PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยสงสัยกันไหม กับ One2up ? ? ? ?

steroids
17th March 2014, 20:04
เพื่อนๆหลายคนชอบโหลดกันเพราะว่าเป็นลิ้งตรงโหลดแรง สามารถกลับมาโหลดต่อได้ด้วยแถม IDM กระชากวิญญาณ 16 ช่องแรงเต็มสปีด อีกทั้งได้ไฟล์หละ 2 GB เรียกได้ว่าจุใจกันเลยที่เดียว

เข้าเรื่องครับ คือเจ้าของเวปนั้น เขาเอา รายได้จากไหนมาดูแล server ครับ มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆที่จะมาให้ฝากไฟล์ฟรี แถมไม่การซื้อ premium สำหรับสมาชิก VIP หรือซื้อพื้นที่เพิ่มความจุ

ก็มีหลายๆเวปที่ปิดไปเพราะไม่มีค่าใช้จ่ายดูแล server หริอว่าเค้าขายไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญที่มีหลุดขึ้นไป อันนี้ผมคิดเอาเองนะ หรือ มีใครพอจะทราบบ้างไหมครับ

powerop
17th March 2014, 20:12
บางที อาจจะมาจากการใส่โฆษณา แปะใส่ในหน้าเวปไว้นะครับ (ตัวอย่างเห็นภาพ ชัดๆก็ อย่าง Flappy Bird ไง ที่ได้รายได้ โฆษณา ถล่มถลายย)

ปล. ผมก็ชอบ one2up นะ โหลดเต็ม ตรง แรง ฟรี IDM รักเลย >3<

liger0000
17th March 2014, 20:16
เค้าขายไฟล์ที่มีข้อมูลสำคัญที่มีหลุดขึ้นไป
ไม่แน่ พวกหนัง เกม เพลงบางทีคงไปสุดที่โรงงานปั้มแผ่นผีก็เป็นได้

steroids
17th March 2014, 20:30
ก็อาจจะเป็นไปได้ - -

shisaku
17th March 2014, 20:31
พูดง่ายๆมันก็คือธุรกิจผิดกฎหมายดีๆนี่เอง คาดว่าคงอยู่ไม่นานเท่าไร ถ้าไม่มีระบบจัดการกรองข้อมูลที่เป็นมาตรฐานกว่านี้

ยกตัวอย่าง Mediefire เค้ามีระบบกรองข้อมูล ถ้าพบไฟล์ผิดกฎหมายเค้าจะลบได้ทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบ เพราะฉะนั้นเว็ปนี้จึงอยู่ยืนยาวมาจนถึงทุกวันนี้

ส่วนเว็ปนี้ผมไม่ทราบว่ามีระบบนี้ไหม แต่เท่าที่ดูไม่เห็นมีระบบกรองข้อมูลเลย ผมคาดว่าอีกไม่นาน อาจจะปีสองปี ไม่เกินนี้ เว็ปนี้น่าจะหายไป

ใครที่ฝากข้อมูลสำคัญๆไว้ ก็เซฟแบ็คอัพเผื่อไว้บ้างนะ

Kyonman
17th March 2014, 22:12
จะสนใจอัลไล โหลดอย่างเดียวก็พอ ตามสไตร์ JKG 555

yedtamon57
17th March 2014, 22:34
ผมว่ามันถึงให้ตั้งชื่อไฟล์ นั้นๆแบบมั่วๆไงครับ พอโดนสอบมาก็บอก ผมไม่รู้ผมไม่ชี้ เข้าไปเช็คในไฟล์ rar ที่เป็นของคนอื่นไม่ได้มันละเมิดโดน้นนั้นนี ว่ากันไป

sarayou
17th March 2014, 22:41
ถ้าโดนคงโดนนานแล้วเข้าต้องมีดีแน่ๆคงไม่รอดมานานขนาดนี้หลอก

pondsif01
17th March 2014, 23:02
พูดง่ายๆมันก็คือธุรกิจผิดกฎหมายดีๆนี่เอง คาดว่าคงอยู่ไม่นานเท่าไร ถ้าไม่มีระบบจัดการกรองข้อมูลที่เป็นมาตรฐานกว่านี้

ยกตัวอย่าง Mediefire เค้ามีระบบกรองข้อมูล ถ้าพบไฟล์ผิดกฎหมายเค้าจะลบได้ทันทีโดยไม่แจ้งให้ทราบ เพราะฉะนั้นเว็ปนี้จึงอยู่ยืนยาวมาจนถึงทุกวันนี้

ส่วนเว็ปนี้ผมไม่ทราบว่ามีระบบนี้ไหม แต่เท่าที่ดูไม่เห็นมีระบบกรองข้อมูลเลย ผมคาดว่าอีกไม่นาน อาจจะปีสองปี ไม่เกินนี้ เว็ปนี้น่าจะหายไป

ใครที่ฝากข้อมูลสำคัญๆไว้ ก็เซฟแบ็คอัพเผื่อไว้บ้างนะ

ไม่น่าโดนครับเหมือนที่คุณ yedtamon57 บอก ไฟล์ส่วนใหญ่จะใช้ชื่อมั่วๆ เลยไม่สามารถเอาผิดทางกฏหมายได้ และไฟล์ที่เป็นชื่ออยู่ได้แปบเดียวก็หายแล้วครับ

ส่วนรายได้มาจากใหน อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน ขอเดาว่าน่าจะขายไฟล์สำคัญๆมั้ง

steroids
18th March 2014, 09:08
อ๋อ ทำไมไฟล์ถึงได้มีซื่อมั่วๆ เวลาโหลดลงมาเพราะเหตุเอง

เป็นอันเข้าใจ