PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [Dota2] แนะนำ item "MEDALLION OF COURAGE"

kanoktuch2
17th March 2014, 10:49
เรื่องของเรื่องก็คือ เจ้า item "MEDALLION OF COURAGE"

http://cdn.dota2.com/apps/dota2/images/items/medallion_of_courage_lg.png
คุณสมบัติ
+ 6 เกราะป้องกัน (เมื่อ item ถูกกดใช้เกราะตรงนี้จะหายไป)
+ 50% อัตราการฟื้นฟูมานา
ลดเกราะป้องกัน: 6 เป็นเวลา 7 วิ
ระยะเวล cooldown: 7 วิ
ระยะร่าย: 1000
ราคา: 1075 gold

ผมเห็นคนไม่ค่อยออกกันซึ่งก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม อาจเป็นคุณสมบัติไม่น่าสนใจหรือยังไง แต่พอได้ลองเอา Hero บางตัวมาออกของชิ้นนี้ดู
ก็ปรากฎว่าได้ผลที่ค่อนข้างน่าพอใจทีเดียว ซี่งก็มี Sniper กับ Drow Ranger ประมาณว่าพอลดเกราะปุ้ปก็ยิงปั้ป เลือดลดฮวบๆเลยทีเดียว

ซึ่งผมคิดว่าไอเทมชิ้นน่าจะได้ใช้ได้ดีกับ Hero สายตีระยะไกลเกือบทุกตัว
เพราะว่า มีระยะร่ายค่อนข้างไกลทำให้เมื่อใช้แล้วสามารถโจมตีต่อแทบจะได้เลย และที่สำคัญเพิ่มเกราะถึง 6 แถม mana regen อีก 50%
ช่วยเพิ่มความถึกและฟื้นฟูมานาสำหรับใช้ในระยะยาวได้ดีทีเดียว แถมราคายังถูกออกง่ายอีกต่างหาก

ถึงจะเหมาะกับ Hero สายตีไกลแต่ก็ใช่ว่าจะไม่เหมาะกับ Hero ตีระยะประชิดนะครับ เพียงแต่ผมยังไม่ได้ลองเท่านั้นเอง ซึ่งที่คิดไว้ตอนนี้ก็มี
ื์Night Stalker อยู่ตัวนึง ใครจะไปลองแทนผมก็ได้นะ มารายงานผลด้วยก็ดีครับ :p

thera0095
17th March 2014, 10:57
sniper drown ไม่น่าออกเลย เหมาะให้พวกตัวซัพทุกตัวมากกว่าเพราะตอนบวกสกิลหมดใช้เหรียญช่วยทีมก็ยังดียืนเฉยๆตีธรรมดา

saman14
17th March 2014, 10:59
tusk ออกก็โหดนะครับ เคยเจอมา กดลดเกราะ ปาน้ำแข็ง กลิ้งใส่ อันติ .. จบเลย

kanoktuch2
17th March 2014, 11:04
sniper drown ไม่น่าออกเลย เหมาะให้พวกตัวซัพทุกตัวมากกว่าเพราะตอนบวกสกิลหมดใช้เหรียญช่วยทีมก็ยังดียืนเฉยๆตีธรรมดา

อันนี้แล้วแต่มุมมองคนครับ แต่ผมเล่นมาจนทุกวันนี้ แทบจะไม่เห็นใครออก item ชิ้นนี้เลยแม้แต่ตัวซัพ (จำได้เคยเห็น yunero ออกแต่ไม่เวิร์คเท่าไร)

ไอเทมชิ้นนี้จริงเหมาะสำหรับช่วงแรกๆถึงกลางๆเกมครับ พอช่วงมีหลังพอมีตังออกไอเทมดีกว่าได้ผมก็ขายทิ้งแหละ

เล่นกับคนแปลกหน้าบางทีก็พึ่งพาอะไรไม่ได้ นอกจากพึ่งตัวเองแหละครับ พวกเพื่อนก็ไม่ค่อยว่างเล่นกัน ก็ลุยเดี่ยวอย่างเดียว :o

CanDiiZ
17th March 2014, 11:09
อาจเพราะ 1075 gold เอาไปออกอย่าอื่น OK กว่า

สำหรับผม แทนที่จะได้เกราะ 6 + mana regen 50% แล้วมี acvtive ลดเกราะ 6 (แถมของตัวเองหายอีก)

ถ้าสาย Agi ผมออก wraith band 2 ชิ้น ยังได้ทั้ง all stat + agi อีก

หรือไม่ก็ออก wraith band 1 แล้วก็ ring of basilius 1 เป็น ring of aquila ได้ atk +9 / all stat +3 / agi +6 / armor +1 // aura regen mana 0.65 // aura armor 2

คุมกว่ามั๊ย ได้ออร่าให้ creep ให้เพื่อนได้ด้วย รวมราคา 985

purinatjr
17th March 2014, 11:15
Lycan
Bounty Hunter
Weaver
ผมออกทุกเกมส์ครับ MEDALLION OF COURAGE
มันจะตีแรงมาก ๆ ในช่วงต้นเกมส์
เพราะว่า ตัวที่ Invis อยู่ เวลากดใช้จะไม่หายจากการ Invis
ผมว่ามันก็ดีนะ สำหรับ พวกสายแก๊ง/Mid lane
เพราะว่า มันทำให้แก๊งได้ดีขึ้น แต่เราต้องใช้ให้มันถูกจังหวะ ไม่งั้นก็เน่าเหมือนกัน

TTN-You
17th March 2014, 13:22
ส่วนใหญ่ผมเล่นซัพ ถ้าเจอพวกเกราะเยอะอย่าง dk bb ก็จะออก

peamdef
17th March 2014, 13:26
ใส่ให้ TB ต้นเกมโหดมากดาเมจไม่รู้จะแรงไปไหน

LeiTo
17th March 2014, 13:55
tusk ออกก็โหดนะครับ เคยเจอมา กดลดเกราะ ปาน้ำแข็ง กลิ้งใส่ อันติ .. จบเลย

ใช่ครับตัวนี้ออกซะใจสุดๆเวลาอันติ ผมใช้บ่อยมาก แถมรีเจนมานาไวอีกด้วย

Tanyaboon
17th March 2014, 14:16
ผมว่า clinks ก็โอเคนะ โบนเฟรชเชอร์น่ะ

คิลไวขึ้นเยอะ

windows
17th March 2014, 14:28
ผมชอบเล่น visage ครับเคยออก แต่ไม่ทันได้กดใช้ ศัตรูตายก่อนละ (พักลูกน้อยไว้ พลังโจมตี+เกือบร้อยทั้ง3ตัว ตุบตั๊บๆ จบใน5วิ)

double6
17th March 2014, 14:29
ผมใช้บ่อยนะครับกับพ่อหมีกับลูกหมีเนี้ยะ ตบแป๊ปๆ ติดราก ตายหอง :o

Innes
17th March 2014, 15:35
ผมว่าคุ้มมากๆเลยล่ะสำหรับ BH Lycan และก็ฮีโร่ต้น-กลางเกมตัวอื่นๆ ผมใช้ประจำเลยล่ะ +กลองอีกซักอันจะดีมากๆเลยล่ะ