PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถึงบุคคลที่มีมือถืออัจฉริยะ( smart phone) ทั้งหลายแหล่ :-p

pondsif01
13th March 2014, 19:46
คือว่าคือ แค่อยากบ่นให้ฟังเฉยๆ ว่าโคตรรำคาณ เพราะผมเป็นคนที่ติดนิสัยเดินเร็วๆ เร็วพอๆกับมนุษย์เงินเดือนญี่ปุ่นนั้นแหล่ะ เร็วประมาณวิ่งจ็อคกิ่งได้มั้ง

แล้วที่นี้ปกตินิสัยคนไทยแต่ใหนแต่ไรมักจะเดินกันชิลๆ บ้างก็เป็นคู่รัก บ้างก็เป็นกลุ่มเพื่อน ผมก็ไม่ว่าอะไรเพราะสกิลหลบหลีกผมสูง

แต่ปัญหาเมื่อเจอพวกมนุษย์ก้มหน้านี่ดิ สลัดเอ้ย ถ้าพวกคุณนั่งเล่นอยู่ในที่ ที่เค้าจัดให้ นั่งเล่นบนรถ BTS รถเมล์จะไม่ว่า แต่นี่มาเดินไปก้มหน้าเล่นไป

เดินๆ หยุดๆ ! ชนกันโคตรบ่อย แค่อยากบ่นให้ฟังว่าพวกบ้านี้มันเป็นไรนักหนา แค่เก็บมือถือซักแปบแล้วช่วยเดินให้มันดีๆหน่อย

บางคนเค้าก็รีบ มีธุระของเค้า ในที่สารถธารณะมันควรมั้ยที่จะมาเดิน (เหมือนคลาน) ช้าโคตรๆกว่าปกติ เซ็งงงงง

ภาพปลากรอบ

http://www.saisawankhayanying.com/wp-content/uploads/2014/01/630-1-300x180.jpg
เครดิตภาพ Smart-Mobile.com และ www.saisawankhayanying.com

kom007
13th March 2014, 20:01
คิดมากไปก็เครียดเปล่าๆ ปล่อยวาง จะเปลี่ยนความคิด นิสัยคนมันยาก

BenzdezzS
13th March 2014, 20:06
คนเดินก็เดินให้ระวังครับ คนเล่น เล่นแล้วเดินแบบระวังก็มี .... เช่นผม !!

sanser007
13th March 2014, 20:09
หิวปลากกรอบแล้วครับ // เผ่น

ChaDcHaN
13th March 2014, 20:10
เดินแทรก เดินเบียด เดินชนไปเลยครับ
เราไม่ผิดครับ

suppermama
13th March 2014, 20:15
http://image.ohozaa.com/i/a6d/3gl3lQ.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/wHD6yClk9rB0K0hH)

ผมก็มี smart phone นะ แต่ทำตัวแบบนั้น ผมก็ไม่ชอบเหมือนกัน

_SaBasTaiN_
13th March 2014, 20:15
ผมก็เคยเห็นอยู่เหมือนกันบ่อยเลยใกล้ๆตัวเลยก็พวกเพื่อนผู้หญิงนี่เเหละเดินๆกันอยู่ชอบควักโทรศัพท์มายืนกดๆๆๆส่วนตัวผมดูเเล้วมันแปลกๆนะเอากลับไปกดที่บ้านก็ได้ถ้าไม่ใช่ธุระรีบร้อนอะไรเห็นเเล้วกลัวเเทนตาไม่ดูทางมัวเเต่ดูโทรศัพท์

clean1447
13th March 2014, 20:24
ถ้ารำคาญจัด ถีบลงรางไปเลย

เบื่อมาก คนแบบเนี่ย วันๆนั่งกด ตอนนั้นไปเที่ยวกับเพื่อน ประมาณ 5 คนมั้ง รวมเราด้วยก็ 6

ตอนนั้นไปหาอะไร เชื่อป่ะ หลังจากนั้ไม่ได้คุยกันอีก เลย เพราะ เหตุการณ์ธรรมดา สั่งอะไรมากิน เพื่อนบอกถ่ายรูปแปบ ครั้งแรกไม่เป็นไร

ครั้งที่ 2 ระหว่างกิน อาการเริ่มออกและ ครั้งสุดท้าย ไม่ไหวแล้ว นี้...ึงจะถ่ายหรือจะแ...ก เอาสักอย่าง สรุปครั้งนั้นไม่คุยกันอีกเลย

แต่ไอ้สังคมแบบนี้เจอทุกที่ สรุป อยู่มันคนเดียวนั้นแหละ

แล้วตอนนั้นไปกรุงเทพ ดูงาน คอม เราเห็นคน 2 คนกำลังเดิมมา อีกคนอยู่ข้างหน้า เดินไปกดไป ส่วนข้างหลังก็รีบ แต่ไปไม่ได้ เพราะคนโครตเยอะ
พอถัดมา คนที่อยู่ข้างหลัง เดินชน คนที่กดอยู่ แล้ว IPhone ก็ร่วง ถามว่าครั้งนี้ใครผิด แน่นอน ถ้าคนทั่วไปที่เป็นสังคมก้มหน้า จะบอกว่าคนชนนั้นแหละที่ผิด
แต่สำหรับคนปกติ ไอ้คนเดินกด นั้นแหละที่ผิด ช้า น่ารำคาญ

น่าปิด 3G ทั้งโลกดูสักวัน เชื่อป่ะ จะมีคนบ้าเป็นล้าน คนตายเป็นหมื่น ชีวิตปัจจุบัน มันติดสังคมออนไลน์มากเกินไป

แล้วก็นะ เตือนสำหรับ ครอบครัว ไปนั่งกินข้าว แต่ไม่กิน ไปนั่งกด ก้มหน้าทั้งครอบครัว สงสัยเหมือนกันว่า ทำไรฟร่ะ เลยลองเชียวๆ ไปดู
สรุปว่า คุยกันในครอบครัวนั้น แหละ คิดในใจ ทำไมพวก..ึง ไม่เงยหน้าขึ้นมาคุยกันแบบปากต่อปากว่ะ ปัญญาอ่อน เกินไปและ

ถ้าถามว่า แล้วเรา ไม่เล่นหรอ บอกได้เลย ไร้สาระ Line ติดเครื่องไว้ระดับบารมี ก็เท่านั้น มันโทรศัพท์ โทรคุยกันง่ายกว่า ถูกกว่า ครั้งเดียวเคลีย ไม่ต้องรอ

theerapatau
13th March 2014, 20:25
555เหมือนกันครับ ผมเป็นคนเดินเร็ว แต่ผมวิ่งช้า ไอเรื่องก้มหน้าก้มตาเล่นผมก็รำคาณครับ แม่ผมก็เล่นบ่อยมากแต่ไม่เล่นตอนเดินก็เท่านั้น

THE MIZ
13th March 2014, 20:34
ผมชอบความคิดของ จขกท น่ะ

เบื่อพวกชอบอวด Iphone , Samsang Galaxy ด้วย เฮ้อ...

vasanchai
13th March 2014, 20:34
:o:o สุด ๆ ครับ เดินชนก็ไม่ได้นะ ถ้าเครื่องเขาตกก็เรียบร้อย งานเข้าเราล่ะทีนี้

ปกติผมก็กดครับ ที่หยุด แล้วหาที่พิงก่อน เพราะสกิลไม่สูงพอ ที่จะเดินไปกดไปได้ ไม่เซียนพอ

Arpple
13th March 2014, 20:36
ผมจะหยิบอะไรมาเล่น มาดู มาอ่านเฉพาะเวลาอยู่กับที่เท่านั้น กลัวตก กลัวสะดุด - -
ไม่เข้าใจมันสำคัญขนาดต้องเดินไปเล่นไปเลยเหรอ ตกขึ้นมากกี่หมื่นละนั้น

underforest
13th March 2014, 20:40
เคยไปนั่งกินเหล้าบ้านเพื่อนครั้งนึง ไป5-6คน(รวมผม)แม้งเล่นมือถือกันหมดเลย ผมอึดอัดจนต้องขอกลับบ้านก่อน

น่าเบื่อมาก คิดในใจว่าทำไมต่างคนต่างกินแล้วคุยกันในไลน์วะ หลังๆมาผมเลยไม่ค่อยแตะสมาร์ทโฟนของตัวเอง

รวมถึงลบไลน์กับเฟสบุ๊กออกจากเครื่องด้วย

pondsif01
13th March 2014, 20:53
โชคดีที่กลุ่มผมมีหลายคนและติดสมาทโฟนก็หลายคนแต่จะมีเพื่อนคนนึงที่เป็นผู้ทรงคุนวุฒิ ติสตัวพ่อ ไม่ชอบเทคโนโลยี เลยควบคุมคนอื่นไม่ให้แตะโทสับได้
แต่โคตรรำคาณเลย อยากรู้ว่าพวกนี้ไม่แตะมือถือจะตายมั้ยหว่า ปกติ SS galaxy ผมปัจจุบันมีไว้ โทรเข้า โทรออก จดบันทึกข้อมูลสำคัญเท่านั้นเอง
แต่ผมจะติดนิสัยพกกล้อง Dslr มากกว่า สนุกกว่าเยอะ เวลาได้เห็นอะไรสวยงามรอบตัวที่มนุษย์ก้มหน้าไม่เคยเห็น แถมยังได้บันทึกช่วงเวลานัน้ๆไว้ด้วย อิอิ

หิวปลากกรอบแล้วครับ // เผ่น
เชิญตามสบายเลยครับ ธาตุเหล็กล้วนๆ บ้านผมขายขีดละ 10 บาทตัวแบบในรูป ,,,,,,,,,,,,,,,,,,,, ถรุยยยยย์
http://www.pentagonpost.com/wp-content/uploads/2013/09/fossil-fish.jpg

pongtpongt
13th March 2014, 20:55

Zidane
13th March 2014, 20:57
เคยเล่น Assassin's Creed มั้ยครับ ถ้าเคยก็ศึกษาเลย เราให้คนอื่นปรับเข้าหาเรามันยากกว่าเราปรับหาเค้าเอง

MooEnTint
13th March 2014, 21:01
สังคมก้มหน้าครับ ยุคนี้ ยอมรับเหอะครับ ฮ๋าๆๆ

Ladyloveyou
13th March 2014, 21:07
เราไม่ค่อยเดินเล่นมือถือ เพราะปกติเราเป็นคนซุ่มซ่าม แค่เดินเฉยๆก็สะดุดนู่น ชนนี่อยู่แล้ว ถ้าเล่นมือถือไปด้วยไม่ต้องพูดถึง เลยไม่ค่อยหยิบมาเล่น ส่วนใหญ่จะหยิบออกมาดูเวลา (เราไม่ชอบใส่นาฬิกาข้อมือ) ไม่ก็มีคนโทรมาก็หยิิบออกมารับ แต่ถ้ายืน นั่งเฉยๆบนรถเมล์หรือที่อื่นๆ จะหยิบมาเล่นเสมอ (ก็คนมันเบื่อนี่นา) ส่วนคนก้มหน้าเล่นมือถือจนไม่สนสิ่งรอบข้าง เราไม่ค่อยเจอนะคะ เจอแต่คนเดินอยู่ข้างหน้าเรา แล้วเดินช้ามากเป็นเต่าคลาน จนเราต้องเร่งสปีดแซงตลอด

kingcesar
13th March 2014, 21:16
ผมไม่ค่อยจะอะไรนะ ส่วนใหญ่มันก็เป็นกิจวัตรของสังคมเมืองอันยุ่งเหยิงอยู่แล้ว คนมันเสพติดเทคโนโลยีไปแล้ว จะแก้ก็ยาก
เรามีสถานะเป็น คนอื่น จะเข้าไปก้าวก่ายเขาก็ใช่ที่ ผมเองก็เป็นคนที่เดินเร็วเหมือนกัน แต่ผมจะระวังอยู่ตลอด
ถ้ามันจะชนจริงๆผมเองจะเป้นฝ่ายที่พยายามเบี่ยงตัวออก จะได้ไม่เกิดปัญหาทางด้านอารมณ์หรือการกระทบกระทั่งกัน

peacepe2
13th March 2014, 21:40
ผมว่า ส่วนใหญ่ คนที่เดินคนเดียว เเล้วหยิบมือถือมาดู หรือมาเล่น ส่วนใหญ่ ทำเพราะเเก้เขิน เเก้ประหม่ามากกว่า ซึ่งผมก็เป็น1ในนั้น ทำจนติดเป็นนิสัย :sweat

bigbang06
13th March 2014, 21:40
ผมก็เจอบ่อยนะแบบนี้ ผมก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่

เดี๋ยวนี้ก็ สไลน์ กันหมดละ มีผมยังเป็นปุ่มกดยังขาวดำอยู่

้เทคโนโลยีจะมาแทนที่แล้วสินะ *

BackKoMz-
13th March 2014, 22:26
เดินบังCreepครับ ผมเรียกงี้ แหะๆๆ

darkperson50
13th March 2014, 22:39
เจอมากับตัวเลยครับ แต่ไม่เกี่ยวกับจะเดินชนนะครับ
แบบว่าเพื่อนชวนกันไปกินนม ขนมปังไรงี้แบบไม่ได้เจอกันนาน
พอไปถึงก็แบบต่างคนต่างกดมือถือ พอผมชวนคุยก็บอกแปปขอคุยไลน์แปป
อ้าวกำ แล้วตกลงจะนัดกันมาทำไม สุดท้ายแทบไม่ได้คุยกันเลยมัวแต่เล่นมือถือ เฮ้อ T_T

DeadCarnival
14th March 2014, 02:19
เบื่อโคตรครับ อยากจะถีบให้****ตีลังกาไปเลย ห่าน!!

bararasza
14th March 2014, 03:21
เป็นอุปกรณ์เทคโนโลยีที่ผมชอบมันนะเวลาอยู่กับตัวเอง

แต่เกลียดในเวลามันอยู่กับสังคม

เช่น

1.ไปกินข้าวกับแฟน (ผมก็รู้สึกเหมือนมากินคนเดียว)

2.ไปเที่ยวกับครอบครัว (ก้มหน้าก้มตาไม่สนทนากันเล๊ย .....ผมก็ด้วยแหละ555+)

3.ไปกับเพื่อน เที่ยว สังสรรค์ ก็ก้มหน้าก้มตา ผมโครตจะเซ็ง เพราะไม่ชอบงัดโทรศัพท์ขึ้นมาในที่สาธารณะ

4.เช่นเดียวกับ จขกท. เดินในทางคนเดิน (ผมเป็นคนเดินไว....บางที่ก็หยิบขึ้นมาเพื่อถามทั้งแชทว่า อยู่ไหน ถึงแล้ว!!!)

pug1
14th March 2014, 03:53
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ บางทีไปนุ่นนี่นั่นกะเพื่อน
พอได้ที่นั่งกันปุ๊บ แ_่งหา wifi กันปั๊บ แล้วแต่ละคนก็เอาไอ่พวกสมาร์ทโฟนมากดกันสนุกเลย ปล่อยให้ผมนั่งเงียบอยู่คนเดียว
แล้วตอนไปกินอะไรกันทีนี่ก็สุดๆ ก้นยังไม่ทันจะได้นั่งเลย ถามพนักงานก่อนสั่งละ "ที่ร้านมีรหัสไวไฟมั๊ยครับ?"
แล้วบางทีก็คุยๆกัน (ผมก้คุยกะมันตอนมันนั่งจิ้มอยู่นั่นอะแหละ) พอผมถามไรมันมันก็จะเงยหน้าขึ้นมาถามกลับ "หะ อะไรนะ เมื่อกี้ได้ยินไม่ชัด"
โห การที่มุงนั่งจิ่มนี่มันทำให้มุงหูหนวกด้วยเหรอฟะ?
แล้วมันก็ชอบคุยกันเรื่องเกี่ยวกับไอ่ที่มันคุยกันในไลน์ในอะไรนั่นแหละ บางทีก็ชอบนั่งหัวเราะกันคนเดียว
มีหลายครั้งมากเลยที่รู้สึกเดียวดายทั้งๆที่อยู่กันเป็นกลุ่ม
อยากจะลุกขึ้นแล้วตะโกนออกไปว่า "เห้ย พวกมุงช่วยเก็บมือถือของพวกมุงกันก่อนได้ปะ มาสังสรรค์นะเห้ย ใช้ปากคุยกันหน่อยเดะ"

krisana
14th March 2014, 04:25
ผมก็เคยเห็นอยู่เหมือนกันบ่อยเลยใกล้ๆตัวเลยก็พวกเพื่อนผู้หญิงนี่เเหละเดินๆกันอยู่ชอบควักโทรศัพท์มายืนกดๆๆๆส่วนตัวผมดูเเล้วมันแปลกๆนะเอากลับไปกดที่บ้านก็ได้ถ้าไม่ใช่ธุระรีบร้อนอะไรเห็นเเล้วกลัวเเทนตาไม่ดูทางมัวเเต่ดูโทรศัพท์

นอกเรื่อง....ลายเซ็นต์เรื่องอะไรหรอครับ หน้าอย่างฟิน 5555

TsunaZ
14th March 2014, 04:46
ถ้ารำคาญจัด ถีบลงรางไปเลย

เบื่อมาก คนแบบเนี่ย วันๆนั่งกด ตอนนั้นไปเที่ยวกับเพื่อน ประมาณ 5 คนมั้ง รวมเราด้วยก็ 6

ตอนนั้นไปหาอะไร เชื่อป่ะ หลังจากนั้ไม่ได้คุยกันอีก เลย เพราะ เหตุการณ์ธรรมดา สั่งอะไรมากิน เพื่อนบอกถ่ายรูปแปบ ครั้งแรกไม่เป็นไร

ครั้งที่ 2 ระหว่างกิน อาการเริ่มออกและ ครั้งสุดท้าย ไม่ไหวแล้ว นี้...ึงจะถ่ายหรือจะแ...ก เอาสักอย่าง สรุปครั้งนั้นไม่คุยกันอีกเลย

แต่ไอ้สังคมแบบนี้เจอทุกที่ สรุป อยู่มันคนเดียวนั้นแหละ

แล้วตอนนั้นไปกรุงเทพ ดูงาน คอม เราเห็นคน 2 คนกำลังเดิมมา อีกคนอยู่ข้างหน้า เดินไปกดไป ส่วนข้างหลังก็รีบ แต่ไปไม่ได้ เพราะคนโครตเยอะ
พอถัดมา คนที่อยู่ข้างหลัง เดินชน คนที่กดอยู่ แล้ว IPhone ก็ร่วง ถามว่าครั้งนี้ใครผิด แน่นอน ถ้าคนทั่วไปที่เป็นสังคมก้มหน้า จะบอกว่าคนชนนั้นแหละที่ผิด
แต่สำหรับคนปกติ ไอ้คนเดินกด นั้นแหละที่ผิด ช้า น่ารำคาญ

น่าปิด 3G ทั้งโลกดูสักวัน เชื่อป่ะ จะมีคนบ้าเป็นล้าน คนตายเป็นหมื่น ชีวิตปัจจุบัน มันติดสังคมออนไลน์มากเกินไป

แล้วก็นะ เตือนสำหรับ ครอบครัว ไปนั่งกินข้าว แต่ไม่กิน ไปนั่งกด ก้มหน้าทั้งครอบครัว สงสัยเหมือนกันว่า ทำไรฟร่ะ เลยลองเชียวๆ ไปดู
สรุปว่า คุยกันในครอบครัวนั้น แหละ คิดในใจ ทำไมพวก..ึง ไม่เงยหน้าขึ้นมาคุยกันแบบปากต่อปากว่ะ ปัญญาอ่อน เกินไปและ

ถ้าถามว่า แล้วเรา ไม่เล่นหรอ บอกได้เลย ไร้สาระ Line ติดเครื่องไว้ระดับบารมี ก็เท่านั้น มันโทรศัพท์ โทรคุยกันง่ายกว่า ถูกกว่า ครั้งเดียวเคลีย ไม่ต้องรอ

อ่านแรกๆก็มีสาระ ๆ หลังมาๆ โชว์หล่อ ผมว่าคงไม่สวนโลกขนาดนั้นหรอก 55555 :rofl

ActiveX13
14th March 2014, 07:04
"ทุกวันนี้พวกเราใช้ Smart Phone
พวกเราขับ Smart Car
แต่ที่พวกเรายังไม่ค่อยมีก็คือ Smart People"

- โดราเอม่อน อเล็กซานเดอร์ โครนีเลียส 880GTX

Prirya
14th March 2014, 08:23
มีคนเป็นโรค คอ เพราะก้มเล่นมันมากไปแล้วนะครับ ต้องไปยืดคอเลยทีเดียว และ มีคนโดนด่าบุพการีเพราะมันเล่นตอนอยู่บนท้องถนนในจังหวะรถออกตัวไฟเขียว

CanDiiZ
14th March 2014, 08:36
เล่นเยอะไปน่ะ บางที

ความคิดดีเหมือนกัน ลองให้เน็ตล่มทั้งโลกดู คงมีคนเป็นโรคเครียด ลงแดงกันเพียบ

แล้วมันจะมีพวกมนุษย์ก้มหน้าบนรถไฟฟ้า ชอบยืนขวางประตูขอทางไม่หลีก ผมชนเลยแหละตกก็ตกเรื่องของคุณ

เลิกเล่นไม่กี่นาทีมันจะเป็นอะไรไป :punish

pondsif01
14th March 2014, 15:29
มีคนเป็นโรค คอ เพราะก้มเล่นมันมากไปแล้วนะครับ ต้องไปยืดคอเลยทีเดียว และ มีคนโดนด่าบุพการีเพราะมันเล่นตอนอยู่บนท้องถนนในจังหวะรถออกตัวไฟเขียว

บ่อยครับผมเวลาไปใหนกับพ่อ ไม่ก็นั่งบนแท็กซี่ ยิ่งรถคันหน้าเป็นวัยรุ่นสาวๆนะ กว่าจะออกตัว ก้มหน้าเล่นมือถือเพลินเลย เคยเจอแท็กซี่ที่นั่งเปิดกระจกไปด่าด้วย

dkbellx1
14th March 2014, 18:56
ก็เป็นเพราะเทคโนโลยีมันมีบทบาทมากเกินไปครับ

มันก็เริ่มจากมีการผลิตจำพวกสมาร์ทโฟน มาแข่งกันอ่ะ พอเจ้าโน้นทำมาดีกว่า เจ้านี้ก็เอาบ้างๆ ทำไปแบบนี้เรื่อยๆ

ไอ่คนเราก็ชอบตามกระแส พอเหนคนอื่นถือรุ่นใหม่ๆ โห อยากซื้อบ้าง

แล้วเป็นไงหล่ะ พอได้ของใหม่มา เล่นทั้งวัน

ถึงบางอย่างไม่ใหม่ก็เถอะคับ ถ้ามีอะไรใหม่ๆมาก็เล่นมันอยู่อย่างนั้น ไม่สนใจโลกภายนอก

ขาดการปฏิสัมพันธ์กับคนรอบข้าง

ก็กลายเป็นภาพอย่างที่ท่านยกตัวอย่างมาอ่ะคับ

ยืนจะถึงหน้า ถึงจมูกกันอยู่แล้ว แต่ดันไม่คุยกันเลย

และอย่างกรณีที่ท่านบอก ขนาดเดินชน ก็หันมามองแบบนึง แล้วก็ไปเล่นต่อ อย่างนี้หรือเปล่าคับ????????

:pardon

starscream
18th March 2014, 13:07
สังคมก้มหน้า ผมเองก็เบื่อเหมือน จขกท. เหมือนกันครับ