PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยคับ !! ผมไม่ได้ไปรายงานตัว เกณฑ์ทหารจะโดนอะไรบ้างคับ

liwzakicn
16th March 2014, 19:09
คือ เมื่อก่อนผมก็เรียน รด. นะคับ แต่ออกกลางคันเพราะ "ดื้อ" คับ แล้วก็ไม่รู้เรื่องการเกณฑ์ทหารเลย และตอนอายุ 17 ผมก็ย้ายไปอยู่สกลนคร เพิ่งกลับมาตอนอายุ 19-20 แล้วก็ไม่ได้ไปรายงานตัวอะไรเลย เอกสาร สด.9 ก็ไม่มี ผมไม่มีอะไรเลย และตอนนี้ก็เรียนจบแล้ว แต่ยังมีซัมเมอร์อยุ่จนถึงช่วง ปลายเมษาถึงจะจบคับ
ตอนนี้อยากขอคำแนะนำคับ ว่าควรทำยังไงดี โรคประจำตัวผมก็หืดหอบ + ปอดรั่ว ไม่รุ้ว่าจะได้เป็นไหม แต่นั่นประเด็นรองคับ ประเด็นหลักๆ คือผมไม่ได้ไปรายงานตัว แถมเอกสารอะไรก็ไม่มี ผมจะติดคุกไหมคับ เครียดเลย ยอมรับว่าผมไม่เคยสนใจเลย ทำให้ต้องมาปวดหัวแบบนี้ ขอคำแนะนำด้วยคับ :dash

Deathbringer
16th March 2014, 19:17
โดนปรับไม่กี่ร้อย :sweat แค่นั้นแหละ

liwzakicn
16th March 2014, 19:21
โดนปรับไม่กี่ร้อย :sweat แค่นั้นแหละ

จริงหรอคับ = ='' ถ้าเป็นแบบท่านว่าผมก็โล่งอกคับ พรุ่งนี้จะได้ไปติดต่อทางอำเภอคับ ขอบคุณมากคับ ^^''

The Run
16th March 2014, 19:23
จริงหรอคับ = ='' ถ้าเป็นแบบท่านว่าผมก็โล่งอกคับ พรุ่งนี้จะได้ไปติดต่อทางอำเภอคับ ขอบคุณมากคับ ^^''

คุณไม่ได้หนีซะอย่าง จะกลัวติดคุกทำไม ฮ่าๆ

liwzakicn
16th March 2014, 19:29
คุณไม่ได้หนีซะอย่าง จะกลัวติดคุกทำไม ฮ่าๆ

ผมกลัวว่าไม่ได้ไปติดต่ออะไรเลย เค้าจะหาว่าผมหนีรึเปล่านี่สิคับ เลยเป็นกังวลคับ กลัวโดนโทษหนี

vasanchai
16th March 2014, 19:43
ตามนั้นครับโดนปรับ ไปอำเภอจะได้ใบมา ไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แล้วแต่ถ้าไม่มีเจตนาจะหนีก็แล้วไป

เพื่อนผมลงช้าปีนึง โดน 100 ครับ ไปลง ก่อน 21 ไม่น่าจะมีปัญหาครับ หรือจะปล่อยเซอไปเลย 20 ปีก็แล้วแต่ครับ :o:o

qqweew
16th March 2014, 19:54
โล่งอกไปเลยท่านผมว่าไม่น่าจะติดทหารหรอกครับ

หอบหืด+ปอดรั่ว(มันฟังดูร้ายแรงนะ)เขาคงไม่รับหรอกครับ

armakusarecord
16th March 2014, 19:59
แล้วถ้าไม่จ่าย?

kakaguide
16th March 2014, 20:04
อนาคตถ้าจะสมัครงานราชการหรือเอกชนบางแห่งเขาจะต้องใช้ใบ สด.43ด้วย
ทำตามระเบียบไปดีกว่าจะได้ไม่วุ่นวายทีหลัง

co5056
16th March 2014, 20:05
หอบหืด+ปอดรั่ว แนะนำให้เตรียมเอาสารที่ทางราชการออกให้ไปยืนยันด้วยนะครับ บางทีแพทย์ที่จุดคัดเลือกเขาไม่ฟังครับ อาจจะโดนสวนมาด้วยคำว่า "มันเป็นเพียงข้ออ้าง" ครับ

clean1447
16th March 2014, 20:13
อย่างน้อย ก็โดนปรับ ถ้ามากก็โดนสั่งขึ้นศาล ติดคุก เห็นอาจารย์เล่ามาอีกที

ส่วนเรื่อง โรคต่างๆ ถ้าตรวจเจอ ก็ไม่เป็นไร

ถ้าไม่เจอ คือ โกหก นั้นแหละ โดนจับเป็นทหารเลย ไม่ต้องวัด อะไร ไม่ก็ติดคุก ข้อหาหลอกร่วงเจ้าพนักงาน

และโดน ลงบัญชีดำ ไว้อีก ทีนี้แหละ คือ ปัญหา อาจจะโดนแกล้งหนักกว่าชาวบ้าน ขออะไร ไม่ค่อยจะได้ โดนทำโทษบ่อย

Lightenning
16th March 2014, 20:27
โดนปรับ ไม่มีอะไรหรอก ไปรับใบมาแล้วก็รอไปเกณฑ์แค่นั้น

mikeGLA
16th March 2014, 20:34
เป็นโรคคงไม่มีปัญหานะครับ

แต่ถ้าต้องจับ

ใบดำจงสถิตอยู่กับท่าน

ning445
16th March 2014, 20:35
ท่านนี่เหมือนผมเลยจะ20แล้วไม่ได้ไปทำใรเลย เฉยๆอะเกร :p
มีญาติบางคนบอกไม่ไปขึ้นทะเบียน บางทีเราไม่ต้องไปเกนณ์ทหาร :rofl

piekie
16th March 2014, 20:42
ท่านนี่เหมือนผมเลยจะ20แล้วไม่ได้ไปทำใรเลย เฉยๆอะเกร :p
มีญาติบางคนบอกไม่ไปขึ้นทะเบียน บางทีเราไม่ต้องไปเกนณ์ทหาร :rofl
หร๋าาาาาา พ่อคนเก่ง ไปอยู่ในค่ายทหาร ญาติๆท่านก็ช่วยอะไรไม่ได้หรอกครับ
เป็นคนไทยดีๆไม่ชอบ อยากเป็นต่างด้าว ว่างั้น...

ส่วน จขกท เมื่อถึงวันเกณฑ์ทหาร พณ.ท่าน จะเป็นแกะดำแน่ๆ
และถ้าท่านจิตไม่แข็งพอ มีน้ำตาไหลแน่ๆ
เพราะบรรยากาศวันเกณฑ์ทหารมันช่างน่าเกรงขามยิ่งนัก
ยิ่งคนดื้อๆเนี๊ย เค้าชอบนัก...
แนะนำให้ไปติดต่อที่อำเภอ ทันทีที่ท่านว่างเลย
อย่ารอให้ถึงวันเกณฑ์ ทหาร เพราะเมื่อถึงวันนั้นไม่มีใครช่วยท่านได้หรอก

SinSu
16th March 2014, 21:34

ญาติคนไหนบอกครับ แนะนำให้เลิกติดต่อไปได้เลย 5555

ถ้าจะทำอย่างงี่จริงๆก็ต้องไปอยู่ต่างประเทศ แล้วก็กลับไทยไม่ได้อีก 10ปี

หรือจะอยู่ไทยต่อ แต่ทำอะไรไม่ได้เลย ติดต่อราชการไม่ได้ ไม่มีประกันสังคม ทำงานประเภทก่อสร้าง

Just
16th March 2014, 21:44
ผมเกณฑ์ วันที่ 5 เมษานี่ครับ แนะนำให้ท่านรีบไปทำใบ สด.9 ซะก่อนวันเกณฑ์ ไม่งั้นจะโดนแกล้ง ไม่ก็อาจโดนอะไร บลาๆ ผมทำตั้งแต่ 18 ทำช้ามา 1 ปี โดนปรับ 100 บาท แป่ว

jeditrainer
16th March 2014, 21:52

เห็นเขาเงียบ ๆ ใช่ว่าเขาจะไม่รู้นะครับว่าคุณทำเป็นเนียน จะรอให้ถึงเวลาที่หมายศาลมาถึงบ้านก่อนใช่เปล่าครับ
แล้วจะได้รู้ว่า การติดคุกนั่นรู้สึกยังไง คิดเสียใหม่ อะไรทีควรดำเนินการก็รีบไปทำซะ เตือนแล้วนะ
ส่วนจขกท.ก็รีบไปติดต่ออำเภออย่างเร็วที่สุดนะครับ เดี๋ยวเขาก็จะให้ไปจ่ายค่าปรับที่โรงพักนิดหน่อยเท่านั้น
รีบทำก่อนวันเกณฑ์จะมาถึงด้วย ไม่งั้นงานเข้าแน่ ส่วนเรื่องโรคอะไรก็คุณก็ปรึกษาrecruiting officerที่อำเภอเลยครับ
ว่าต้องการหลักฐานอะไรบ้างของโรงพยาบาลไหน(อันนี้สำคัญมาก)เพื่อยืนยันในวันเกณฑ์ครับ(อาจมีตรวจอีก)
ปล.ที่ใช้ภาษาอังกฤษเพราะมันพิมพ์ไทยไม่ได้ ติดตัวกรองคำหยาบโง่ ๆ

SoNy009
16th March 2014, 22:02
ผมก็ยังไมไ่ด้ไปเอาใบจากอำเภอมาเหมือนกัน
ใบเรียกตัวก็ยังไม่มี แต่คิดว่าเร็วๆนี้คงไปเอาแหละ

GANTZ
16th March 2014, 22:22
ตามจริงโดนปรับปีละ300แค่นั้นคับ แต่เอาจริงๆก็แล้วแต่เค้าล่ะคับเพื่อนผมหนี3ปีโดนแค่300เหมือนกัน ไม่ต้องกลัวติดคุกไรหรอกคับ

ตราบที่เรายังไม่ย้ายชื่อเราออกจากสำเนาทะเบียนบ้านไปทางกองทัพที่เราสังกัดอยู่ เค้าก็ไม่มาเอาผิดเราหรอกคับ ไปโรงบาล ถ่ายบัตร หรืออะไรก็ได้หมด

ไม่เปนคนเถื่อนหรอก อันนี้ได้ฟังมาจากนายพันที่ผมเคยไปทหารบอกมาน่ะคับ เพราะงั้นหลังฝึกเสร็จ3เดือนเค้าจะให้เราย้ายชื่อเข้ากองพัน หลังจากย้ายชื่อเรียบร้อยแล้วนั้นแหละ ฮึฮึฮึ....

ปล.ผมติดทหารปี50คับ ฟังหูไว้หู ไม่ต้องเชื่อผมก็ได้คับ

nunt77
16th March 2014, 23:28
อำเภอผมถ้าคนหนีทหารเป็นปี เขาไม่ปรับครับ
แต่เขาจะจับเข้าเป็นทหารเลย ไม่ต้องจับใบดำใบเเดงอะไรทั้งสิ้น

Sunshinekung
16th March 2014, 23:33
ผมจับปีหน้า แต่ต้องไปรับนัดปีนี้ ต้องไปรับก่อนเมษาเดี่ยวโดนปรับ อิอิ ผมเรียน ป.ตรี อยู่ สงสัยคงต้องผ่อนผัน ไปจับหลังเรียนจบแหละ

boonza02
16th March 2014, 23:46
ต้องไปเสียตัวที่โรงพักครับ<ประมาณหันหลังจับลูกกรงแล้วให้จ่ารูดเครดิตก็เป็นอันเส็จแล้วครับ> เอ้ยเสียค่าปรับ ตอนนั้นผม 250 เอง

SlienceKill
17th March 2014, 00:05
ได้ข่าวว่าโรคหืดหอบเค้าไม่ได้เป็นนะ เเต่เเม่ผมบอกมีหลายคนที่โดนเหมือนกัน
ผมเองก็เป็นหือดหอบจะโดนป่าวไม่รุ :o

manshinoda
17th March 2014, 14:20
ของผมปีหนึ่ง ปาไป 500 บาท หน้าเลือดปะครับ :sweat

jengdexinw
17th March 2014, 14:29
รู้สึกดีที่เรียนร.ด. //เผ่นนนนน

rockblood39
17th March 2014, 15:27
เรียน ร.ด.ไม่เรียน ร.ด.ก็ต้องรายงานตัวทหารกองเกินใช่ป่ะครับ คนที่เรียนค่อยว่ากันอีกที วันนั้นเพื่อนผมไปรายงานตัวมา
ส่วนผมยังไม่ได้ไปเลย เห็นเพื่อนบางคนบอกยังไม่ถึงเวลา ผมไม่แน่ใจอ่ะ ผมเกิด 2539 มันถึงเวลาต้องไปยังครับ ??

Patrenko
17th March 2014, 15:31
ning445 บอกก็นี้ครับนอนคุกอยู่เล่นบนมือถือเอา ทำธุรกรรมการเงินยาเสพติดผ่านคุก รวยสบาย ^^

sydyon
17th March 2014, 15:33
กรณีที่ไปรับ สด.9 ล่าช้า จะโดนปรับคับ ผมก็เคยโดน ไม่กี่ร้อยหรอก

แต่ถ้าเขาเรียกตัวเพื่อตรวจเลือกเกณฑ์ทหาร แล้วไม่ไป อันนี้ก็อีกเรื่องนึงคับ

liwzakicn
17th March 2014, 16:00
ผมได้ไปติดต่อที่อำเภอแล้วคับ เค้านัดผมไปติดต่อเดือนพฤษภาคมคับ พร้อมปรับ 300 บาทคับ เพราะเค้าจะเกณฑ์กันอีกไม่กี่วันนี้แล้วคับ โล่งอกคับ นึกว่าจะโดนติดคุกซะแล้ว ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำคับ

jamejameza
18th March 2014, 00:40
สาระล้วนๆ :bye