PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอโปรแกรมรักษาคอมทีคับ

redred99
16th March 2014, 23:12
ขอโปรแกรมที่คอยดูแลคอมพิวเตอร์ ดีๆหน่อยรู้สึกว่าคอมผมเปิดเครื่องช้ามาก สแกนไวรัสก็ไม่มี ทำไรก็อืดไปหมด ซีพียูวิ่งแรงมาก 60+

๛KID1412๛^__^
16th March 2014, 23:17
ผมก็เริ่มจะมีอาการนี้เหมือนกัน ตอนนี้สนใจ combofix อยู่อะครับ แต่ถ้าจะใช้ก็ต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อนนะครับถ้าทำผิดสเต็ปอาจจะลำบาก

redred99
16th March 2014, 23:22
อ่อ ผมอยากได้โปรแกรมดีๆไว้ดูแลคอม

~FeaR~
17th March 2014, 01:12
โปรแกรม Anti Virus ผมแนะนำ Avast, Bitdefender, Kaspersky, และ Microsoft Security Essential ครับ

ส่วนโปรแกรมลบไฟล์ขยะก็ CCleaner ครับ ดีสุดๆ ไม่เจอปัญหาอะไรเลย

ถ้าอยากได้โดยรวมก็ Advanced System Ultimate ก็ได้นะครับ มันจะพ่วง Anti Virus มาด้วย แต่ผมไม่ได้ใช้ Anti Virus ตัวนี้นะครับ แค่เอามากำจัดไฟล์ขยะเฉยๆ

wajana
17th March 2014, 06:51
ผมมีข้อแนะนำ พื้นฐาน ดูแลข้อมูล คอมพิวเตอร์

นะครับ เบื้องต้น ต้อง หมั่นทำ disk cleanup

แล้วก็ disk defragment สองอย่างนี้ก่อน

หลังจากนั้น เราก็ต้องดู ว่า มีพวกโปรแกรม

ที่ run เป็น background อยู่มากหรือเปล่า

โดยไปดูที่ task manager เพื่อดู การใช้

ram และ cpu ของ พวก process ที่เป็น

background นะครับ

อย่าเครื่องผม นี่ ผมทำการ set ค่าให้

process บางตัว ที่ run automatic

ให้เปลี่ยนเป็น manual แล้วก็ stop process

ไว้ก่อน ส่วนถ้า ไม่สามารถตั้งค่าได้ที่

services manager ผมก็มักจะทำการ

end process ไปเลยก็มี

ถ้าเราจะเริ่ม process ใหม่ เราก็ไปที่

file exe ที่เรา end process แล้ว

ทำการ double click หรือกด enter

ที่ตัวมัน มันก็จะทำการ run process

ใหม่อีกครั้ง

แต่ต้องดู ด้วยว่า process พวกนั้น

ไม่จำเป็น ถ้าไม่ได้ใช้โปรแกรมนั้น

โดยส่วนใหญ่ ถ้าเป็นของ microsoft

ผมจะให้มัน run อยู่แบบนั้น

ถ้าทำตามนี้ เบื้องต้น ยังช้าอีก

เราก็ต้องหาพวก โปรแกรม ccleaner

หรือ พวก wisediskcleaner มาทำการ

ล้าง file ที่ไม่จำเป็นออก

อย่างพวกโปรแกรม advance optimizer นี่

ผมเอง ไม่ได้ลง เพราะเคยลงแล้ว รู้สึกว่า

มี process ที่ต้อง run มากขึ้น กินแรมมากไป

แต่พวก ccleaner นี่ไม่มี process พวกนั้น

จะมีเมื่อใช้งานเท่านั้น

system_pc
17th March 2014, 07:23
Baidu PC Faster <<<:cool::cool::cool:

redred99
17th March 2014, 10:56
อ่อขอบคุณครับ