PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำเกี่ยวกับโน๊ตบุครุ่นนี้ด้วยครับ T^T

pondsif01
11th March 2014, 20:36
T^T ยอมตัดใจไม่เอา PC เพราะอยู่หอหน่วยค่าไฟ ตั้ง 7 บาท
ตอนแรกกะจะจัด I7-4770K กับ GTX780TI ค่าไฟคงหลักพัน เลยกำลังหาโน๊ตบุคดีๆซักตัวครับ ไว้เรียนจบอยู่บ้านค่อยจัด Pc

งบขอไม่เกิน 40,000 บาท เพราะตังเหลือจะเอาไป ซื้อเกมส์ กับ window 8.1 =__=

ตัวที่สนใจมากๆอยู่ตอนนี้ก็มี msi ge60 2oe นี่แหล่ะครับ ลองดูคนเทสใน youtube เล่น Bf4 ultra ภาพ 720P เฟรมเรท 30+

เลยอยากคนที่เคยใช้ว่าดีมั้ย นี่เสปคครับ MSI GE60 2OE-042XTH

Intel Core i7-4700MQ (2.40 GHz, 6 MB L3 Cache, up to 3.40 GHz) ( Overcock คงไม่ระเบิดใช่มั้ย =__= )
nVidia GeForce GTX 765M (2GB GDDR5) (มันเป็นรุ่นตัว ไม่ทราบว่ามันกากกว่า GTX760 แค่ใหนครับ )
8 GB DDR3 (8x1)
1 TB 5400 RPM ( T^T แอบเศร้า อยากได้ HDD 7xxx RPM )

ปล. มีช่องใส่ mSATA ให้ 2 ช่อง สามารถทำ RAID ได้ <<<< คืออะไรเหรอครับ

ปล.2 ไม่ต้องบอกนะครับว่างบเท่านี้ประกอบ Pc ดีกว่า ใจจริงอยากประกอบมากครับ แต่ค่าไฟคงไม่ไหว ค่าห้องปกติก็เกือบ 4,000 แถมเดินทางบ่อย

nekoload
12th March 2014, 00:11
อยากประหยัด แต่จะเอาภาพสวย เลือกซักอย่างครับ =___=
เอา 7200 RPM กับ overclock ก็ 100 องศาร้อนตายกันพอดี แค่ cpu กากกาก vga กากกาก ก็ร้อนจะตายอยุ่แล้ว
notebook ไม่ได้เอาไว้เล่นเกมแบบปรับสุดด้วย เพราะถ้าร้อนมากซิลิโคนจะเสื่อมไวซักประมาณ 80 องศาขึ้นไป

ผมว่าไปเล็งเครื่องที่ทาซิลิโคนง่ายง่ายจะดีกว่า แบบเปิดที่เดียวเจอ cpu เลยผมว่าคอมเกมสาย notebook จริงจริงต้องแบบนั้น
เปลี่ยนทุกทุก 1-2 เดือน โดยประมาณ แต่ถ้าเป็นที่เคลมดีอย่าง dell ก็ส่งเคลมไปก็ได้ครับ แต่ถ้า msi เขาว่าประกันห่วยมาก

เพราะผมแทบไม่ค่อยเห็นพวก gamer เน้นเล่นบ่อยมากกว่าเล่นนาน
เห็นแต่เปิด fullload นานนานจนเครื่องร้อนแล้วซิลิโคนเครื่องเสื่อมก่อนอายุมันแล้วพาส่วนอื่นของเครื่องเสื่อมตาม
ถ้าไปเคลมบริษัทที่ขาย notebook ก็ซ่อมห่วย ถอดอุปกรณ์มั้ง คืนมาโดยไม่ทำอะไรมั้ง อีกสรุปเครื่องพังเล่นไม่ได้อีกเลย

RAID ก็เป็นการเอา hdd หรือ ssd มาต่อกัน 2 ตัวเพื่อให้ อ่านหรือเขียนข้อมุลไวขึ้นครับ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าต่อแบบไหน

อันนี้ประกันของเกี่ยวกับของบางอย่างที่บริษัท SVOA (msi notebook)
คนบ่นกันเยอะดีเดียว ถ้าคิดจะเคลมอย่าหวังครับหลังจาก 7 วันอย่าหวังเลยครับสำหรับ msi
ผมอ่านคอมเม้นในนั้น อ่านแล้วฮาดี
http://ict.in.th/index.php?action=printpage;topic%3D48259.0

สรุปนะครับถ้าอยากจะเล่น notebook แรงแรงแต่การเคลมห่วยต้องดูแลดีดี เวลาเล่น fulload ได้แต่อย่านาน
และมีความรุ้พอที่จะซ่อมเองได้ แม้ว่าซ่อมเองจะหมดประกัน แต่ก็ไม่มีใครรับประกันว่าส่งเคลมจะดีกว่าซ่อมเอง
แล้วอาจจะต้องเปิดโปรแกรมดูอุณหภูมิเครื่องตลอด และทำความสะอาดห้องไม่ให้ฝุ่นเยอะ

safekung
12th March 2014, 00:50
ผมว่าจัด SSD มาด้วยดีกว่านะ แรงขึ้นเยอะเลย

pondsif01
12th March 2014, 00:58
ปัจจุบันก็ใช้โน๊ตบุคอยู่ครับตัวเก่ามากกกกกก Acer aspire5530G ปัจจุบันนี้ ผมประกอบเข้าออก เหมือนต่อเลโก้ได้แล้วนะครับ แถมโน๊ตบุคเก่าๆแกะลำบากกว่าสมัยนี้โคตรๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ อยากได้ Pc ใจจะขาด T^T แต่ถ้าค่าไฟขึ้นจาก 300 เป็น พันกว่าๆก็ไม่ไหวนะเทมอหน้าเรียนวิชาสาขาหลายตัว ไม่มีเวลาว่างรับงานเลย T^T

กลัวจะไม่มีตังจ่ายค่าไฟ ไว้เรียนจบค่อยจัดละกัน PC เอาให้เทพเลย

chatofking
12th March 2014, 01:11
คนที่เรียนจบส่วนใหญ่จัดหนักหมด

pondsif01
12th March 2014, 01:41
คนที่เรียนจบส่วนใหญ่จัดหนักหมด

ฮ่าๆ แต่ก็แอบอิจฉาเพื่อนที่บ้านรวยอ่ะนะ เพื่อนคณะผมส่วนใหญ่จัด imac กันหมดละ ว่าจะจัด PC ข่มซะหน่อยแต่ไม่ไหวหาเงินเอง เดี๋ยวค่าไฟบานปลาย

nekoload
12th March 2014, 01:58
คำนวนให้นะครับ
ถ้าเป็น desktop
เครื่อง 500W + จอ 500W รวมแล้วประมาณ 1000W ชั่วละ 1 หน่วยยูนิต
ถ้าเป้น notebook
120W ดูจาก adapter ชั่วโมงละ 0.12 ยูนิต

ปกติน่าจะใช้คอมพิวเตอร์ประมาณวันละ 6 ชั่วโมง

desktop = unit * hour * day * priceperunit
desktop = 1 * 6 * 30 * 7 = 1260 บาท
notebook = unit * hour * day * priceperunit
notebook = 0.12 * 6 * 30 * 7 = 151 บาท

เออเป็นเดือนละพันจริงด้วยแฮะ
1260 * 12 = 15120
151 * 12 = 1812
ตกแล้วต่างกันปีละ 13308 บาท

ถ้ามีเงินเหลือจัด ssd สองตัวมา raid0 กันสิครับไวดี

pondsif01
12th March 2014, 02:26
คือยังไงเหรอครับ สมมุติ ssd เป็น sumsung pro 840 128GB ถ้าเอามา 2 ตัวมา raid0 กัน จะได้เป็น 128GB เท่าเดิมแต่เร็วขึ้นเหรอครับ

nekoload
12th March 2014, 02:36
พื้นที่จะรวมกันครับ 128GB+128GB รวมแล้วจะได้ 256GB แล้วจะช่วยกันอ่านและเขียน ตามทฤษฎีจะเร็วขึ้นตามจำนวนที่ติด
ถ้าติดกันรวมเป็นสองตัวเร็วขึ้น 2 เท่า ถ้าติดรวมกันเป็นสามตัวเร็วขึ้น 3 เท่า
แนะนำว่าไปศึกษาเพิ่มครับเนื้อหามันเยอะเพราะมีแล้วก็มี raid แบบอื่นอื่นด้วยแต่แบบ raid0 จะเร็วสุด
เพราะแบบที่เหลือที่นิยมมักจะเป้นการเน้นด้าน backup ข้อมูลซะมากกว่า

pondsif01
12th March 2014, 04:20
อ่อขอบคุณครับ แล้วถ้าซื้อ ssd 2 มาไม่ raid จะดีกว่ามั้ยครับ สำหรับใช้ลงวินโดวส์ลงเกมส์ เพราะไม่กล้าเสี่ยง raid กลัวพังตัวนึงแล้วไฟล์ทุกอย่างล่มหมด

nekoload
12th March 2014, 06:33
งั้นซื้อตัวเดียวก็ได้ครับ แล้วต่อแบบะรรมดาเอามันไม่ต่างกันมากหรอกเร้วกว่าแค่ 2-3 วิมั้ง
เหมือนคุณยังไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่จะแยกข้อดีข้อเสียให้ฟังละกันครับของการ raid0 และเรื่องของ ssd

ข้อเสีย
1.กู้ข้อมูลจาก ssd ค่อนข้างยากในกรณีที่ตัวใดตัวหนึ่งเสีย
2.โอกาสที่ระบล่มมีมากกว่าปกติ 2 เท่าเพราะใช้ ssd 2 ตัว
3 ssd ส่วนใหญ่ raid0 แล้ว trim ไม่ได้

ข้อดี
1.ทำให้อายุการใช้ ssd ทั้ง 2 ตัวค่อนข้างเท่ากันเนื่องจากช่วยกันแชร์อ่านและเขียนในปริมารที่เท่ากัน
2 ช่วยกันอ่านช่วยกันเขียนข้อมูลทำให้เร็วเร็วขึ้นคูณ 2 เปิดเครื่องแค่อึดใจเดียว
3.ช่วยกันแบ่งที่เก็บข้อมูลทำให้เสมือนเป็น ssd 256 GB

เสริม
ปกติ notebook ถ้าต่อ raid จะล่มได้กรณีเดียวคือ ssd เสีย เพราะ notebook การจ่ายไฟค่อนข้างเสถียร+มีแบตเตอรี่
แต่ถ้า notebook มีปัญหาก็อาจจะทำให้ raid ล่มได้ เช่น ร้อนจนดับ

เตือน
ปกติ sdd เขามักจะเอามาใช้แค่อ่านข้อมูลอย่างเดียว เพราะฉะนั้นเรื่องเก็บข้อมุลสำคัญไว้ที่ hdd ครับ
คือไว้ใช้ลงแค่โปรแกรม ส่วนที่สำคัญเขาจะเอาลงไปไว้ hdd เพราะไม่ต่อ raid หรือจะ
เท่าที่อ่านมาเหมือนจะมีแยกให้ คือ ssd ใส่ได้ 2 ตัว + hdd อีก 1 ตัว

มาไม่ raid จะดีกว่ามั้ยครับ (คือคนส่วนใหญ่มองแบบนี้นะ)
มันก้เหมือนว่าจะซื้อ 2 ตัวทำไม 128 GB ไม่ซื้อแบบ 256 GB ตัวเดียวจะไม่ดีกว่าเหรอครับ
ถ้าพื้นที่ถูกใช้เยอะ ssd จะช้าขึ้นเรื่อยเรื่อยนะครับ เพราะงั้นถ้ามองแบบปกติก็คือถ้ามันเสียก็ล่มอยู่ดี
ไม่ว่าจะแบบ 256 GB 1 ตัว เสียหรือแบบ 128 GB ตัวใดตัวหนึ่งเสีย

pondsif01
12th March 2014, 21:34
งั้นซื้อตัวเดียวก็ได้ครับ แล้วต่อแบบะรรมดาเอามันไม่ต่างกันมากหรอกเร้วกว่าแค่ 2-3 วิมั้ง
เหมือนคุณยังไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่จะแยกข้อดีข้อเสียให้ฟังละกันครับของการ raid0 และเรื่องของ ssd

ข้อเสีย
1.กู้ข้อมูลจาก ssd ค่อนข้างยากในกรณีที่ตัวใดตัวหนึ่งเสีย
2.โอกาสที่ระบล่มมีมากกว่าปกติ 2 เท่าเพราะใช้ ssd 2 ตัว
3 ssd ส่วนใหญ่ raid0 แล้ว trim ไม่ได้

ข้อดี
1.ทำให้อายุการใช้ ssd ทั้ง 2 ตัวค่อนข้างเท่ากันเนื่องจากช่วยกันแชร์อ่านและเขียนในปริมารที่เท่ากัน
2 ช่วยกันอ่านช่วยกันเขียนข้อมูลทำให้เร็วเร็วขึ้นคูณ 2 เปิดเครื่องแค่อึดใจเดียว
3.ช่วยกันแบ่งที่เก็บข้อมูลทำให้เสมือนเป็น ssd 256 GB

เสริม
ปกติ notebook ถ้าต่อ raid จะล่มได้กรณีเดียวคือ ssd เสีย เพราะ notebook การจ่ายไฟค่อนข้างเสถียร+มีแบตเตอรี่
แต่ถ้า notebook มีปัญหาก็อาจจะทำให้ raid ล่มได้ เช่น ร้อนจนดับ

เตือน
ปกติ sdd เขามักจะเอามาใช้แค่อ่านข้อมูลอย่างเดียว เพราะฉะนั้นเรื่องเก็บข้อมุลสำคัญไว้ที่ hdd ครับ
คือไว้ใช้ลงแค่โปรแกรม ส่วนที่สำคัญเขาจะเอาลงไปไว้ hdd เพราะไม่ต่อ raid หรือจะ
เท่าที่อ่านมาเหมือนจะมีแยกให้ คือ ssd ใส่ได้ 2 ตัว + hdd อีก 1 ตัว

มาไม่ raid จะดีกว่ามั้ยครับ (คือคนส่วนใหญ่มองแบบนี้นะ)
มันก้เหมือนว่าจะซื้อ 2 ตัวทำไม 128 GB ไม่ซื้อแบบ 256 GB ตัวเดียวจะไม่ดีกว่าเหรอครับ
ถ้าพื้นที่ถูกใช้เยอะ ssd จะช้าขึ้นเรื่อยเรื่อยนะครับ เพราะงั้นถ้ามองแบบปกติก็คือถ้ามันเสียก็ล่มอยู่ดี
ไม่ว่าจะแบบ 256 GB 1 ตัว เสียหรือแบบ 128 GB ตัวใดตัวหนึ่งเสีย

-v- ขอบคุณมากครับความรู้ใหม่เลยนะเนี่ย แต่ก็ยังแอบเศร้าอยากได้ Pc T^T

swatcat
12th March 2014, 21:39
MSI ของผมตัวเก่าอยู่นะ I7 3630 GTX660m HDD 750GB 7200 Rpm +SSD OCZ vector 128 GB ใช้ดีมาก
ตัวใหม่น่าจะแรงกว่านะ
แต่บอกไว้ก่อนการ์ดจอNotebookไม่ค่อยซัพพอตMod ภาพสวยนะครับแต่ก็มีวิธีแก้อยู่