PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเครื่องแล้วขึ้น Error 512 - rear chassis fan not detected แก้ไงครับ

muzanarak
15th March 2014, 03:17
ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ แล้วเครื่องมันจะเป็นไรป่าว

kazeyuki
15th March 2014, 03:29
มันก็บอกในตัวแล้วนิครับ ว่า "เกิดความขัดข้องรหัส 512 - พัดลมที่ด้านหลังตัวเคสของท่านไม่ทำงาน"

ไม่ต้องตกใจไปลองเช็คพัดลมด้านหลังของท่านให้ดีๆว่ายังหมุนดีอยู่รึเปล่า ไม่ถ้าไม่หมุนก็หาซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ครับ

ปล.แต่ถ้ายังหมุนดีอยู่แล้วเด้งขึ้นมาก็อีกเรื่อง ต้องถามผู้เชี่ยวชาญอีกที (แต่ถ้าจะให้ผมเดาผมเดาว่าน่าจะมีปัญหาที่ระบบจ่ายไฟที่จ่ายไฟไปเลี้ยงพัดลมไม่พอ (มั่วป่าวไม่รู้นะเพราะผมเดา))

muzanarak
15th March 2014, 13:19
ช่วยหน่อยครับ

mrgonk
15th March 2014, 13:32
ซัพพลาย PSU น่าจะมีปัญหาครับ ถ้าใช้งานชนิดHeavy หรือ ขนาดหนัก หมายถึงใช้เป็นเวลานานหลายชั่วโมง เกินอายุประมาณ 3 ปี สมควรที่จะเปลี่ยนใหม่ได้แล้ครับ ของผมใช้ DTECH 600 W. ก็ดีครับไฟสม่ำเสมอดี จ่ายกระแสเต็มที่(เท่าที่วัดได้) ประพมาณ 520 วัตต์ ก็พอแล้วครับ

mini_bank
15th March 2014, 14:05
แสดงว่าใน BIOS ได้ตั้งเปิดเตือนไว้ครับ ว่าหากพัดลมทำงานต่ำกว่า xxx รอบให้แจ้งเตือน หรือหากพัดลมหยุดหมุนหรือมีความผิดปกติให้แจ้งเตือนประมาณนี้ ลองเข้าไปดูการตั้งค่าใน BIOS ด้วยนะครับ แต่ก่อนอื่นเวลาเปิดเครื่องหม้ดูสิว่าพัดลมตัวไหนที่ไม่หมุนบ้าง ซื้อมาเปลี่ยนก็เรียบร้อยครับ

แต่ถ้าหากไม่ต้องการให้มันแจ้งเตือนก็ไป Disable Function นี้ใน BIOS ด้วยนะครับ ส่วนมากจะอยู่ที่หัวข้อพวก Temp monitoring