PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องเสียงที่ออกจากออนบอร์ด

vasanchai
12th March 2014, 23:38
คือรู้สึกว่าเสียงที่บ้านเอ๋อ ๆ แล้วก็มั่ว ๆ บางที เสียงกระตุก ๆ วูบไปเลยก็มี เสียงบางทีออกปนมั่วไปหมด เพลงเร็วๆ รัว ๆ เร่งหน่อยแทบฟังไม่ได้ :sweat:sweat

ฟังพวก *.flac ก็ยังรู้สึกว่ามันก็แทบไม่ได้แตกต่างอะไรกับ Mp3 เลย ฟังต่างแค่กะติ้ดเดียว เห้ออออ บอร์ดที่ใช้ Gig-Z77PD3 มันห่วยใช่ไหมออนบอร์ดมัน

ต่อกับเครื่องขยายเสียง ลำโพง กี่นนิ้วไม่รู้อีก 4 ตู้ แต่มันก็ยังไม่แน่นสักทีแบบนี้มันจะเกี่ยวกับ ไอแจ็คที่ออนบอร์ดไหม

คำถาม คือ ถ้า ใช้เป็นการ์ดเสียงแยกออกมาจะช่วยได้ไหม
มันทำหน้าทีอะไรบ้าง แล้ว
เสียงที่ออกมาจากออนบอร์ดมันเอ๋อจริง ๆใช่ไหม

มีคำถามเท่านี้ล่ะครับ

arthur_cg
13th March 2014, 02:23
เสียงกระตุกเนี่ยอาจมาจากตัว Driverหรือ ตัวโปรแกรมเล่นเองก็ได้นะครับ

สำหรับไฟล์ flac นั้นใจAMIPเล่นเอาเสียงจากไฟล์นี้ถ้าใช้SoundCard ช่วยก็ดีขึ้นนะครับ

vasanchai
13th March 2014, 02:26
อาการมันกระตุกแบบ ยังไงดีอ่ะครับ แบบซ้ำ ๆ กระตุกเหมือนแผ่นสะดุดอะครับเหมือนติดอ่าง(อบนวด)อะไรอย่างนั้นเลย

เป็น 2 3 วิแล้วหาย บางที เป็นยาวต้องดึงแจ็คออกเสียบใหม่ ส่วนไฟล์ flac จะลองใช้ AMIP ดูครับผม ปกติใช้ winamp เล่นอยู่

ขอบคุณครับ

เสียงกระตุกเนี่ยอาจมาจากตัว Driverหรือ ตัวโปรแกรมเล่นเองก็ได้นะครับ

สำหรับไฟล์ flac นั้นใจAMIPเล่นเอาเสียงจากไฟล์นี้ถ้าใช้SoundCard ช่วยก็ดีขึ้นนะครับ

SinSu
13th March 2014, 03:39
คิดว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับ ตัว M/B ลองDriverใหม่ดูครับ

ส่วนเสียง Flac กับ MP3(320kbps) ถ้าลำโพงไม่ดีจริง หรือบบางทีีหูยังไม่ได้ ก็ฟังไม่ออกหรอกครับ เสียงมันไม่ได้ต่างกันอะไรขนาดนั้น

vasanchai
13th March 2014, 17:32
ถ้าเทียบ การ์ดเสียงกับออนบอร์ด การ์ดแยกจะช่วยอะไรเยอะไหม จากปากคนที่เคยเล่น

nekoload
14th March 2014, 06:00
สรุปไม่ได้ครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาไม่พอนะครับ แล้วผมก็อ่านไม่รู้เรื่องจริงจริงต้องขอโทษด้วย
ลำโพงอะไร สำหรับคอมหรือธรรมดา active หรือ passive การต่อ ต่อแบบไหนยังไง
แล้วลำโพง 5.1 หรือ 2.1 หรือ 2.0

ทดลองง่ายง่ายครับถ้าต่อกับหูฟังได้แสดงว่าเป็นที่ลำโพงหรือสายที่ต่อหรือที่หัวแปลง
ถ้า Sound เสียซื้อตัวละ 100 กว่าที่เป็น usb มาลองก็ได้ครับแต่ไม่แนะนำห่วยกว่า on board อีกนะ

ถ้าถามว่ามี sound quality มากแค่ไหนมันขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ
1. แหล่งกำเนิดเสียง เช่น SoundCard และไฟล์ที่อ่าน
2 ตัวขับเสียง เช่น แอมป์ขยายเสียง
3 ลำโพง
4 สภาพแวดล้อม เช่น ตำแหน่งการตั้งลำโพง และ พื้นผิวที่มีการดูดซับการสะท้อน

ไม่รู้จะบอกว่ายังไงดี ถ้า SoundCard ดีแต่ปัจจัยอื่นแย่เสียงที่ออกมาคุณภาพเสียงที่ออกมามันก็ได้แค่เท่านั้น
โดยที่การ์ดแยกแต่ละยี่ห้อจะใช้ระบบไม่เหมือนกัน แต่ไฟล์นั้นต้องรองรับด้วยถึงจะใช้ได้ซึ่งจะส่งผลให้เสียงดีกว่า
แต่ SoundCard ถ้าตัวถูกหรือรุ่นเก่ามันก็เท่ากับ on board นั่นแหละครับดีไม่ดีจะแย่กว่าด้วยซ้ำ