PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเรื่อง Sound Card อะครับ

double6
13th March 2014, 22:49
พอดีวันนี้ลื้อคอมเครื่องเก่าของท่านพอแล้วไปเจอ Sound Card ของ Creative BlastX อะไรสักอย่างนี้แหละ
แต่ส่วนตัวแล้วเดี๋ยวนี้ผมใช้แต่หูฟัง เลยอยากจะถามว่าภ้าใส่ Sound card แล้วเสียงมันจะออกมามีหลายมิติ เหมือนตอนเราไปดูโรงหนังไหมครับ

คือเคยไปดูโรงหนังที่เสียงมันแบบมีมิติแบบว่า ดังด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง อะไรประมาณนี้่อะครับ แล้วไอ้พวก 5.1 กับ 7.1 ละครับมันคือยังไง
แล้วถ้าผมมีหูฟังที่มันบอกว่ารองรับ 5.1 เอย 7.1 เอยนี่ มันจะสามารถรับเสียงเหมืนออย่างโรงหนังได้เลยไหมครับ

คือไม่เข้าใจจริงๆแล้วก็สงสัยมากด้วยจ่ริงๆ แล้ว Sound card มีมีตั้งหลฃายรู เราก็ใส่แค่รูเดียวนั้นเหรอครับ

คือสงสัยมานานมากแล้ววว ขอบคุณครับ :blush

qwerty2536
14th March 2014, 07:13
อย่างแรกเสียงจะมีหลายมิติไหม เสียงจะดีไหมขึ้นอยู่ก่ะ ซาวกาดเองว่าดีแค่ไหน และ ตัวหูฟังหรือลำโพงด้วย เพราะถ้าหากอย่างใดอย่างหนึ่งไม่สมดุลกันยังไงมันก็ไม่สามารถดึงความสามารถที่แท้จริงออกมาได้ครับ55 (เว้อไปป่ะ)

ส่วนการต่อ 5.1-7.1 นั้นถ้าเป็นแบบแท้จะมีขั้วต่อเยอะครับเช่น แยก ซ้าย-ขวา เซน-ซับ หลัง ข้าง ครับแจ็คจะเยอะ แต่แบบจำลองก็มีนะ

geomanOo
14th March 2014, 07:47
5.1 มีลำโพง6ตัว ประกอบด้วย ลำโพงคู่หน้า 2ตัว ตรงกลาง1ตัว คู่หลัง2ตัว subwoofer 1ตัว(เพราะมันให้เสียงในย่ายความถี่ต่ำจึงไม่นับเป็น 6)

7.1 มีลำโพง8ตัว ก็เหมือน 5.1 เพียงเพิ่มลำโพงด้านข้างมาอีก2ตัว

ส่วนsoundcardที่มีหลายรูคือใส่เเยกลำโพงเช่น คู่หน้าต่อช่องเขียว คู่หลังช่องน้ำเงิน (นอกนั้นจำไม่ได้เเหะๆ) หรือถ้ามีช่องoptical ก็ต่อเส้นเดียว

double6
14th March 2014, 16:55
งั้นแสดงว่าถ้าผมใช้หูฟังที่มันบอกพวก 5.1 หรือ 7.1 แท้ๆเนี้ยะ หูฟังมันจะต้องมีสายต่อหลายเส้นถูกปะครับ แล้วเราก็เอาไปต่อตามรูของซาวการ์ด
ผมเข้าใจแบบนี้ถูกไหมครับ

ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากๆเลยครับ แฮะๆ :blush

anbiun
14th March 2014, 17:06
งั้นแสดงว่าถ้าผมใช้หูฟังที่มันบอกพวก 5.1 หรือ 7.1 แท้ๆเนี้ยะ หูฟังมันจะต้องมีสายต่อหลายเส้นถูกปะครับ แล้วเราก็เอาไปต่อตามรูของซาวการ์ด

ขอบคุณท่านทั้ง 2 มากๆเลยครับ แฮะๆ :blush

อ่อ..ผมว่า มันน่าจะมี รูเดียวนะครับ หูฟัง มันเป็น 5.1 หรือ 7.1 อยู่ข้างในเลย

ส่วนแจคหลายๆ แจคเนี่ย มันของลำโพง เพราะผมก็ใช้อยู่ รกมากๆ แต่หูฟัง หลายแจค เนี่ยยังไม่เคยเจอ..

geomanOo
14th March 2014, 17:11
หุฟัง5.1เเท้ๆ น่าจะประมาณนี้ครับhttp://notebookspec.com/web/wp-content/uploads/2011/09/n4g_u664_pc51v1.jpg

ส่วนใหญ่ถ้าจำไม่ผิดนะ หูฟังรุ่นใหญ่เสียง5.1หรือ7.1มักจะมีsoundcard(เรียกถุกไหมหว่าบางที่เรียกเป็นเเอมป์)เป็นของตัวเองมาให้ อย่างพวก steelseries siberia v2 (หรือไม่หว่าจำไม่ได้)

anbiun
14th March 2014, 17:14
หุฟัง5.1เเท้ๆ น่าจะประมาณนี้ครับhttp://notebookspec.com/web/wp-content/uploads/2011/09/n4g_u664_pc51v1.jpg

ส่วนใหญ่ถ้าจำไม่ผิดนะ หูฟังรุ่นใหญ่เสียง5.1หรือ7.1มักจะมีsoundcard(เรียกถุกไหมหว่าบางที่เรียกเป็นเเอมป์)เป็นของตัวเองมาให้ อย่างพวก steelseries siberia v2 (หรือไม่หว่าจำไม่ได้)

อ่อมันเป็นอย่างนี้นี่เอง เพิ่งเคยเห็น :sweat

qwerty2536
14th March 2014, 19:59

ครับผมถ้าแท้ๆจะมีหลายแจ็คแต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่ก่ะรุ่นด้วยบางตัวอาจเข้ากับคอมเป็นแบบ USB แต่ในตัวหูฟังอาจมีซาวกาดอยู่หรือ ปัจจุบันมีซาวกาดจำลองเสียงให้เป็น 5.1 หรือ 7.1 เอามาใช้กับหูฟังที่เป็นแบบธรรมดาซึ่งก็ถือว่าโอเคพอสมควรในระดับหนึ่งล่ะครับ

double6
14th March 2014, 23:49
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ อยากจะลองหามาใช้สักหน่อยแล้วซิ เกิดติดใจไปดูหนังในโรคแล้วแบบว่าเสียงมันมีมิติดี ชอบครับชอบ :o