ้าจะหยิบมาเปิดหรือทำไรคงตาย

อีกกรณี เครื่องอาจจะระเบิดด้วยความเร็วในพริบตาครับ ไม่ก็อีกกรณีเหมือนปี 2009 ที่พบแต่ชิ้นส่วนเล็กๆ จนสำรวจไปเกือบ 2 ปี

พบเครื่องบินอยู่ใต้ซอกหุบเขาในมหาสมุทร เพราะเครื่องบินด้วยความเร็วสูงพุ่งลงมหาสมุทร ในข่าวบอกว่าซากศพบางคนยังถูกมัดอยู่กับเก้าอี้ผู้โดยสารอยู่เลย

ถ้าเกิดเป็นเรื่องมิติจริงๆก็คงเป็นการค้นพบครั้งยิ่งใหญ่ของโลก แต่กรณีที่เป็นไปได้น้อยสุดและมองข้ามไม่ได้ก็คือเกาหลีเหนือ เพราะมีเด็กปัญญาอ่อนปกครองประเทศอยู่ =__=

ถ้าให้ผมคิดเล่นๆ คนร้ายที่ปลอมพาสปอร์ตแต่ละคนมีส่วนผสมของระเบิดอยู่ก็เป็นได้แล้ว ไปเกิดปฏิกิริยาบนชั้นบรรยากาศที่มีความกดอากาศสูง
อาจจะเป็นระเบิด EMP ก็เป็นได้ เพราะรูปแบบระเบิดไม่ตายตัว อาจลักลอบเอาขึ้นเครื่องโดยเป็นชิ้นส่วนจากมือถือก็ได้

ballba
11th March 2014, 20:12
คิดมาก

มันบินลงมาจอดข้างบ้านผมเนี่ย

แวะมาเยี่ยวแปปเดียวก็ไป

pcore2000
11th March 2014, 20:21
ท่าให้เดานะ
(อันนี้อาจจะไร้สาระ :sweat) 1.ขับออกไปนอกโลก - - " :o
2.ขับดิ่งลงนํ้าแบบไม่มีส่วนใดแตกออกจากเครื่อง (แต่มันก็ต้องลอยบ้างสิ)
3.ระเบิด มันจะเป็นระเบิดแบบไหนที่ไม่มีชิ้นส่วนเหลือ :eek: :confused: เครื่องบินออกจะลำใหญ่

bankkoker
11th March 2014, 20:21
เป็นไปได้สูงที่จะถูกไฮแจ๊ค แล้วเอาไปเก็บที่อื่น รอเวลาก่อวินาศกรรม คล้ายๆตอนตึกเวิลเทรดแน่ๆ

oner
11th March 2014, 21:05
ผมอ่านในเพจ สำรวจโลก
เขาว่าเกี่ยวกับ ชิบทางด้านการทหาร

ปล.ผมว่าประเด็นหลุมดำ มิติ อะไรนี่มันเว่อร์ไปหน่อย เมื่อนานมาแล้วผมเคยอ่านในนิตยสาร ในร้านตัดผม เตรื่องบินบางลำหายไปกว่าจะเจอ ใช้เวลา 2 ปี ก็มี

เครื่องบิน มาเลเซียแอร์ไลนส์
เที่ยวบิน MH370 หายต๋อมไปเกิน 30
ชม ยังไม่พบร่องรอย
หรือซากเครื่องบิน ยิ่งสาว
ยิ่งสืบเจอเรื่องแปลกเพิ่มขึ้น จากข่าว
มีการสวมสิทธิ์หนังสือเดินทางปลอม
2 รายแล้วยังพบเพิ่มอีก 2 ราย
ล่าสุดขุดคุ้ยเจอว่า ในจำนวนผู้
โดยสาร นี้มีพนักงาน และ
ผู้บริหารระดับสูงจาก บริษัท
Freescale Semiconductor Inc ใน
ออสติน เท็กซัส จำนวน 20 คน เป็น
มาเลเซีย 12 คน และ จีน 8 คน
จากการเปิดโปงของ Snowden ว่า
สหรัฐฯ มีความสนในในเทคโนโลยี
ไมโครคอนโทรลเลอร์ Freescale คือ
ไมโครชิฟ เซมิคอนดักเตอร์ ที่มีขนาด
เล็กมาก ซึ่งจะเป็นการปฏิวัติ
วงการอาวุธของโลกให้ มีขนาด
เล็กจิ๋ว ที่คิดค้นโดยชาวไต้หวัน
และคาดว่าจะนำเทคโนโลยีนี้ ให้
กับจีน น่าจะมีการวางแผนให้
จัดอบรมกันที่สาขามาเลเซีย
แผนปฏิบัติการจึงได้เริ่มขึ้น
โดยที่สื่อไต้หวันแฉว่า
มีการพบการโทรฉุกเฉินระหว่างเที
่ยวบินนี้ กับเจ้าหน้าที่อเมริกัน
ที่สนามบินอู่ตะเภา คาดว่าปฏิบัติกา
รนี้ถูกอำพราง ให้เป็นการก่อวิ
นาศกรรม โดยเครื่องบินอาจลงจอด
อย่างปลอดภัยที่ไหนซักแห่ง หรือจะ
เป็นการก่อวินาศกรรม
โดยการจัดการของ CIA

อันนี้ก็น่าสนใจครับ

เอาซะผมอยากดูหนังเลย

gostman
11th March 2014, 21:51
ถ้าเรื่องความเป็นไปได้ที่สุด ก็น่าจะเป็นเรื่องก่อการร้ายนะครับ ฝีมือพวกโจรสลัดอากาศ (เรียกอย่างนี้ถูกป่าว:sweat)
เพราะถ้าตกลงทะเล อย่างน้อยเรือที่ออกไปค้นหาก็น่าจะเจอนะครับ เพราะพวกนี้น่าจะมีเครื่องตรวจจับโลหะใต้น้ำ อีกอย่างออกกันไปหลายลำ ก็น่าจะครอบคลุมพื้นที่ดังกล่าวอยู่ :no_photo
แต่ถ้าเป็นแบบสามเหลี่ยมเบอร์มิวดา No comment ครับ

melano
12th March 2014, 04:37
ก่อการร้าย ระเบิดกลางอากาศ แบบฉับพลัน น่าจะแบบนี้มากกว่า ถึงไม่มีใครทันแจ้งเหตุได้ ล่าสุด ก็พบว่า พาสปอร์ต ที่หายไป ชายชาว อิหร่าน 2 คนเป็นคนนำไปใช้ ก็น่าจะเข้าเค้า

ส่วนที่จะหาเจอยาก ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก ลองดูพื้นที่ค้นหาดูสิ เค้าวงเอาไว้กว้างมาก เทียบกับขนาดเครื่องบินแล้ว ซากเครื่องบินคงไม่ต่างกับก้อนน้ำตาลทรายในห้องนอนใหญ่ๆสักห้อง

ส่วนที่ว่า ข้ามมิติ ยานอวกาศเอาไป อะไรนั่นนี่ ผมว่าไร้สาระไปหน่อย บางทีถ้าหมกมุ่นกับเรื่องพวกนี้มากไป ก็ไม่ต่างกับคนที่ไม่ค่อยได้เรียนหนังสือแล้วเชื่อเรื่อง ขอหวยกับต้นกล้วยนั่นแหละ

Lightenning
12th March 2014, 07:59
ข้ามมิติเนี่ย ไร้สาระไปนะ ตัดทิ้งไปได้เลย ระเบิดกลางอากาศ มีความเป็นไปได้ แต่ว่าโดนไฮแจ็ค ผมว่าสูง อยู่ๆหายไปจากเรดาห์ ไม่เป็นผงกลางอากาศ ก็โดนบังคับลงจอดแหละ ถ้าเป็นผงป่านนี้มีสักชิ้นลอยน้ำแล้ว นอกซะจากว่า มันระเบิดแล้วไม่เหลือซษกอะไรเลยจริงๆ ซึ่งไม่ใช่ดวงอาทิตย์คงไม่ใช่

anoko
12th March 2014, 08:25
ก่อการร้ายเป็นไปได้เยอะที่สุดครับตอนนี้ อาชญากรไม่คิดซับซ้อนครับเราก็แค่หาที่มาของมัน อิอิ

CanDiiZ
12th March 2014, 08:37
ข่าวล่าสุด เครื่องบินขาดการติดต่อ ตี 1 ครึ่งวันศุกร์

บินไปเกือบถึงฮ่องกงแล้ว (อีกประมาณ 500 กิโล) แต่ขาดการติดต่อไป

และวกกลับมาจากฝั่งทะเลจีนใต้ วนมาที่ฝั่งทะเลอันดามัน โดยไม่ได้แจ้งหอบังคับการบินที่ไหนเลย

และลดระดับเพดานบินลง ก่อนจะหายไปจากเรดาร์

ถ้าข่าวนี้เป็นจริง ก็น่าจะเหลือ 2 เคสคือ

1 เครื่องมีปัญหา แต่ทำไมถึงวกกลับมาโดยไม่แจ้ง แถมไปไกลจากเส้นทางเดิมมาก

2 ก่อการร้าย

maxkungg704
12th March 2014, 08:44
ทฤษฎีข้ามมิติ อาจจะฟังดูเป็นหนังมากไป แต่ก็ใช่ว่ามันจะไม่เกิดขึ้น

ในอดีตกาล มนุษย์เชื่อว่าโลกแบน ใครออกทะเลไปไกลเกินจะตกโลก โคลัมบัสไม่เชื่อออกไปพิสูจน์จนสำเร็จว่าโลกกลม

ในตอนนี้ มนุษย์เชื่อว่า การข้ามกาลเวลา ข้ามมิติ หรือแม้แต่UFO เป็นเรื่องเหนือธรรมชาติ แล้วถ้ามันมีจริงล่ะ คุณ.....พร้อมจะเชื่อหรือไม่

อย่าโลกแคบเป็นคนหัวโบราณเลยน่ะครับ ถ้าบนฟ้าหรือใต้มหาสมุทรไม่มีแม้แต่คราบน้ำมัน แล้วเครื่องบินทั้งลำมันจะไปอยู่ไหน

manya456
12th March 2014, 09:08
กรณีแบบพิศวงมันเกิดขึ้นมาหลายเที่ยวแล้วนะ
-รถไฟเข้าอุโมงแล้วหายไป 20-30 ปี ออกมาคนอายุเท่าเดิม
-เรือไททานิคล้ม มีคนรอดออกมาบนเรือเล็ก แต่คนที่รอดกลับขึ้นฝั่งอีกทีหลังจากเหตุการณ์ไททานิคประมาณ 60-70 ปี ทั้งๆที่เยาบอกว่าพึ่งล่มเมื่อวาน

แต่ถ้าลองเอาตามหลักจริงๆ

1 ไฮแจ็ค ให้น้ำหนักน้อย ไม่น่าเกิด เพราะการเข้าไปห้องนักบินไม่ใช่ง่ายๆ
2 เครื่องบินลงจอดที่อื่นเป็นไปไม่ได้เลย เพราะจากการตรวจสอบก็ไม่พบเห็นการลงจอด
3 ระเบิดกลางอากาศเป็นไปได้น้อย เพราะถ้าระเบิดต้องเจอชิ้นส่วนบ้างแหล
4.เรื่องสภาพอากาศในฤดูนี้เป็นไปได้น้อยที่สุด เนื่องจากมันไม่มีเมฆมรสุมอะไรเลย
5.มนุษย์ต่างดาว สามเหลี่ยมเบอร์มิวดา บลาๆๆ แล้วแต่จะคิด

kowaot
12th March 2014, 13:00
สำนักข่าวต่างประเทศรายงาน เมื่อวันที่ 10 ส.ค.ว่า นักวิทยาศาสตร์สามารถวิจัยค้นพบปริศนาลึกลับดำมืดของสามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า ที่สร้างปรากฎการณ์ดูดกลืนเรือและเครื่องบิน ที่บินผ่านบริเวณดังกล่าวจนหายสาบสูญ และถูกกล่าวขานเรียกว่าเป็น"สามเหลี่ยมผีสิง ที่ร่ำลือกันว่า ได้ดูดกลืนสิ่งต่าง ๆ ที่ผ่านเข้ามาทะลุไปยังอีกมิติหนึ่ง"โดยพบว่า สาเหตุแท้จริงมาจากการการก่อตัวของก๊าซ ธรรมชาติ ที่ใหญ่ขนาดเป็นฟองก๊าซขนาดยักษ์ และทำให้เรือและเครื่องบินสูญเสียการควบคุม ก่อนจมดิ่งสู่สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า
รายงานระบุว่า จากการค้นพบของศจ.โจเซฟ โมนาแกน หนึ่งในสองผู้วิจัยงานศึกษาไข ปริศนาดังกล่าว ระบุว่า เขาพบว่า บริเวณสามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า ปรากฎว่ามีก๊าซมีเธนเป็นจำนวนมาก ขนาดปะทุเป็นฟองก๊าซขนาดยักษ์ลอยเหนือบริเวณดังกล่าว ก๊าซดังกล่าวอยู่ใต้ท้องทะเลในบริเวณสามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า โดยเมื่อก๊าซเหล่านี้ขึ้นสู่พื้นผิว มันจะทะยานสู่อากาศ และขยายตัวเป็นวงกว้างและก่อตัวเป็นฟองก๊าซขนาดยักษ์ เมื่อเรือลำใดผ่านเข้าไปในบริเวณนั้น ก็จะเข้าไปสู่ฟองก๊าซมีเธนขนาดยักษ์ จนทำให้เรือเหล่านี้สูญเสียการควบคุม และจมลงสู่ห้วงทะเล

และหากฟองก๊าซดังกล่าวมีขนาดยักษ์มาก ๆ ที่สามารถครอบคลุมความหนาแน่นระดับสูงบนผืนฟ้าเพียงพอ มันก็จะทำให้เครื่องบินที่บินอยู่บนน่านฟ้าเหนือสามเหลี่ยมฯ สูญเสียการควบคุม ตกทะเลและจมลงสู่ท้องทะเลอย่างรวดเร็ว

donal
12th March 2014, 13:29
น่าสนใจมากๆ ครับ ผมชอบเรื่องพวกนี้นะ ขนาดทฤษฎีบิกแบง ที่เกิดจากการระเบิดครั้งใหญ่
แล้วใครเป็นคนสร้างระเบิดขึ้นมาล่ะครับ อยู่ดีๆ มันระเบิดเองเหรอ แล้วระเบิดโดยที่ไม่ต้องใช้สะสารอะไรเลยเหรอ
ก่อให้เกิดสิ่งมีชีวิตมาจนถึงทุกวันนี้ เรื่องพวกบางทีมันอาจจะอยู่นอกเหนือเหตุผล มันไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล
บางทีเราอาจจะเกิดจากการทดลอง ชนอนุภาคของอะตอม ก่อให้เกิด บิ้กแบง และสลายไปแวปนึง
อ้ะ ว่าไปนั่น 5555555 พอดีชอบดูหนังวิทยาศาตร์ ไซไฟครับ อิอิ

kowaot
12th March 2014, 13:52
จักวาลอีกยาวไกลครับ 555

hades051
12th March 2014, 14:33
ผมนึกว่าเจอแล้วซะอีกนะ พอมาอ่านอีกทีนี่ตกใจเลย

maxnizium
12th March 2014, 15:16
ผมว่าโอกาสเรื่องประตูมิติก็เป็นไปได้นะครับเพราะว่าจากทางวิทยาศาสตร์เราจะพบว่าประตูมีอยู่จริงครับเรียกว่าWorm hole ลิ้งค์ครับ (http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%99)
ถึงแม้จะเป็นไปได้ยากที่เกิดแบบยากมากๆๆๆๆแต่ก็มีโอกาสที่จะเกิด
แต่ถ้าถามผมผมคิดว่าน่าจะเป็นแผนการอะไรซักอย่างมากกว่าอ่ะครับเพราะตอนนี้ยังไม่พบเบาะแสใดๆเลย= =
ไม่มีร่องรอยแถมผ่านมาแล้วหลายวันก็ยังไม่มีผู้ก่อการร้ายกลุ่มไหนประกาศตัวออกมา
อ่าแล้วเรื่องระเบิดผมคิดว่าโอกาสยังน้อยอยู่อีกอยู่ดีครับ เพราะจะทำให้ระเบิดเป็นจุลอย่างนั้น
นอกจากการะเบิดระดับอะตอมผมก็คิดอะไรไม่ออกแล้วครับซึ่งหากเป็นระเบิดระดับอะตอมนี่ยังไงก็ต้องมีคนเห็นหรือจับสัญญาณได้แน่นอนครับ

DeadCarnival
12th March 2014, 15:24
คงเจอพวกสลัดอากาศแหละมั้งผมว่า ไม่ขอคิดอะไรมาก :o

kata020
12th March 2014, 21:19
เป็นกระทู้ที่น่าสนใจมากครับ อ่านแล้วเพลินดี :3

first
12th March 2014, 21:36
สามเหลี่ยมเมอร์บิวดาอะป่่าวแต่เกิดคนละที่ (คือเกิดเหตุการณ์หลายๆอย่างพร้อมกันนะ แต่คิดในหลายแง่คือ ปล้นเครื่องบิน ufoคาบไปแล้ว ไม่ก็ตกที่ไหนสักแห่งเพราะสภาพอากาศไม่ก็หลายๆอย่าง(หรือเครื่องตกแล้วลุยป่าเหมือนfarcryกันนะๆๆ))

pug1
12th March 2014, 21:38
ที่ผมคิดๆไว้ในหัวนะครับ
1.ระเบิดเป็นจุล อันนี้ผมคิดว่าเป็นไปได้น้อยมาก หรือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ เพราะถ้ามันระเบิดจริง มันก็น่าจะมีเศษอะไรลอยน้ำอยู่สิ มันจะไม่มีเลยเหรอพวกเศษเล็กเศษน้อยอะ เครื่องบินทั้งลำเลยนะ คนอีก 200 กว่าคน(รึเปล่า)
2.ก่อกายร้าย อันนี้ผมว่าน่าคิด (เพราะมีเรื่องพาสปอร์ตหลอมด้วยนิ) แต่อันนี้ต้องรอดูต่อไปครับ เพราะถ้าก่อการร้ายจริง เรื่องไม่น่าจบแค่นี้แน่ น่าจะมีอะไรตามมาทีหลัง
3.รูหนอน ทะลุมิติ เอเลียน อันนี้ก็น่าจะมีความเป็นไปได้อยู่ เพราะโลกเรายังมีอะไรอีกเยอะที่ยังหาวิทยาศาสตร์มาให้เหตุผลไมไ่ด้ (ผมเชื่อว่า วิทยาศาสตร์มันก็แค่การจะหาเหตุผลของอะไรสักอย่างที่เราไม่รู้แค่นั้นเอง)
4.เครื่องจมหายไปทั้งลำ อันนี้ก็น่าคิด แต่ต่ามข่าวบอกว่าเครื่องไม่ได้ตกนิ หรือว่าคนทั้งเครื่องจะสลบทั้งลำ ก่อนเครื่องจะไร้คนบังคับแล้วตกจมไปในมหาสมุทร(มันก็น่าคิดนะ แต่แบบนี้เรด้าก็น่าจะตรวจจับได้สิ หรือมีคนปิดเรด้าแล้ววางยาสลบ เพื่อ?) ความเป็นไปได้พอๆกับเรื่องทะลุมิติเลย
5.หรือจะมาแนวสามเหลี่ยมเบอร์มิวดา ไม่น่าจะเป็นไปได้นะข้อนี้ เพราะทั้งเรือทั้งเครื่องบินที่ส่งไปหาก็ยังไ่ม่มีใครหายไปซักคน
6.โดนบังคับจอด ข้อนี้ก็น่าสน คงจะต้องหาตรงเกาะแถวๆนั้นกันก่อนหละนะ(แถวนั้นมีเกาะรึเปล่า?) หรือลองคำนวณปริมาณน้ำมันดูว่ามันจะบินไปถึงไหนได้บ้าง แล้วลองตามดู แต่ถ้าจะให้ทำจริงๆนี่ผมว่า ยากครับ อาจจะใช้เวลานานหน่อย
ปล.ย้ำนะครับ นี่เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวครับ

ghost th
12th March 2014, 21:49
ส่วนตัวคิดไว้ประมาณนี้ครับ
1.มันถูกสอยด้วยร่วงเพราะบางประเทศก็อาจใช้เจ้าเครื่องบินนี้เป็นหนูทดลอง ข้อนี้โอกาสเป็นไปได้น้อยนอกจากเกาหลีเหนือมันจะทํา
2.มันถูกเข้าใจผิดว่าเป็นเครื่องบินของศตรูเลยถูกระเบิดกลางเวหาเเล้วคนทํากําลังปิดบังอยู่ คล้ายสารคดีที่ว่าเรือของสหรัฐยิงเครื่องบินโดยสาร(จําไม่ได้ว่าของอิรักหรืออิหร่าน)โดยเข้าใจว่าเป็นเครื่อง มิก-29 เพราะสัญญาณ
3.ระหว่างที่เดินทางจู่ๆระบบนําร่องของมันไม่ทํางานเเละระบบสื่อสารไม่ว่าจะด้วยเหตุอะไรทําให้เครื่่องบินบินไปที่ไหนสักเเห่งอาจจมลงมหาสมุทรอาจตกอยู่กลางทะเลทราย
4.การก่อการร้าย โดยผู้โดยสารสองคนใช้ระเบิดในการระเบิดเครื่องบิน
5.ข้อนี้ค่อนข้างเวอร์คือมันบินไปตกขั้วโลกเหนือ:sweat
6.อีกเรื่องคือ UFO ครับ เพราะช่วงไหนนี่เเหละครับที่มันมีข่าวว่าเครื่องบินของจีนหรืออะไรบินชนกับวัตถุลึกลับสันนิฐานว่าเป็น UFO มันอาจเจอ UFO ทําให้หายไป
7.มันตกลงทะเลโดยซากนั้นอยู่ใต้มหาสมุทร
ผมพอนึกออกเเค่นี้ซึ่งผมอยากให้ลองนึกอะไรใกล้ตัวหรือดูรายการ AIR CRASH อะไรพวกนี้เผื่อนึกออก หรือลองคิดเเบบนอกกรอบนอกกะลาครับ

ohoza0693
12th March 2014, 21:53
Jumperอยุ่บนเครื่องบินคับ เครื่องบินเกิดขัดข้องจะตกลงทะเล เขาจึงคิดหาวิธีจะช่วยชีวิตผู้คนมากมายยังไงด้วยการเคลื่อนย้ายเครื่องบินทั้งลำไปไว้ที่เกาะแห่งหนึ่ง

Lightenning
12th March 2014, 22:19
Hijack นี่จำเป็นต้องเข้าห้องนักบินด้วยเหรอ เพิ่งรู้ -*- แค่มันเข้าไปข้างในได้แล้วขู่ว่าจะระเบิด ไม่จำเป็นต้องเข้าไปห้องนักบินก็ได้นิ

pittawat
12th March 2014, 22:28
ผมว่านะ เรื่องที่พวกคุณเเสดงความคิดเห้นทั้งหมดอ่ะ มาเเรงจริงๆ ซึ่งผมว่ามันน่าสนใจนะ เรื่องพวกนี้ :victory

rachata911
12th March 2014, 22:36
ก็เห็นมีข่าวลือแว่วๆ มาว่า ญาติของผู้คนในเครื่องเคยโทรเข้าโทรศัพท์ ของผู้โดนสารในเครื่องแล้ว ปรากฏว่าโทรติด แต่ มันไม่มีคนรับเลยแม้แต่สายเดียว

Belkan-War
13th March 2014, 01:03
ตอนนี้ยิ่งทำให้ "งง" หนักขึ้นไปอีก :sweat:sweat

จากแถลงข่าวล่าสุด มาเลเซียแถลงว่า เรดาห์แบบ Primary ของกองทัพอากาศมาเลเซีย ได้ตรวจจับอากาศยานไม่ปรากฏสัญชาติห่างจากรัฐปีนังไปทางตระวันตกเฉียงเหนือประมาณ 200 ไมล์ที่ระดับความสูง 29,000 ฟุต โดยสัญญาณอากาศยานลำดังกล่าวหายไปในบริเวณนี้

ภาพ : เครือข่ายพิสัย RTADS ของ ทอ.ไทย

ซึ่งหากอากาศยานลำดังกล่าวเข้ามาในพื้นที่ดังกล่าวจริง RTADS ของกองทัพอากาศไทยก็ต้องตรวจจับได้เช่นกัน แต่ไม่มีรายงานมาจาก ทอ.ว่ามีอากาศยานลำดังกล่าวเข้ามาในพื้นที่นั้น และวิทยุการบินไทยเองก็ระบุว่าไม่มีเที่ยวบิน MH370 เข้ามาในเขตน่านฟ้าไทย ทุกอย่างในน่านฟ้าไทยเป็นปกติดี

ถ้า MH370 เข้ามาในเขตปีนังจริง ทางไทยก็ต้องรู้ตัวครับ เพราะเรดาห์ของ ทอ.ครอบคลุมทั่วประเทศ แถมยังครอบคลุมไปถึงทางตอนเหนือของมาเลเซียและพื้นที่อ่าวไทย-อันดามัน แต่ไม่มีรายงาน

แต่ประเด็นที่เป็นข่าวนั้น เที่ยวบิน MH370 หายไปในพื้นที่อ่าวไทย โดยสัญญาณที่หายไปเป็นสัญญาณการตรวจจับเรดาห์แบบ Secondary ที่ต้องตรวจจับจากระบบ Transponder ซึ่งเป็นเรดาห์มาตราฐานที่ทางวิทยุการบินทั่วโลกใช้กัน แต่เรดาห์ Primary ซึ่งส่วนใหญ่เป็นเรดาห์ทางทหาร ยังตรวจพบต่อ ว่า เที่ยวบิน MH370 มีการเลี๊ยวกลับมายังพื้นที่ที่กล่าวไปในข้างต้น ก่อนจะหายไป ซึ่งจุดที่หายไปในข่าวช่วงแรก กับ จุดที่มีการแถลงการล่าสุด มันคนละจุดกันเลย (ถ้าเป็นจริง แล้วที่ไปค้นๆ กันในอ่าวไทยนี่ไปค้นเพื่ออะไรกันเนี่ย???) :sweat

สรุปก็คือ งงยิ่งกว่างง ครับ เพราะจุดล่าสุดที่บอกมามันคนละเส้นทางบินของ MH370 เลย

-----------------

2.มันถูกเข้าใจผิดว่าเป็นเครื่องบินของศตรูเลยถูกระเบิดกลางเวหาเเล้วคนทํากําลังปิดบังอยู่ คล้ายสารคดีที่ว่าเรือของสหรัฐยิงเครื่องบินโดยสาร(จําไม่ได้ว่าของอิรักหรืออิหร่าน)โดยเข้าใจว่าเป็นเครื่อง มิก-29 เพราะสัญญาณ

Iran Air Flight 655 ครับ โดนเรือ USS Vincennes ยิง SM-2 ใส่จนตก เนื่องจากระบบ Aegis ของเรือลำนี้ตรวจพบเครื่องบินลำนี้ที่กำลังไต่ระดับแล้วเข้าใจผิดว่าเป็น F-14 ของ ทอ.อิหร่านกำลังลดระดับมาโจมตีเรือ

tonthebg
13th March 2014, 01:53
ก่อการร้ายครับ ต้องมีการวางแผน น่าจะมีไม่ต่ำกว่า 10 คนเชื่ยวชาญการทำงานเป็นทีม หรืออาจจะเป็นการเรียกค่าไถ่ผู้โดยสารก็เป็นได้ (ผมมั่ว)

Luminatez
13th March 2014, 09:06
มันอาจะเป็นการทดลอง ระเบิดของการก่อการร้ายก็ได้นะครับ แบบว่าคิดค้นเทคโนโลยีระเบิดชนิดใหม่ ที่สามารถผ่านด่านตรวจก่อนขึ้นเครื่องบินได้ และประสิทธิภาพการทำลายล้างคือ ระเบิดหมดจด ไม่เหลือซากอะไรอย่างงี้ (ผมคิดเอาเองนะ) :sweat

system_pc
13th March 2014, 09:51
ข่าวที่ว่าเครื่องบินหาย อีก2ปีเจอชิ้นส่วนไม่คิดมั้งหรอครับว่ามันเพิ่งกลับมาจากอีกมิติหนึ่ง หึหึ

boomman
13th March 2014, 10:38

นักสืบพันทิป บอกว่า มันคนละเที่ยวครับ ดูการถ่ายภาพ ถ้าของจริงทำไมไม่ถ่ายมาเต็มๆใบเลย สงสัยอยากดัง หุหุ

------

เนื่องจากเวลายิ่งผ่านไปนานเท่าไหร่ ตามความคิดของผมมันเริ่มจะห่างไกล การจี้ การก่อการร้ายมากขึ้นครับ เพราะอะไร
1. การจี้ หรือการก่อการร้าย คือการทำเพื่อต้องการให้เกิดอีกสิ่งหนึ่งเช่น
ต่อรองปล่อยตัวนักโทษการเมืองสักคน บินไปเพื่อชนตึกอะไรสักอย่าง พวกนี้มันต้องจบภายในระยะเวลาเครื่องกำลังบินอยู่
2. การปล้นเครื่องบินทั้งลำ แล้วไปจอดไว้ที่ใดที่หนึ่ง มันก็ใช้เวลาในการต่อรองนานเกินไป ผมว่าโจรหรือผู้ก่อการร้ายคงไม่มีใครทนการต่อรองได้นานขนาดนี้หรอกครับ เค้าคงต้องฆ่าตัวประกันถ้าฝ่ายความมั่นคงยอมตามที่ผู้ก่อการร้ายบอก จนณปัจจุบันน่าจะออกมาประกาศชัยชนะแล้ว ผมว่าหมดสิทธิ์ตามข้อนี้

สิ่งที่เกิดขึ้น (ไม่อยากคิดจริงๆ แต่คงเป็นทางอื่นไปไม่ได้) คือเครื่องตกไปแล้ว จากสาเหตอะไรไม่สามารถคาดเดาได้ แต่ก็มีไม่เกิน 2 อย่าง
1. เครื่องเสียแล้วตกเอง
2. คนทำให้ตก โดยการ จี้ ก่อการร้าย นักบินหรือคนในเครื่อง วัตถุที่โหลดใต้เครื่องเกิดทำปฏิกิริยา(อาจมาจากวัตถุที่ใครสักคนอาจไม่คิดว่าจะเป็นภัยเมื่อขึ้นบิน) สุดท้ายคือโดยยิงทิ้ง

pittawat
13th March 2014, 10:42
หลายเว็บก็มีการพูดถึงเรื่องนี้มากเลยครับ เช่น puntip

black jack sdppd
13th March 2014, 12:28
ทฤษฎีก่อการร้ายก็อาจจะเป็นไปได้
ตอนนี้มีเทคโนโลยีทางทหารเกิดขึ้นมากมาย
ไม่ว่าจะเป็น Stealth Hawk Ghost Hawk
เฮลิคอปเตอร์ไร้เสียงและอีกมากมายที่รัฐบาลหลายประเทศต่างปกปิด
รวมถึงยานพาหนะที่สามารถหลบเรดาร์ได้ แต่แน่นอนเลยว่าย่อมมีมูลค่าสูงมากๆ

ในกรณีจี้เที่ยวบินแล้วเอาไปหลบ ไม่ใช่ว่าจะเกิดขึ้นไม่ได้
สิ่งที่อาจจะเกิดขึ้น
- บุคคลที่เป็นภัยต่อองค์กรนั้นหรือรัฐบาลนั้นได้ขึ้รเครื่องมาด้วย สายลับจึงจัดการจี้เครื่องบินเพื่อรีดข้อมูล
ข้อนี้เป็นไปได้ยากเนื่องจากสายลับควรมีแผนที่ลงทุนน้อยกว่านี้
- การก่อการร้ายโดยการเก็บเครื่องบินไว้ทีไ่หนสักแห่งแล้วรอโกาสก่อวินาศกรรม
โอซามา บิน ลาเดน เคยพิสูจน์กรณีนี้มาแล้ว แต่คงไม่ใช่ในแบบที่ผู้โดยสารยังเต็มเครื่อง
- ปล้นทรััพย์สินโดยการจี้เครื่องบิน นำไปลงจอดที่ไหนสักแห่ง ปล้นตัวประกันทุกคน แยกชิ้นส่วนเครื่องบิน
ไม่ใช่โจรธรรมดาแน่นอน อาจเกิดขึ้นได้แต่คงน้อย เคยมีผู้โดยสารรวมใจกันขัดขืนผู้ก่อการร้ายมาแล้วใน United Flight 93
-จับเรียกค่าไถ่เหมือนในกรณีเบนบริดจ์ ที่โจรสลัดโซมาเลียบุกปล้นเรือที่ควบคุมโดยกัปตันฟิลลิปส์
- จับเป็นตัวประกัน อาจจะเกิดจากประเทศที่ขัดแย้ง ต้องการจับตัวผู้โดยสารไว้ประกันหรือรีดข้อมูลจากคนในเครื่องก่อน จะทำอย่างนั้นได้ต้องมีการลงทุนสูงเลยทีเดียว
การเมืองของแต่ละประเทศก็เริ่มเครียดกัน แต่ทำอย่างนี้ย่อมไม่ใช่ความคิดที่ดี

วิธีการก่อเหตุ
1. แฝงตัวผู้มีฝีมือในเครื่องแล้วปล้นโดยที่ไม่ต้องใช้อาวุธ บุกห้องกัปตัน บังคับปิดสัญญาณ บังคับจอด
- หรือลักลอบนำอาวุธมาได้
2. ขับเครื่องบินขนาบข้าง บังคับลง
3. แฝงตัวไปในเครื่องให้คนนอก ยิง EMP แล้วเข้าห้องกัปตัน เอาเครื่องลง

สิ่งที่ใช่ในการก่อเหตุ
- ระเบิด EMP
- เตรื่องบินเจ็ท

กลุ่มกำลงัที่ใช้ก่อเหตุ
- สลัดอากาศ
- สายลับ
- ผู้ก่อการร้าย

นี่เป็นความคิดเห็นจากคนที่บ้าดูหนังล้วน
ซึ่งก็ขอภาวนาให้ไม่ใช่อย่างนี้ก็แล้วกัน
เพราะถ้าไม่ใช่ขึ้นมาก็ เป็นว่ามโนเพ้อพก
เป็นตุเป็นตะไปเรื่อย หน้าแตกขึ้นมาอีก
แต่ที่สำคัญคือไม่มีใครอยากให้เกิดเหตุการณ์ร้ายๆแน่นอน

Talon
13th March 2014, 12:46
ผมคิดเหมือนเรปข้างบนๆๆ อ่ะงับ แบบเครื่องตกกลางทะเลแต่เป็นลักษณะร่อน ตัวเครื่องเลยไม่เป็นอะไรแต่ดันจมไปในทะเลจนถึงก้นมหาสมุทรประมานนี้ เหมือนหนังเรื่องนึงอ่ะงับแต่จำไม่ได้เล้วว่าเรื่องอะไร -0-

cHolTOP
13th March 2014, 15:40
ผมไม่รู่เรื่อง ผมเข้ามาติดตาม = =

samboom48
13th March 2014, 15:55
ตามอ่านข่าวตั้งแต่วันแรก http://pantip.com/topic/31754895

จนมาวันนี้จะเข้าวันที่ 7 แล้ว ยังหาเครื่องบินไม่บพเลย

มีเบาะแสหลายอย่างมากมาย แต่ไม่สามารถยืนยันได้เลยสักอัน

ทั่วโลกกำลังให้ความสนใจมากกับข่าวนี้

หรือจะหายไปจากโลกนี้จริงๆ T^T

liger0000
13th March 2014, 16:01
เขาว่าเป็นสายลับอะแหละ เห็นบอกบนเครื่องมีวิศวะกรชาวไต้หวันผลิตSemi conducterจิ๊วแบบใหม่อยู่บนเครื่องบิน จีนรู้ อเมริการู้สังเกตคับทั้งคู่หาเรื่องโบ้ยมั่วกันใหญ่ จีนโทษซินเจียง(แต่บนเครื่องไม่มีชาวซินเจียง) อเมริกาโทษอิหร่าน(เที่ยวบินมาเลย์ เครื่องบินมาเลย์ คนจีน ผู้ก่อการร้ายมันไม่สนใจหรอก)

natchanon01
13th March 2014, 16:05
ทฤษฎีไฮแจ็คหรือถูกโจรจี้เครื่องอาจจะเป็นจริงขึ้นทุกที
ล่าสุด
การวิเคราะห์ข้อมูลที่ส่งมาจากเครื่องยนตร์ของ Rolls Royce พบว่ายังบินต่ออีก 4 ชม.หลังหายจากเรดาร์ http://t.co/i52ethxb6K
4ชม. สามารถบินไปได้ไกลถึงอินเดีย

clean1447
13th March 2014, 16:11
วิธีการก่อเหตุ
1. แฝงตัวผู้มีฝีมือในเครื่องแล้วปล้นโดยที่ไม่ต้องใช้อาวุธ บุกห้องกัปตัน บังคับปิดสัญญาณ บังคับจอด
- หรือลักลอบนำอาวุธมาได้
2. ขับเครื่องบินขนาบข้าง บังคับลง
3. แฝงตัวไปในเครื่องให้คนนอก ยิง EMP แล้วเข้าห้องกัปตัน เอาเครื่องลง

สิ่งที่ใช่ในการก่อเหตุ
- ระเบิด EMP
- เตรื่องบินเจ็ท

กลุ่มกำลงัที่ใช้ก่อเหตุ
- สลัดอากาศ
- สายลับ
- ผู้ก่อการร้าย

ข้อ 1 เราลองคำนวณเส้นทางแล้ว ตัวเครื่องบินเป็น ลำขนาดเล็ก 2 เครื่องยนต์ บินได้อย่างมาก็แค่ จีน ดังนั้นถ้าผู้ก่อการร้ายคือ อิหร่าน ก็ไม่น่าเป็นไปได้
ข้อ 2 เรื่องจริง ไม่เหมือนกับในเกมส์ ไม่ว่าจะลงน้ำแบบไหน ก็คว่ำหมด เพราะโดนแรงดันน้ำ ผลักให้เครื่อง คว่ำ แต่สุดท้าย ปีกจะหัก ตัวเครื่องขาด
ข้อ 3 ปืน EMP อันนี้แทบเป็นไปไม่ได้เลย เพราะถ้ายิงไป ตัวบังคับต่างๆ จะหยุดทำงาน และสุดท้ายเครื่อง ก็ดึ่งลง

ปล. เครื่องบินเจ็ท อันนี้หนักเลย เพราะน่านฟ้า แถวนั้นเป็นของไทย พอถัดมาก็ เวียดนาม ดังนั้นถ้าเป็นประเทศอื่นนอกจาก 2 ประเทศนี้ โดนสอยเรียบ
ปล.2 อย่างที่บอกตัวเครื่อง เป็นขนาดเล็ก 2 เครื่องยนต์ บินได้ ไม่ไกลเท่าไร และไม่สามารถบินไป อิหร่าน ได้เลย

แต่ที่กำลังคิดๆ ถึงจะแปลก แต่มันแทบจะเป็นไปไม่ได้ คือ สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า ถึงอย่างที่นักวิทยาศาสตร์บอก ว่า มีเข้าต้องมีออก เลยคิดกันว่า
ยังไง รูหนอน จะออกไป แถวๆ จีนตอนใต้ แต่ถ้าสมมุติ มันไม่เป็นอย่างนั้นแหละ ถ้า รูหนอนที่ว่ากัน มันไม่ตรง แต่มันสามารถหักเห ได้
หรือว่า รูหนอนนั้น ไม่ได้มีแค่ 2 ที่ อาจมีมากกว่านั้น ทั่วโลก อันนี้ก็ไม่รู้

13th March 2014, 19:45
ข้อ 1 เราลองคำนวณเส้นทางแล้ว ตัวเครื่องบินเป็น ลำขนาดเล็ก 2 เครื่องยนต์ บินได้อย่างมาก็แค่ จีน ดังนั้นถ้าผู้ก่อการร้ายคือ อิหร่าน ก็ไม่น่าเป็นไปได้
ข้อ 2 เรื่องจริง ไม่เหมือนกับในเกมส์ ไม่ว่าจะลงน้ำแบบไหน ก็คว่ำหมด เพราะโดนแรงดันน้ำ ผลักให้เครื่อง คว่ำ แต่สุดท้าย ปีกจะหัก ตัวเครื่องขาด
ข้อ 3 ปืน EMP อันนี้แทบเป็นไปไม่ได้เลย เพราะถ้ายิงไป ตัวบังคับต่างๆ จะหยุดทำงาน และสุดท้ายเครื่อง ก็ดึ่งลง

ปล. เครื่องบินเจ็ท อันนี้หนักเลย เพราะน่านฟ้า แถวนั้นเป็นของไทย พอถัดมาก็ เวียดนาม ดังนั้นถ้าเป็นประเทศอื่นนอกจาก 2 ประเทศนี้ โดนสอยเรียบ
ปล.2 อย่างที่บอกตัวเครื่อง เป็นขนาดเล็ก 2 เครื่องยนต์ บินได้ ไม่ไกลเท่าไร และไม่สามารถบินไป อิหร่าน ได้เลย

แต่ที่กำลังคิดๆ ถึงจะแปลก แต่มันแทบจะเป็นไปไม่ได้ คือ สามเหลี่ยมเบอร์มิวด้า ถึงอย่างที่นักวิทยาศาสตร์บอก ว่า มีเข้าต้องมีออก เลยคิดกันว่า
ยังไง รูหนอน จะออกไป แถวๆ จีนตอนใต้ แต่ถ้าสมมุติ มันไม่เป็นอย่างนั้นแหละ ถ้า รูหนอนที่ว่ากัน มันไม่ตรง แต่มันสามารถหักเห ได้
หรือว่า รูหนอนนั้น ไม่ได้มีแค่ 2 ที่ อาจมีมากกว่านั้น ทั่วโลก อันนี้ก็ไม่รู้

ถ้าว่าตามหลักเหตุผลเนี่ย ที่ผมพูดมาก็เป็นไปได้ยากนะครับ
แต่ผู้ก่อการร้ายอาจจะไม่ใช่อิหร่าน อัฟกันหรือพวกตะวันออกกลางเลยก็ได้นะ (อัยมัน อัล เซาะวาฮิรี สืบต่อ อัล ไกด้าแล้วนะเออ)
แต่มันก็เป็นไปได้ยากอีกนั่นแหละเพราะคนเต็มเครื่อง ผู้ก่อการร้ายคนไหนอยากเป็นศัตรูจากนานาประเทศ
(แน่นอนว่าอเมริกาย่อมไม่อยู่เฉย)

แอบคิดเรื่องช่องว่างของมิติหรือพวกสามเหลี่ยมเบอร์มิวดาด้วยเหมือนกันนะ
เพราะในโลกมีปริศนาเรื่องการหายตัวไปมากมายและโลกก็เจริญขนาดนี้อีก
อาจเป็นเพราะ UFO ด้วย แต่ก็ไม่น่าใช่
แต่เรื่องลี้ลับเกิดขึ้นได้ทุกที่ทุกเวลาและเรายังไม่สามารถหาคำตอบได้
ขออย่าให้อีกสัก 30 ปีให้พวกเขากลับมาแล้วพบว่าครอบครัวตัวเองแก่ขึ้น

ASSASSIN S
13th March 2014, 20:25

Belkan-War
13th March 2014, 20:57

เอ่อ ผิดหรือเปล่า ที่ว่า B777 เป็นเครื่องบินขนาดเล็ก

777 ไม่ใช่เครื่องบินเล็กๆ นะครับ เป็นเครื่องบินลำตัวกว้าง 2 เครื่องยนต์ และเป็นเครื่องบิน 2 เครื่องยนต์ที่มีพิสัยการบินไกลสุด ณ ตอนนี้แล้ว บินแบบ ETOPS ได้นานถึง 5 ชั่วโมงครึ่ง ด้วยเครื่องยนต์แบบ GE90-115B

และสถิติโลกของ 777-200 คือทำการบินด้วยระยะทางไกลกว่า 11,664 ไมล์ทะเล ด้วยเส้นทางฮ่องกง-ลอนดอน โดยบินไปทางตะวันออกผ่านสหรัฐอเมริกา เป็นเวลานานกว่า 22 ชม. 42 นาที โดยไม่หยุดพัก เมื่อวันที่ 10 พ.ย. 2005
(แต่ไม่ได้หมายความว่าเที่ยวบิน MH370 บินไปอิหร่านนะครับ)

ส่วน Water Landing ถ้าลงผิดท่า ผิดองศา ผิดความเร็ว ก็ตามนั้นคือ "พัง" แต่ลองดูเคส U.S Airways 1549 เครื่องแทบจะไม่บุบสลายอะไรมาก นักบินจะได้รับการฝึก Water Landing อยู่ครับ หากฉุกเฉินจริงๆ

pcore2000
14th March 2014, 08:56
ดันๆหน่อย เห็นข่าวออกบอกห้องนักบินสามารถปิดเรด้าได้ :eek: แต่ผมว่าเรด้าของกองทัพเรือน่าจะตรวจจับได้นะ แม้จะไม่ขึ้นวิทยุการบิน
(เครื่องบินมันเต็มไปหมด :sweat)

samboom48
14th March 2014, 09:05
เข้าสู่วันที่ 7 ของการค้นหา ยังไม่พบร่องร่อย

มีแต่เบาะแสที่ไม่สามารถเป็นขอเท็จจริง

ข้อมูลการส่งชุดช่วยค้นหา ของแต่ละประเทศ

apitape
16th March 2014, 01:56
ดันครับดัน รอติดตามข่าวกันต่อไป

16th March 2014, 08:46
ข่าวใหม่ครับ
ทางการมาเลเซียเปิดเผยว่า
เครื่องบินถูกบังคับให้บินออกนอกเส้นทาง
ซึ่งมีเส้นทางที่น่าจะเป็นไปได้คือ 1. คาซัคสถาน 2.อินโดนิเซียหรือออสเตรเลีย (ผมไม่แน่ใจ)

รายงานทางทหารบอกกอีกว่า
เครื่องบินได้บินขึ้นสูงถึง 40000 ฟิตก่อนจะลดระดับลงมาที่ 29000 ตามปกติ
ตอนนี้เครื่องบินอาจจะอยู่ที่อ่าวเบงกอล

นี่เป็นข่าวที่ผมจำมาจากข่าวสามมิติ ถ้าผมจำผิดก็ขออภัยด้วยนะครับ
ส่วนเรื่องนี้จริงเท็จอย่างไรก็ต้องมารอลุ้นกันอีกที ว่าจะเป็นแบบเรื่อง non stop หรือไม่
ซึ่งคนสามารถช่วยเครื่องบินไว้ได้แต่นักบินตายเหรออาจต้องจอดหรือร่อนฉุกเฉินที่ไหนสักแห่ง
ไม่ก็เครื่องบินขัดข้อง นักบินเลยต้องลงฉุกเฉิน แต่ดูจากประสิทธิภาพเครื่องบินแล้วคงเป็นไปได้ยาก

นี่เป็นอีกหนึ่งความเห็นของ เสธ. น้ำเงินจากเพจ แฉ...ความลับครับ
เคยเขียนไปตอนก่อนว่า รอยบาดหมางร้าวของอเมริกา รัสเซีย และจีน จากการแย่งชิงแหล่งพลังงานหมู่เกาะสแปรตลีย์ การลูบคมขายเรือดำน้ำจากรัสเซีย และจีน ให้เวียดนามที่เป็น 1 ใน 3 ฐานทัพของอเมริกาในย่านนี้นั้น สัมพันธ์กับเครื่องบินโดยสารมาเลย์ เที่ยวบิน MH 370 ซึ่งมีผู้โดยสาร และลูกเรือบนเครื่อง 239 คน (ประกอบด้วย ชาวจีน 153 คน ชาวมาเลเซีย 38 คน และชาวอินโดนีเซีย 7 คน รวมทั้งชาวออสเตรเลีย 6 คน ชาวอินเดีย 5 คน ชาวฝรั่งเศส 4 คน และ “ ชาวอเมริกัน 3 คน” ) ได้สูญหายไปกว่า 1 สัปดาห์ อย่างอัศจรรย์พันลึก
ในท่ามกลางข่าวลือต่าง ๆ และมาเลย์เซียตอนนี้ทยอยเปิดข้อมูล วันละนิดละหน่อยสร้างความมึนงง สับสน ให้คนทั่วโลก วันนี้วันหยุดวันสบายๆ เสธ ขอวิเคราะห์ (ผิดถูกบอกไม่ได้ เพราะประมวลจากภาพรวมข้อมูลต่าง) เพื่อฆ่าเวลาวางแผนถีบปูเน่าให้ตกรถตู้..ฮา
ที่มีความเป็นไปได้มากที่สุดในเวลานี้ คือ เครื่องบินมาเลเซียแอร์ไลน์ เริ่มต้นบินขึ้นจากสนามบินกัวลาลัมเปอร์ ตรงไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ มุ่งสู่ทะเลจีนไต้ ปลายทางคือประเทศจีน หลังจากบินไปได้ชั่วโมงกว่าๆ ได้มีเครื่องบินล่องหน เช่น AWACS ของอเมริกา ที่มีความสามารถรบกวน การตรวจจับของเรดาห์ภาคพื้นดินบินประกบ จนสัญญาณเครื่องบินหายไปเฉยๆ แล้วใช้เครื่องบิน สเตลท์ ที่ล่องหนเรดาร์ได้เองประกบบังคับ
แล้วมีการเจาะเข้าระบบ FBW ซึ่งติดตั้งในเครื่องบินรุ่นนี้ เพื่อควบคุมเครื่องบิน จากภายนอก (คล้ายรีโมทบังคับ) เพราะแถวนี้อเมริกามีฐานทัพ และเรือบรรทุกเครื่องบิน..และเมื่อผ่านไปเร็วๆ นี้ ก็เพิ่งมาร่วมฝึกคอบบร้าโกลที่ไทย
อีกทางหนึ่งต้องมีหนอนบ่อนใส้ ภายในเครื่องบินโดยสารลำนั้น โดยอาจเป็นทีมซีลหน่วยปฎิบัติการณ์ลับของกองทัพสหรัฐ ที่แฝงตัวไปเป็นผู้โดยสาร ร่วมมือกับนักบิน แล้วทำการจี้ยึดควบคุมเครื่องบิน มีผู้เชี่ยวชาญความรู้ทางการบิน ตั้งใจปิดทั้งระบบสื่อสารและระบบเรดาร์แบบแอคทีฟเสีย โดยปิดแต่ละระบบห่างกัน 14 นาที มีผลทำให้เครื่องบินอันตรธานหายไป จากจอเรดาร์ของหอการบินพาณิชย์ แล้วก็ปิดระบบวิทยุระบบติดตามด้วย คนทำแบบนี้ได้จะต้องรู้ช่องว่างจุดอ่อนเครื่องบินนี้ จากบริษัทผู้ผลิต
จากนั้นเครื่องบินก็จะถูกบังคับทิศทางบิน สู่จุดหมายใหม่ ให้เปลี่ยนบินออกนอกเส้นทางเดิม โดยอาจบินต่ำๆ เพื่อหลบเรดาร์แบบสะท้อนกลับ วนกลับมาทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ ผ่านประเทศมาเลเซีย ไปทางช่องแคบมะละกา และหักวกหัวเครื่องขึ้นทางทิศตะวันตกเฉียงเหนืออีกครั้ง ย้อนไปยังมหาสมุทรอินเดีย ผ่านหมู่เกาะอันดามัน ซึ่งเป็นทิศทางของสายการบินพาณิชย์ทั่วไปที่ใช้เส้นทางนี้ เวลาบินไปตะวันออกกลาง (waypoint N571 and P628) ซึ่งคนที่ทำได้ไม่ว่าควบคุมเครื่องจากภายนอก หรือใส้ศึกภายใน อย่างน้อยต้องมีนักบินเองให้ความร่วมมือแบบสุดๆ หรือเผลอๆ อาจทำเองซะด้วยซ้ำ แล้วขับเครื่องบินลำนี้ไปลงที่
1. สนามบินของกองทัพอากาศสหรัฐในฟิลิปปินส์ หรือ ประเทศที่เราคิดไม่ถึงที่มีทะเลแสนสวย และมีสาวๆ รอยยิ้มน่ารักที่สุดในโลกนี่แหละ..แนวนี้ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะเสธ ต้องเอาภาพมาแฉ แน่ๆ..ฮา
2. แถวเกาะะโคทาวารี (นิโคบาร์) หรือเกาะดิเอโก การ์เซีย ซึ่งเป็นฐานทัพของสหรัฐฯ ทางทิศไต้มหาสมุทรอินเดีย หรือที่สาธารณรัฐเซเชลเลส ในมหาสมุทรอินเดีย..แนวนี้มีความเป็นได้มากที่สุด
3. ไปถึงประเทศ เติร์คเมนนิสสถาน หรือคาซัคสถาน..แนวนี้ก็ไม่น่าจะเลยยาวไปขนาดนั้นได้ เพราะต้องผ่านน่านฟ้าหลายประเทศ ที่สุ่มเสี่ยงต่อความมั่นคงของเขา และเรื่องต้องแดงมาหลายวันแล้ว
หลังทราบว่าเครื่องบินได้หายไป ญาติชาวจีนได้โทรศัพท์ไปหาผู้โดยสารคนหนึ่งที่อยู่ในเที่ยวบินนั้น โดยเมื่อโทรศัพท์ไปก็มีคนรับ แต่ไม่พูดโต้ตอบ จากนั้นก็ถูกตัดสายทิ้งไป และติดต่อไปไม่ได้อีกเลย อีกทั้งบริษัทผู้ผลิตเครื่องยนต์ของเครื่องบินที่ติดอุปกรณ์ติดตามเครื่องยนต์ของเขาทุกเครื่อง ก็รายงานว่าเครื่องยนต์ตังทำงานต่อไปอีกราว 6 ชั่วโมง หลังการหายไปจากจอเรดาร์ การข่าวนั้นตอนนี้ตัดประเด็นอื่นออกหมด เหลือเป้าหมายหลัก ก็คือ
1. เป้าหมายแรก คุมตัวพนักงาน และนักวิทยาศาสตร์บริษัทระดับสูง ประมาณ 12 คนและยึดข้อมูลในไดร์ท ที่เป็น Freescale Semiconductor เทคโนโลยี่ล้ำสมัยขั้นเทพ ที่สำคัญมาก เกี่ยวกับการควบคุมอาวุธแห่งอนาคต เพราะพนักงานกลุ่มนี้กำลังเดินทางไปประเทศจีน เพื่อขายและถ่ายทอดเทคโนโลยี่ ทางปัญญามนุษยชาติใหม่นี้ให้กับจีน
หลายคนอาจมีคำถามว่า ทำไมไม่ประกบตัวอุ้มขึ้นรถตู้ไปก่อนบิน !!..นั่นแสดงว่ายังไม่รู้จักอเมริกาดีพอ “ เล็กๆ พี่ไม่ ใหญ่ๆ พี่ทำ “ นี่คือสไตล์เขามานานแล้ว คือ เลือกทำแต่เรื่องไฮโซ ว่างั้นเถอะ..ตีหัวหมา ด่าแม่เจ๊ก เอา M79 ไปยิงใส่เด็กเล็ก ผู้หญิง คนแก่ หรือศาลไคฟง หรือแบ่งแยกดินแดน สปป.ล้านนา แบบนี้เขาไม่ทำ !!
สงครามโลก ระเบิดนิวเคลียร์ญี่ปุ่น สงครามเวียดนาม สงครามเกาหลี หนุนสงครามอิรัก-อิหร่าน ต่อมาเปิดศึกกับอิรัก จัดการซัดดำ หนุนอิสราเอลที่เป็นไข่แดงล้อมด้วยอาหรับ โค่นตาลีบันอาฟกานิสถาน ลอบสังหารบินลาเดนกลางปากีสถาน ล้มซีเรียและจัดการกัดดาฟี แยกซูดานเหนือ-ไต้ หนุนอาหรับสปริงค์ จนผู้นำประเทศล้มเป็นโดมิโน่ กันเป็นแถบชั่วไม่กี่เดือน ขนาดอียิปต์ที่ผู้นำครองอำนาจแข็งโป๊กมา 30 ปี เป็นไง..เละเทะ และอีกสารพัดโปรเจกที่เขาทำ !! ล่าสุดหนุนประชาชนยูเครน ก่อสงครามกลางเมืองอีก เพื่อตอบโต้รัสเซียที่ขายเรือดำน้ำให้เวียดนาม..
2. อีกเป้าหมายคือ ควบคุมเครื่องบินเอาสินค้าลับของตนเองกลับไป เพราะมีรายงานลับการบรรทุกสินค้าวัตถุนิวเคลียร์หรือชีวะภาพ โดยเรือเดินทะเลขนาดใหญ่ชองสหรัฐ ไปพักของที่สาธารณรัฐเซเชลเลส ที่เป็นประเทศที่เป็นหมู่เกาะที่อยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ ของแอฟริกา ในมหาสมุทรอินเดีย จากนั้นขนต่อมาที่มาเลเซีย แล้วถ่ายขึ้นเครื่องบินลำนี้เพื่อไปที่ปักกิ่ง
แต่เหมือนสหรัฐ จะระแคะระคายรู้ว่ามีการทรยศขายความลับ ให้กับรัสเซีย และจีน ซึ่งเตรียมจะบังคับเครื่องบินเที่ยวนี้ ให้ไปจอดที่สนามบินมณฑลไหหลำก่อน เพื่อเช็คว่ามันคืออะไรกันแน่ สหรัฐจึงต้องมาชิงเอาสินค้านิวเคลียร์หรือชีวะภาพ เขาคืนไปเสียก่อน ตามวิธีการข้างต้น เพราะคอนเทนเนอร์สินค้านี้มันใหญ่ จึงต้องจี้เอาเครื่องบินนี้ไปทั้งลำเลย โดยติดผู้โดยสารและลูกเรือไปด้วย
และการจี้ควบคุมผู้โดยสารนั้น ไม่มีทางที่ผู้โดยสารจะรู้ว่าใครเป็นคนทำ เขาจะต้องใช้มืออาชีพทำ ปกปิดทั้งใบหน้าและสำเนียงภาษาที่ใช้ และเสธ คาดได้ว่าผู้โดยสารทุกคนปลอดภัย (ถ้าไม่ขัดขืนหรือสู้เขา) ได้รับการดูแลตามสมควรพื้นฐาน เพราะจุดคุมขังที่พื้นที่เกาะโคทาวารี (นิโคบาร์) , เกาะดิเอโก การ์เซีย หรือไปที่ สาธารณรัฐเซเชลเลส ในมหาสมุทรอินเดีย นั้นเขาต้องเตรียมการด้านอาหารทั้งผู้ใหญ่และเด็ก เครื่องนุ่งห่ม จุดคุมขัง และยารักษาโรค เพียงจำกัดเสรีภาพห้ามสื่อสารเท่านั้น
บางคนถามต่อว่ามาเลย์เซียที่เป็นเจ้าของสายการบิน และอินเดีย ที่เป็นเจ้าของเกาะฯ เขาจะไม่รู้หรือ !! ก็รู้ไง..แต่น้ำมันท่วมปาก และใครล่ะอยากขัดใจกับอเมริกา ไม่งั้นจะอ่วม ก็ต้องงึมๆ งำๆ ดำน้ำบุ๋งๆ ทำเป็นเบี่ยงประเด็นไปมา แล้วจะค่อยๆ ปล่อยออกมาทีละนิด..สังเกตุไหมว่ามีผู้โดยสารมาเลย์เซียถึง 38 คน..แต่มาเลย์เซีย กลับไม่มุ่งมั่น เอาจริงเอาจริง ในการค้นหาเท่าที่ควรจะเป็นวิสัย !!
เรื่องนี้กองทัพชายชุดขาวของไทยรู้ดี ในช่วงการค้นหาวันแรกๆ ที่เหนื่อยใจ กับการประสานงานจากมาเลยเซียมาก เพราะเขาให้ข้อมูลแนวเดียวกับ นปช. ตู่ เต้น..คือ แถๆๆๆ ให้ข้อมูลสับสน จนไทยต้องสั่งช่วยหยุดค้นหาไป
ระดับตำรวจโลกอย่างอเมริกา จะทำอะไรเขาต้องการให้มันบะเร่อเฮิ่ม และต้องตีกระทบชิ่งอีกหลาย Step ต่อจากงานนี้แน่ๆ เพื่อหวังผลทางการเมืองระหว่างประเทศ อีกหลายงานหน้า เขาวางหมากครั้งนี้เพื่อแผนการใหญ่ต่อไป คือแหล่งพลังงานตรงหมู่เกาะสแปรตลี่ย์ และบล๊อก 3 หางสายน้ำมัน ตรงอ่าวไทยต่อไปจังหวัดชายแดนไต้นั่นเอง
การทำครั้งนี้เพื่อไม่ให้จีนได้เทคโนโลยี หรือวัตถุร้ายแรงนี้ไป ก็เพื่อหยุด หรือชะลอ บล็อกไม่ให้จีนจอมก๊อบปี้ แล้วเพสท์ กลายเป็นผู้นำอาวุธไฮเทคใหม่ และถึงขั้นพัฒนาต่อยอด ถ่ายทอดไปให้เกาหลีเหนือ ที่ฮึ่มๆ จะยิงขีปนาวุธ ที่อ้างว่าติดหัวรบนิวเคลียร์ใส่ประเทศต่างๆ แม้แต่อเมริกาเองยังเคยโดนขู่จนป่วนมาแล้ว ถ้าหยุดจีน และรัสเซียได้ เขาก็จะยังคงดุลอำนาจทางทหารในภูมิภาคเอเซียนี้ต่อไป
ที่น่าสนใจก็คือ หลังจากนี้อเมริกาผู้พิทักษ์โลก ที่กำกับการแสดง จะมามุกไหน กับชีวิตผู้โดยสารกว่าสองร้อยคน ที่ควบคุมอยู่..การเปิดม่านฉายหนังโปรแกรมหน้า จะเกิดขึ้นเร็วๆ นี้แน่ แต่อาจจะทำคนดูถึงกับอ้าปากหวอ ตาค้า เหมือนดูหนังฮอลีวู๊ดว่า..มันคิดพล๊อตเรื่องนี้ได้ไงวะนี่ !!

jater
16th March 2014, 09:22
สงสัยจะโดนหลุมดำขนาดย่อมดูดเข้าไปในอวกาศ

jamebanjen
16th March 2014, 10:25
ชอบเรื่องแบบนี้จังครับ น่าติดตาม

Imyour
17th March 2014, 00:42
น้ำมันไม่หมดหรอครับ

atopot001
17th March 2014, 01:16
จากที่อ่านๆมา ผมว่าทฤษฏี Hijack ขโมยเครื่องดูเป็นไปได้ที่สุดครับ เพราะหากระเบิดจริง มันต้องมีชิ้นส่วนปรากฏ มันเป็นไปไม่ได้ที่จะหายไปอย่างไร้ร่องรอยเพราะเครื่องบินขนาดมันไม่ได้เท่าจักรยาน หรือรถยนต์ แถมเป็นเครื่องบินโดยสารอีกด้วย หรือ หากมันไม่ระเบิดแต่จมลงก้นมหาสมุทรจริงๆก็คงต้องใช้เวลาไม่น้อยกว่าจะจมเพราะส่วนใหญ่พอร่อนลงเหนือผิวน้ำเครื่องบินมันยังคงลอยตัวได้อยู่นาน เป็น ช.ม นอกเสียจากบริเวณที่ตกก๊าซมีเทนมาก จนทำให้น้ำไม่สามารถประคองเครื่องบินได้ อย่างนั้นจึงจมแบบรวดเร็ว แต่ถ้าตกแล้วเครื่องบินแตกเป็นเสี่ยงๆก็อีกเรื่องนึง แถมบางท่านยังบอกอีกว่าสามารถติดต่อกับคนบนเครื่องได้แต่ไม่มีคนรับ

ตอนนี้ผมเชื่อ HIJACK ที่สุด เพราะจากที่อ่านๆ เครื่องสามารถบินได้อยู่หลังจากวกกลับมาแถมหากจะปิดเรดาของเครื่องบินก็ไม่ใช่ปัญหายากเย็นอะไรเป็นไปได้หากว่ากัปตันจะมีส่วนร่วม แถมในข่าวก็ยังบอกอีกว่ากัปตันที่เป็นคนขับเครื่องนี้ไปเป็นคนที่คลั่งไคล้เครื่องบินรุ่นนี้มาก อาจจะเป็นการขโมยเพื่อสะสมหรือป่าวอันนี้ก็เดาๆเพราะ ว่ามันก็มีความเป็นไปได้ครับเพราะคนที่คลั้งไคล้ของบางอย่างมากๆบางทีเขาก็ลงทุนทำจริงๆนะครับถึงแม้ว่ามันจะผิด แถมน้ำมันก็ยังมีเหลือเฟืออีก จนสามารถบินไปได้ไกลถึง อินเดีย หรือ ออสเตรเลียก็ยังได้เลย ตอนก็คงได้นี้รอแค่ว่าเครื่องบินมันจะไปโผล่ที่ไหนของโลกดีกว่า :sweat

oictae
18th March 2014, 00:40
ผมคิดอย่างนี้นะ ถ้าเครื่องตกระเบิดยัไงก็ต้องเจอซาก การไฮแจ็กเครื่องบิน เป็นไปได้ที่สุด มีการปลอมพาสปอร์เข้าไปได้คนพวกนี้ถือว่าไม่ธรรมดา
ครับใครเคยขึ้นเครื่องบินจะรู้ว่าการตรวจแน่นหนาขนาดไหนแต่สาเหตุที่หายไปจากเรดาผมว่านะจะมาจาก
Emp หรือเป็นอาวุท ที่เหนือกว่านั้น และลงไม่ลงจอดที่สนามบินมีการต่อรองกันแบบลับๆ กับประเทศใดประเทศหนึ่งไม่งั้น FBI จะมาทำไม

AjajaKidz
18th March 2014, 14:45
เคยอ่านมาจากไหนแล้วจำไม่ได้ เห็นว่ามันไปลงจอดที่ Diego Garcia เกาะ หรือว่าฐานทัพแล้วไม่รู้

เรื่องของเรื่องคือ เกี่ยวกับของซักอย่างที่อยู่บนเครื่องนั่นละ เห็นว่าหน่วยซีล พามากับเรือ ที่ไปอ่านมาอ่ะนะ