PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครที่เล่นกล้องหรือเรียนคณะนิเทศ ช่วยหน่อยครับผม

pondsif01
14th March 2014, 21:45
พรุ่งนี้สอบแล้ว แต่ยังไม่แน่นเท่าไหร่

1. เลนส์กล้องมีกี่ประเภทครับ ตามที่ผมเข้าใจ มี
- เลนส์ nomal ก็คือเลนปกติประมาณเล่น fix 50 รึป่าว
- เลนส์ wide ก็คือเลนส์ที่ไว้ถ่ายพวกฉากธรรมชาติ ภาพกว้างๆ ทางยาวเลนส์ประมาณ 35 ได้ป่าวหว่า
- เลนส์ tele อันนี้ไม่ค่อยเข้าใจ มันใช่เลนส์ zoom ใช่ป่าวครับ ที่ตากล้องข้ามสนามบอลใช้กัน
*** แต่ถ้าแยกประเภทใหญ่ก็มี 2 ครับ เลนส์เดี่ยว(prime/fix) และ เลนส์ซูม สงสัยว่าถ้าจะตอบว่าเลนส์มีกี่ประเภทควรตอบแบบใหนดี

2. ISO คืออะไรครับ ปกติที่เราทราบๆกันมันก็คือตัวรับความไวแสง ผมก็ใช้กล้อง Dslr มานานซักพักแล้ว แต่ก็อยากรู้ครับ
ทำไมดัน iso สูงกล้องถึงมี noise เยอะ ** หาข้อมูลเจอแต่วิธีใช้ อยากได้คำอธิบายเกี่ยวกับ iso มากกว่าครับ

3. มุมการรับภาพ คืออะไรหว่า หาข้อมูลไม่ได้เลย

ปล.อย่าไล่ให้ไปหา google นะครับ งง กับ google เลยมาที่นี้แหล่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

OUTbreaK!!!
14th March 2014, 22:03
ค่า iso น้อยความละเอียดของภาพก็จะสูง แต่จะทำให้การถ่ายภาพที่ไม่ค่อยมีแสงยากขึ้น เพราะต้อง ลดสปีดชีตเตอร์ให้ช้า และรูรับแสงให้กว้าง ถ้าไม่ได้เล่นเทคนิคสปีดชีตเตอร์ต่ำ ถ้าเป็นการถ่ายคนจึงด้องดันค่า iso ให้สูงขึ้นเพื่อเร่งสปีดชีตเตอร์ เมือเราปรับ iso สูงๆ เซนเซอร์จะพยายามดึงแสงในจุดที่มืดที่มีลายระเอีดยไม่ชัดเจนภาพก็เลยเกิดจุดแปลกๆไม่เนียนครับ

มุมรับภาพ อาจจะเป็นมุมของช่างภาพ กับวัตถุ แสง

เรื่องเลนส์ ผมก็ไม่รู้ว่ามันมีกี่ประเภท ไม่เคยศึกษาสักที่ รู้แต่ ฟิก เทเล มาโคร วาย ฮาฮา

rofteamza10
14th March 2014, 22:25
ผมจะอธิบายตามที่ผมเข้าใจน่ะครับ ผมก็เรียนนิเทศมาเหมือนกับคุณน่ะครับ

1.ประเภทของเลนส์
1.1 เลนส์ไวต์.....ต่ำกว่า35 มม.
1.2 เลนส์ normol.....ระหว่าง35-50 มม.
1.3 เลนส์ ถ่ายภาพไกลๆ (telephoto)
1.4 เลนส์ มาโคร.....60 มม.
1.5 เลนส์ตาปลา 180 องศา
1.6 เลนส์ถ่ายภาพสถาปัต
1.7 เลนส์ซูม.....ตัวอย่าง 24-70 มม.
1.8 เลนส์ ทางยาวโฟกัสคงที่.....ตัวอย่าง 400 มม.
ISO
ค่า ISO คือค่าความไวแสงในการรับแสง เช่น 64 100 200 400 ....
ค่า ISO ต่ำ ความไวในการรับแสงต่ำ ใช้กับภาวะแสงปกติ
ค่า ISO สูง ความไวในการรับแสงสูงขึ้น ใช้กับการถ่ายภาพในสภาพแสงน้อยหรือ
ต้องการความเร็วชัตเตอร์ที่สูงขึ้น
f stop หมายถึงค่ารูรับแสง
ค่ารูรับแสงที่มีค่าตัวเลขมาก เช่น f 11 f 16 f 32 แคบ แสงเข้าได้น้อย
ค่ารูรับแสงที่มีค่าตัวเลขน้อย เช่น f 2.8 f 3.5 f 4 เปิดกว้าง แสงเข้า ได้มาก
คิดแบบง่าย ๆ เหมือนการเปิดก๊อกน้ำให้ไหลลงกะละมัง ในที่นี้คือฟิลม์หรือจอรับภาพ
รูรับแสงกว้าง แสงเข้าได้มาก ใช้เวลาไม่มาก แสงก็เต็มจอรับภาพ (แป๊บเดียวน้ำก็เต็มกะละมัง)
รูรับแสงแคบ แสงเข้าได้น้อย ใช้เวลานานมาก กว่าแสงจะเต็มจอรับภาพ
(น้ำกว่าจะเต็มกะละมังใช้เวลานานมาก)
....หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยน่ะครับ...

ridermaster
14th March 2014, 22:35
นายเรียนคณะ สาขาอะไรครับใช่ตามหัวข้อกระทู้รึเปล่า?
อ่านจากคำถามนี่ดูเหมือนไม่รู้ธรรมดาแล้วนะ

kachanking
14th March 2014, 23:23
ผมไม่ได้เรียนนิเทศ แต่ก็พอมีความรู้เรื่องกล้องบ้าง ช่วยตอบให้แบบละเอียดๆนะคับ (ยาวหน่อยนะ 555)

1. เลนส์มีกี่ประเภท
อันนี้แล้วแต่คนจะแบ่ง
ถ้าแบ่งตามลักษณะโครงสร้างของเลนส์ ก็จะแบ่งเป็น เลนส์ซูม (Zoom Lens) กับเลนส์ฟิกส์ (Prime Lens, Fix Focal Length Lens)

แบ่งตามการใช้งาน ก็จะแบ่งเป็น เลนส์สำหรับถ่ายคน (Portrait Lens) เลนส์สำหรับถ่ายกีฬา (Sports Lens) เลนส์สำหรับถ่ายสัตว์ป่า (Wildlife Lens) เลนส์สำหรับถ่ายวิว (Landscape Lens)

ถ้าแบ่งตามมุมในการรับภาพ ก็จะแบ่งเป็น เลนส์มุมกว้าง (Wide-Angle Lens) เลนส์ปกติ (์Normal) เลนส์เทเล (Telephoto Lens)
ถามว่าตั้งแต่ช่วงเท่าไหร่ถึงเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่า Wide-Angle Lens ช่วงไหนเรียกว่า Normal อันนี้ไม่มีบอกตายตัวคับ แต่โดยส่วนมาก (ตามความเข้าใจของผมนะ) ที่ 35mm Equivalent
ตั้งแต่ 16mm ลงไปเป็น Ultra Wide-Angle
16-35 เป็น Wide-Angle
35-85 เป็นช่วง Normal
85-200 เป็น Tele
200+ เป็น Super-Tele

ละก็จะมีเลนส์พิเศษที่ไม่เข้าพวก เช่น เลนส์ตาปลา (Fisheye Lens) เลนส์ถ่ายสถาปัตยกรรม (Tilt-Shift Lens) เลนส์มาโคร (Macro Lens)

2. ISO คืออะไร
ISO คือความไวแสง (Sensitivity) ของ Sensor รับแสงในตัวกล้องคับ มีค่าพื้นฐานอยู่ที่ 100 ถ้ารับแสงมากขึ้น 1 Stop ก็คูณ 2 เข้าไป 1 ครั้ง เป็น ISO 200 หมายความว่า ISO 200 มีความไวแสงมากกว่า ISO 100 อยู่ 2 เท่า ในทำนองเดียวกัน ISO 6400 = 100*2*2*2*2*2 แปลว่า ISO 6400 มีความไวแสงมากกว่า ISO 100 อยู่ 5 Stop
ทำไมดัน ISO ขึ้นไปสูงๆแล้ว Noise เยอะ ก็เพราะว่าภายในตัว Sensor รับแสงจะมีสัญญาณรบกวนต่างๆนาๆมากมาย (ในระดับหนึ่ง) ซึ่งถ้าเราดัน ISO ขึ้นไปเยอะๆ ตัว Sensor ก็จะ Sensitive ขึ้นจนสามารถตรวจจับสัญญาณรบกวนพวกนี้ได้ เกิดเป็น Noise ขึ้นมา
โดยที่ Noise จะพบได้ง่ายบริเวณที่มืดของภาพ แต่จริงๆแล้ว Noise มันก็มีทั่วทั้งภาพนั่นแหละ เพียงแค่บริเวณที่มันสว่างๆของภาพ แสงมันไปกลบเกลื่อน Noise บริเวณนั้นเท่านั้นเอง

3. มุมรับภาพคืออะไร
ผมไม่ค่อยมั่นในนะว่า "มุมรับภาพ" ที่ว่านี่ภาษาอังกฤษคืออะไร (ภาษาไทยมันตีความได้หลายแง่ แต่ถ้าบอกมาเป็นภาษาอังกฤษมันจะสื่อได้แค่อย่างเดียว)
แต่ในที่นี้ผมเข้าใจว่ามุมรับภาพคืออะไรทำนองว่า Wide-Angle, Normal, Telephoto นะ ซึ่งผมก็ได้อธิบายไปแล้วในข้อ 1
Wide-Angle = มุมกว้างตามชื่อเลย
Normal = มุมธรรมดา ไม่กว้างไม่แคบจนเกินไป
Telephoto = มุมแคบ ด้วยความแคบของมัน ทำให้มันส่องอะไรไกลๆให้ใหญ่ขึ้นได้

มีอะไรสงสัย ถามเพิ่มเติมได้นะคับ ยินดีเสมอ ^_^

pondsif01
15th March 2014, 02:22
นายเรียนคณะ สาขาอะไรครับใช่ตามหัวข้อกระทู้รึเปล่า?
อ่านจากคำถามนี่ดูเหมือนไม่รู้ธรรมดาแล้วนะ

ผมเรียนคณะสื่อสารมวลชนครับ ไม่รู้ธรรมดานิคือไรหว่า =__=

ตกลงเลนส์มีกี่ประเภทหว่า =___= มันแยกตามโครงสร้าง แยกตามระยะเลนส์ แยกตามการใช้งาน เลยไม่เข้าใจว่าประเภทของเลนส์นี่คือประเภทแบบใหน งง เบย

สวน ISO ไปขุดคุ้ยหาคำตอบมาได้แล้ว เร่งisoมาก ก็เหมือนไปเร่งความไวของรับแสงที่ตัวพิกเซลของเซนเซอร์ให้ทำงานมากยิ่งขึ้น อุปกรณ์พวกนี้มันก็เหมือนพวกไดโอดแหละครับ ไปเร่งมันมากสัญญาณที่จะแปลงไปเป็นภาพดิจิตอลก็ถูกรบกวน คล้ายๆเปิดลำโพงดังๆเสียงแตกนั่นแหละครับ เครดิตคำตอบจาก pantip ห้องกล้อง

ส่วนมุมรับภาพไปหาคำตอบมาก็ได้ตามที่คุณ Kachanking บอกเลย ยิ่งระยะเลนส์ไกลเท่าไหร่ มุมการรับภาพก็จะแคบลง ขอบคุณทุกคนมากๆครับผม

ballba
15th March 2014, 02:42
ที่หมายถึงไม่รู้ธรรมดา ถ้าจะบอกว่าไม่รู้ก็ไม่แปลกครับ

นิเทศสาขามันก้กว้าง แต่ละมหาลัยก็ไม่เหมือนกัน

แต่ สื่อสารมวนชน เรียนกล้องน้อยเท่าที่ผมรู้ ก็ไม่น่าแปลกที่จะไม่รู้

เน้นไปการพูดมากกว่า

ไม่ใช่พวกวิทยาศาสตร์ภาพถ่าย หรือสาขา โฟโต้ ภาพยนภาพนิ่ง อะไรก็แล้วแต่ ที่โดยตรงทางด้านนี้

pondsif01
15th March 2014, 04:35
ที่หมายถึงไม่รู้ธรรมดา ถ้าจะบอกว่าไม่รู้ก็ไม่แปลกครับ

นิเทศสาขามันก้กว้าง แต่ละมหาลัยก็ไม่เหมือนกัน

แต่ สื่อสารมวนชน เรียนกล้องน้อยเท่าที่ผมรู้ ก็ไม่น่าแปลกที่จะไม่รู้

เน้นไปการพูดมากกว่า

ไม่ใช่พวกวิทยาศาสตร์ภาพถ่าย หรือสาขา โฟโต้ ภาพยนภาพนิ่ง อะไรก็แล้วแต่ ที่โดยตรงทางด้านนี้

อ้ออออออ กระจ่างละ ขอบคุณมากครับผม 555555

สาเหตุที่ผมไม่รู้ ก็เพราะว่า ผมพึ่งอยู่ปี 1 ครับ วิชาสาขาพึ่งได้ลงเทมอนี้เทมอแรก และผมไม่ได้ไปเรียนเลยครับ ต้องทำงาน อายุ 19 ทำงานไปเรียนไป โคตรวุ่นวาย 55555

ปกติก็ศึกษาเอาเองตลอด ก็เลยมึนๆหน่อยๆ

kachanking
15th March 2014, 10:34
เรื่องเลนส์มีกี่ประเภท ผมว่าอย่าไปใส่ใจมากเลย เอาเป็นว่า ถ้าข้อสอบมันถามมาตรงๆเลยว่า "เลนส์มีกี่ประเภท อะไรบ้าง" เราก็ร่ายยาวๆตาม "ตามมุมในการรับภาพ" แล้วก็เพิ่ม "เลนส์พิเศษ" เข้าไป แล้วค่อยมาอธิบายต่อท้ายว่าถ้าจะแบ่งเป็นกลุ่มใหญ่ๆ ก็แบ่งเป็น Zoom กับ Prime

pondsif01
15th March 2014, 11:54
สอบเสร็จแล้วครับ งง นิดหน่อย มันเขียนในตารางสอบว่า อัตนัย กลายเป็นข้อสอบปรนัยเฉยเลย =___= แถมเรียนคนเดียวทั้งสาขาด้วย

ridermaster
15th March 2014, 12:26
เรางงคำถามข้อสองมากกว่านะ
ใช้กล้องมานานสักพัก รู้ว่าisoคืออะไรแต่ทำไมถึงอยากรู้ว่าดันisoสูงถึงมีnoise
ซึ่งถ้าเรียนกล้อง(จะมากน้อย)เรื่องนี้มันเบสิกมาก
เราเองเรียนศึกษา สายเทคโนการศึกษาก็มีวิชาถ่ายภาพสองตัวก็เลยรู้สึกแบบว่าตกลงใช้จริงรึเปล่ากล้องอะไรแบบนี้
เพื่อนเราก็เรียนมนุษย์สื่อแต่ตอนนี้เค้าไม่ได้สื่อด้วยคำพูด แต่เลือกที่สื่อด้วยภาพถ่ายกลายเป็นตากล้องไปหมดแล้ว

pondsif01
15th March 2014, 12:37
ใช้กล้องมานานสักพัก รู้ว่าisoคืออะไรแต่ทำไมถึงอยากรู้ว่าดันisoสูงถึงมีnoise
ซึ่งถ้าเรียนกล้อง(จะมากน้อย)เรื่องนี้มันเบสิกมาก
เราเองเรียนศึกษา สายเทคโนการศึกษาก็มีวิชาถ่ายภาพสองตัวก็เลยรู้สึกแบบว่าตกลงใช้จริงรึเปล่ากล้องอะไรแบบนี้
เพื่อนเราก็เรียนมนุษย์สื่อแต่ตอนนี้เค้าไม่ได้สื่อด้วยคำพูด แต่เลือกที่สื่อด้วยภาพถ่ายกลายเป็นตากล้องไปหมดแล้ว

อ๋อออ ผมอยากรู้หลักการแบบทางวิชาการอ่ะครับ ว่าทำไมมันถึงเกิด noise ตอนนี้เข้าใจแล้วว่าถ้า image sensor ใช้ iso สูง ก็คือรับแสงด้วยความไว ก็จะมีสัญญาณรบกวนที่เป็น noise อิอิ
ผมก็เป็นพวก บ้าถ่ายรูปครับ เน้นไปแนวสตรีท ถ่ายแบบดิบๆ สื่อสารด้วยภาพ สนุกดี

kachanking
15th March 2014, 13:00

ที่ว่า ISO สูงๆ แล้ว Noise มาก ส่วนใหญ่ก็รู้กันหมดแหละคับ แต่มีไม่กี่คนหรอกที่รู้ว่าตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว Noise เกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วทำไมต้องเกิดที่ ISO สูงๆ เพราะรู้ไปก็ไม่ได้ช่วยให้ถ่ายรูปสวยขึ้น หรือขายได้ราคาดีขึ้นเลย 555

com-my
15th March 2014, 13:12
ดัน iso สูง แล้ว noise ขึ้น
iso คือการ ยิงคลื่นไฟไฟ้า ไปที่ sensor ของกล้อง ครับ
ถ้าดันเยอะ ก็ยิงไปเยอะ แน่นอนครับ ไฟฟ้า ย้อมมี สัญญานรบกวน นั้นแหละครับ noise

ridermaster
15th March 2014, 22:54
ที่ว่า ISO สูงๆ แล้ว Noise มาก ส่วนใหญ่ก็รู้กันหมดแหละคับ แต่มีไม่กี่คนหรอกที่รู้ว่าตามหลักวิทยาศาสตร์แล้ว Noise เกิดขึ้นได้อย่างไร แล้วทำไมต้องเกิดที่ ISO สูงๆ เพราะรู้ไปก็ไม่ได้ช่วยให้ถ่ายรูปสวยขึ้น หรือขายได้ราคาดีขึ้นเลย 555

อาฮะ ถึงบอกไงว่าเรื่องนี้มันเบสิกจริงๆถ้าได้เรียนอ.เองก็น่าจะอธิบายอยู่แล้ว(ที่ม.ผมเองอ.แกสอนละเอียด) ส่วนจะเข้าใจรึไม่เข้าใจอันนี้ก็อีกประเด็น

pondsif01
16th March 2014, 05:53
อาฮะ ถึงบอกไงว่าเรื่องนี้มันเบสิกจริงๆถ้าได้เรียนอ.เองก็น่าจะอธิบายอยู่แล้ว(ที่ม.ผมเองอ.แกสอนละเอียด) ส่วนจะเข้าใจรึไม่เข้าใจอันนี้ก็อีกประเด็น

ผมเรียนคณะสื่อสารดิครับไม่ใช่เจาะไปทางกล้องโดยเฉพาะ และยังไม่เคยได้เข้าเรียนเลย ฮ่าๆๆ ต้องทำงาน

ridermaster
16th March 2014, 07:57
ผมเรียนคณะสื่อสารดิครับไม่ใช่เจาะไปทางกล้องโดยเฉพาะ และยังไม่เคยได้เข้าเรียนเลย ฮ่าๆๆ ต้องทำงาน

งั้นทุกอย่างกระจ่างแจ่มแจ้ง(เราเรียนศึกษาก็ไม่ได้เจาะไปทางกล้องเฉพาะเหมือนกัน)

clean1447
16th March 2014, 08:10
อันที่จริงกล้องอะไรอ่ะ ไม่ค่อยจำเป็น เท่าไร อย่างมากตอนทำงานกลุ่ม ในกลุ่มต้องมีกล้อง 1 ตัว

และก็ นะส่วนใหญ่ พวกบ้า รวยก็ ซื้อกล้อง ราคาแพงๆ Macbook ตัว Top แต่จริงๆ เขามีคอมให้อยู่แล้ว เอามาก็หายเปล่าๆ

เดือดร้อน คนอื่นอีก ลองเข้าไปเรียนก่อน ว่าใช่ไหม เพราะ ถ้าไม่ใช่ แล้วดันไปซื้อกล้องแล้ว ก็เสียเงินไปฟรีๆ เลยนะ