PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะออก ksr or msx ครับ[มาแนะนำหน่อย]

lacker
15th March 2014, 07:49
คือขับรถมีคลัชเป็นครับ แต่ไม่ค่อยจะคล่อง ออกตัวพอได้แต่บางทีก็ดับ
แต่อยากได้แบบไม่มีคลัชแต่มันก็เป็น ksr ซึ่งผมต้องซ้อนแฟนทุกวันด้วย[ksr ทำได้ไม่ดีนักในตรงนี้]

msx ksr เลือกคันไหนดีครับ แล้วแบบคลัชนิหัดยากไหมเพราะยังขับไม่ค่อยคล่องเลย 55

JoIozaa1@hotmail.com
15th March 2014, 07:53
MSX ดีกว่าครับ สวยกว่า KSR นะ ส่วนตัว เพื่อนผมก็ออก MSX ครับ
แต่ว่านั่งซ้อนยาก ฮ่ะๆ ที่มันเล็ก ครัส นี้หัดหน่อยครับ เดี๋ยวก็ชิน ^^

sorenzen
15th March 2014, 07:53
ไม่ยากครับ ก่อนออกตัวควรเลี้ยงคลัชไว้นิดนึง พอรถเคลื่อนตัวได้แล้ว ค่อยๆปล่อยคลัชครับ อย่าปล่อยหมด ไม่งั้นเครื่องดับทันที ฉะนั้น เลี้ยงคลัชไว้ให้คล่องครับ
( ป.ล. ขับได้แล้วจะบอก มันมาก) ผมหัดขี่ตอน ป.6 55555+

แต่คลัชที่มาจากรถเดิมๆ ช่วงฟรีมันสูงไป ควรปรับต่ำลงมานิด กำลังดีครับ ^^

double6
15th March 2014, 08:38
ไม่สนใจลอง D-traker 150 เหรอครับ

Lightenning
15th March 2014, 08:49
Ducati 795 เลยครับ ไม่แพง 4 แสนกว่า

lacker
15th March 2014, 08:56
ไม่ชอบขับพวก Big bike อะครับ 555 มันดูเทอะทะ หุ่นผมไม่ค่อยจะตัวใหญ่ออกแนวผอมๆอะครับ 555

แต่การขับรถมีคลัชผมสงสัยเวลารถติดหรือขึ้นสพานอะ55 งง เลยตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง ksr กับ msx
(ไปดู d traker150 มามันดูวิบากเกินไปหน่อยน่ะ55)

robinsonn
15th March 2014, 09:34
MSX เลย ครับ ส่วน ตัว ผม ก่ ใช้ อยู่ รถ **** ขับดีกว่า ทั่วไปเยอะเลย ครับ
ประหยัดน้ำมัน มาก เพราะเป็นหัวฉีด

artssm
15th March 2014, 09:45
ก่อนผมจะออกรถ ผมก็มีคำถามแบบนี้ และแล้วผมก็ตัดสินใจออก msx บอกตรงๆไม่ผิดหวังครับ เจ็บกว่า แต่ คุ้มกว่าแน่นอน

earthcici
15th March 2014, 12:48
ตอนนี้แนะนำMSXเลยครับ คุ้มในหลายๆด้าน KSRก็มีคลัชนะตอนนี้ รุ่นPro
คลัชเวลาออกตัวที่ดับกันเพราะเราปล่อยคลัชเร็วเกินไปครับ ค่อยๆเลี้ยงกได้ใหม่ๆ แต่MSXเดิมๆจากศูนย์เค้าตั้งคลัชมาให้กว้าง ปล่อยเกือบสุดบิดคันเร่งไปเลย ก็ง่ายดีนะ ฮ่าๆ
ปล.ห้ามกำคลัชเวลาเข้าโค้ง ถอนเกียร์เรียกรอบเอา น้องผมมันไม่เป็นแหกมาแล้ว :sweat

อยากได้ msx เหมือนกันจริงๆครับแต่ปัญหาคือ ไม่คอยคล่องกับรถที่มีคลัช กลัวเอามาแล้วจะหัดไม่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

MSX เถอะครับ KSRถ้าใจไม่รักจริงอยู่กันยากครับ เพราะถ้าคิดแบบทั่วไปแล้วมันพิเศษแค่หน้าตา อุปกรณ์วัสดุและรอบที่ดีกว่ารถอื่นๆแค่นั้นเอง ผมออกมาอาทิตย์เดียวยังเบื่อเลย แต่ขายไม่ลง รักมาก 55
แนะนำให้หารถเพื่อนที่มีคลัชมาฝึกขับนะ ไม่ถึง20นาทีคล่องแน่นอนครับ :cool:

lacker
15th March 2014, 12:54
อยากได้ msx เหมือนกันจริงๆครับแต่ปัญหาคือ ไม่คอยคล่องกับรถที่มีคลัช กลัวเอามาแล้วจะหัดไม่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

lacker
15th March 2014, 13:16
ตอนนี้แนะนำMSXเลยครับ คุ้มในหลายๆด้าน KSRก็มีคลัชนะตอนนี้ รุ่นPro
คลัชเวลาออกตัวที่ดับกันเพราะเราปล่อยคลัชเร็วเกินไปครับ ค่อยๆเลี้ยงกได้ใหม่ๆ แต่MSXเดิมๆจากศูนย์เค้าตั้งคลัชมาให้กว้าง ปล่อยเกือบสุดบิดคันเร่งไปเลย ก็ง่ายดีนะ ฮ่าๆ
ปล.ห้ามกำคลัชเวลาเข้าโค้ง ถอนเกียร์เรียกรอบเอา น้องผมมันไม่เป็นแหกมาแล้ว :sweat

MSX เถอะครับ KSRถ้าใจไม่รักจริงอยู่กันยากครับ เพราะถ้าคิดแบบทั่วไปแล้วมันพิเศษแค่หน้าตา อุปกรณ์วัสดุและรอบที่ดีกว่ารถอื่นๆแค่นั้นเอง ผมออกมาอาทิตย์เดียวยังเบื่อเลย แต่ขายไม่ลง รักมาก 55
แนะนำให้หารถเพื่อนที่มีคลัชมาฝึกขับนะ ไม่ถึง20นาทีคล่องแน่นอนครับ :cool:

ทุกวันนี้ฝึก GTO รุ่นบึกดึกดำบรรพ์ ที่จอดไว้ที่บ้านอยู่ครับ เวลาขึ้นเนิน มันจะอึนๆแล้วนึกสภาพเวลาตัวเองขับขึ้นสพานละ จะรอดไหม555

prodjvirusscanful
15th March 2014, 14:35
msx เลย ขี่ไปเดียวก็ชินเอง เมื่อก่อนสมัยมัธยม ผมออกโซนิคใหม่ๆ ผมก็ขี่คลัชไม่เป็น ใช้ไปสักพักก็ชินเอง เชื่อเหอะ

-=CoMMy=-
15th March 2014, 14:59
KSR ผมไม่ชอบอย่างเดียวคือไม่มีเกย์บอกน้ำมันแต่ถ้าให้เลือกผมเลือก MSX ดีกว่า

Herocare
15th March 2014, 15:22
ความคิดส่วนตัวคือ รถพวกนี้ 1.นั่งเบียดกัน 2.แบกของไม่ได้ ได้แค่สวย เท่ ไม่สนใจ cbr 150 เหรอครับ ประหยัดน้ำมันกว่ากำลังเครื่องที่แรงกว่า สามารถใช้ออกทริปออกต่างจังหวัดได้เลย ต่างกันตรงความคล่องตัวที่พวกmsx / ksr จะมีมากกว่าแต่เปลี่ยนประจกสั้น cbr ก็วิ่งรถติดได้เหมือนกัน ksr มือสองขายกันเยอะมากครับ/

Zatsune Miku
15th March 2014, 17:22
ตอนเเรก ผมก็จะเลือกKSRเพราะเรื่องคลัทซ์ใช้ยากนี่เเหละ เเต่ได้ไปลองขี่ MSX จริงๆ ง่ายเว่อร์ๆๆ ตอนเเรผมเเค่ 10 นาทีก้ขี่ได้เเล้ว เเต่ตอนออกตัวจะยากหน่อย ปัจจุบันชินละๆ 55 สบายๆ
เชื่อผม MSX ดีเเน่นอน คุ้มกว่าๆ 5555

lacker
15th March 2014, 18:23
แหมเชียร์ msx กันเยอะมากเลย ตอนนี้ ว้าวุ่นไปหมดแล้วสมงสมอง 555

ballba
15th March 2014, 20:41
MSX ดีกว่าครับ แต่ถ้าดียิ่งกว่า เพิ่มนิดหน่อยเอาCBR150 ตัวใหม่ไปเลย

clean1447
15th March 2014, 20:57
ถามหน่อยดิ คลัช อะไรนั้น คือ อันเดียวกับ พวก Wave ป่ะ

งง จริงๆ ถ้าใช่ ทำไม มันยากขนาดนั้นเลยหรอ เราว่า ถ้าเน้น ขี่สะดวก ก็ Click บีดมันดี

แต่มันไม่สะใจเท่าพวก เกียร์ธรรมดา เคยขี่รถแม่ มันมาก บีดป้าด เหยียบคลัช เปลี่ยนเกียร์ แต่ปัญหาคือ มีสุดที่เกียร์ 4 และเครื่องก็สั่นช่วง 80 กว่าๆ เซงเบย Wave 110 นะ

ถ้าจะลอง CBR ลอง Click ก่อน เพราะ น้ำหนัก CBR หนักกว่า แต่ถ้าให้แนะนำนะ ในเมืองไทยรถติดเยอะ ขี่ไม่มันหรอก พวกนี้

แต่ถ้าอยากได้ ก็ MSX สวยดี เท่ไปอีกแบบ ราคาก็ค่อนข้างต่ำ ถ้าเทียบกับ รุ่นอื่นๆ

lacker
15th March 2014, 21:23
ถามหน่อยดิ คลัช อะไรนั้น คือ อันเดียวกับ พวก Wave ป่ะ

งง จริงๆ ถ้าใช่ ทำไม มันยากขนาดนั้นเลยหรอ เราว่า ถ้าเน้น ขี่สะดวก ก็ Click บีดมันดี

แต่มันไม่สะใจเท่าพวก เกียร์ธรรมดา เคยขี่รถแม่ มันมาก บีดป้าด เหยียบคลัช เปลี่ยนเกียร์ แต่ปัญหาคือ มีสุดที่เกียร์ 4 และเครื่องก็สั่นช่วง 80 กว่าๆ เซงเบย Wave 110 นะ

ถ้าจะลอง CBR ลอง Click ก่อน เพราะ น้ำหนัก CBR หนักกว่า แต่ถ้าให้แนะนำนะ ในเมืองไทยรถติดเยอะ ขี่ไม่มันหรอก พวกนี้

แต่ถ้าอยากได้ ก็ MSX สวยดี เท่ไปอีกแบบ ราคาก็ค่อนข้างต่ำ ถ้าเทียบกับ รุ่นอื่นๆ

คลัชจะอยู่ที่มือขวาสำหรับรถที่มีเกียร์อะครับ ใช้กำ นะ ไม่ได้เหยียบ ท่าเหยียบนี่จะเป็นพวกรถยนต์แล้ว ครับ ส่วนตัวผมไม่เล่น big bike ฮะ ที่จะเอา ksr ไม่ก็ msx เพราะชอบประมาณนร่

MSX ดีกว่าครับ แต่ถ้าดียิ่งกว่า เพิ่มนิดหน่อยเอาCBR150 ตัวใหม่ไปเลย

ผมไม่เล่น bigbike ครับ ส่วนตอนนี้่น่าจะลงที่ msx แหละครับ

Herocare
17th March 2014, 09:46
ผมว่า คลัชอยู่ฝั่งซ้ายนะ ฝั่งขวาคันเร่ง ส่วนเรื่อง บิ๊กไบค์อันนี้แล้วแต่คนชอบอะครับ ^^ ก่อนผมจะออกรถผมก็เปรียบเทียบเหมือนกัน สุดท้ายมาลงที่ cbr 250 ครับ

sanim
17th March 2014, 10:53
อันนี้เป็นความคิดเห็นจากผู้ใช้ MSX125 นะครับ ตอนผมออกมาแรก ๆ ออกตัว ดำหลายรอบมาก

ผมฝึกขับไม่ถึงอาทิตย์ก็เริ่ม ๆ จะชินกับ****แล้ว ปัจจุบัน ยกล้อเล่นเลย ฟิ้ว ~

การขับรถ****ไม่ยากอย่างที่คิดหลอกครับ ฝึกออกตัวบ่อย ๆ ให้รู้จักจังหวะรถเรา ไม่นาน น่าจะได้เอง

แต่ข้อเสีย MSX ก็มีอยู่ไม่ใช่น้อยเหมือนกัน

ปัญหาที่เจอ...

1. คราบน้ำมันเครื่องเลอะบริเวณฝาปิดช่องเติมน้ำมันเครื่อง (ตอนออกโชว์รูมเห็นเป็นทุกคัน)
ลองเช็ดแล้วขี่ดู ตอนนี้ก็ยังไม่เห็นทะลักออกมา
2. เบรคหลังเฟด ไม่ค่อยจับ (อาจเป็นเพราะตัวดิกส์เบรค กับจานเบรคยังไม่เข้ากัน
ก็คอยดูต่อไป
3. มีน้ำมันย้อยมา (นิดหนี่ง) บริเวณข้อต่อท่อไอเสีย
งง เหมือนกันเช็ดแล้ว รอดูต่อไป (เข้าใจส่วนตัวว่าอาจจะเป็นจาระบี
ที่ใช้ทาก่อนนำข้อท่อมาต่อกันแล้วเชื่อม พอวิ่งร้อนๆเลยละลายออกมา)
4. คลัดซ์สูงไปหน่อยกว่าจะออกตัวต้องปล่อยจนเกือบสุดปลายนิ้ว
คิดว่าปรับได้แต่ตอนนี้ยัง ขอลองดูเดิมๆไปก่อน

สิ่งที่ไม่ค่อยประทับใจ...
1. การวางตำแหน่งปุ่มกดแตร เอามาวางไว้เหนือไฟเลี้ยว รู้สึกว่ากดไฟเลี้ยวยาก
2. รู้สึกว่ามันสูงไปอยากให้ลดความสูงลงมาอีกสัก 3-4 cm (ผมสูง 175 cm)
3. ไม่มีไฟที่บอกตำแหน่งเกี่ยร์ 1 - 2 - 3 - 4
4. ลูกกุญแจที่ให้มารูปทรงมันดูธรรมดาเกินไป
5. การ QC คุณภาพโดยรวมถือว่าดี แต่พลาดจุดรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ
เช่นการเก็บสายไฟ คราบกาว รอยสีถลอกบริเวณปลายท่อ
(ของผมดันไปเจอปลั๊กหัวเทียนกระเทาะหายไปนิดหน่อย) อาจเป็นที่การขนส่ง

ปล. แต่ทั้งนี้ส่วนตัวผมก็ยังชอบ MSX ครับ

>>>http://msx125clubthailand.com/index.php?topic=366.0
( Cr. MSX125CLUBTHAILAND )

แต่ก็อย่างว่ายังไงผมก็ยังรัก MSX125 ร๊ากกกมาก

เห็นเจ้านี้แต่งแล้วรู้สึกเกิดกิเลสครอบงัมทันที :o