PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมไม่แนใจว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่านะ

Eucliwood Hellscythe
14th March 2014, 20:30
ผมคิดว่า ทางหลวงชนบทที่มีความสำคัญในระดับหนึ่ง ก็คือ
ทางหลวงที่เป็นทางเชื่อมระหว่างตัวอำเภอ กับทางหลวงแผ่นดิน หรือทางเข้าตัวอำเภอต่างๆ(เช่น ข้อ 2,3,4)
หรือเป็นสายที่ใช้เป็นทางเชื่อมระหว่างจังหวัด (เช่น ข้อ 1,5)
ควรเป็นทางที่อยู่ในอาณัติของกรมทางหลวง เพราะ
เมื่อเป็นทางของกรมทางหลวงแล้ว จะมีการดูแลอย่างดีกว่า มีมาตรฐานที่สูงกว่า เชื่อมต่อกับทางของกรมทางหลวงได้อย่างลงตัว อีกทั้งจะทำให้มีคนไว้ใจและสัญจรได้มากกว่าเดิมอีกด้วย
ผมก็เลยร่ายให้ทางเหล่านี้ ตกเป็นของกรมทางหลวงครับ
https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn1/t1/10006976_672589622782183_1275919623_n.jpg
ปล.พื้นที่และเวลาจำกัดครับ ความจริงที่เข้าข่ายน่าจะมากกว่าร้อยเส้นด้วยซ้ำ แต่ก็ขอย่อตัวสำคัญๆ เหลือแค่ 5 เส้นนะครับ
ประกอบด้วยทางในจังหวัดอุดรธานี 4 สาย และเลยอีก 1 สายครับ

ความสำคัญของสายทั้ง 5 มีดังต่อไปนี้
สายที่ 1 เป็นสายเข้าอำเภอประจักษ์ศิลปาคม ทะเลบัวแดง และอำเภอไชยวานครับ และยังใช้เป็นทางลัด/เลี่ยงเทศกาล ในการไปสู่ จ.สกลนครได้อีกด้วย
สายที่ 2 สายนี้ใช้เชื่อมระหว่างอำเภอศรีธาตุและโนนสะอาด และเป็นทางลัดในการเชื่อมกับถนนมิตรภาพ
สายที่ 3 เป็นทางที่ใกล้ที่สุดในการเชื่อม อ.หนองแสง กับถนนมิตรภาพ และ อ.กุมภวาปี
สายที่ 4 เป็นทางเข้า อ.กู่แก้ว
สายที่ 5 เป็นทางเชื่อม วังสะพุง-ภูเรือ และยิ่งกว่านั้นคือเป็นเส้นทางในการลัดจากภาคอีสานตอนบนไปยังภาคเหนือครับ