PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หมากินอะไรเป็นอาหาร

kangbomber
18th March 2014, 08:30
หมาของพวกคุณกินอะไรกันครับ หมาผมมันกินแต่เนื้อกับกระดูก มันไม่กินข้าว เอาอาหารเม็ดยี่ห้อโลตัสมันก็ไม่กิน
มีออะไรถูกๆให้หมากินไหม

vihog
18th March 2014, 08:35
ผมไม่รู้เหมือนกันนะแบบนี้ไปหาหมอดูมันคงเป็นโรคเบื่ออาหารมั้ง (มันจะมีเหมือนคนมั้ยนะ)

หมาผมกินปกตินะ แล้วหมาคุณอายุเท่าไหร่ครับ

windows
18th March 2014, 08:50
ตอนเด็กๆให้อะไรกินไป ตอนโตมาก็จะกินอย่างนั้นน่ะครับ(พูดเผื่อไว้เฉยๆ) หมาผมชอบกินหญ้า ต้นอะไรซักอย่าง เดินๆไปกินเฉย แต่อย่าให้อาหารซ้ำๆมากนะครับ หมาของคนที่ผมรู้จักตายเพราะเจ้าของให้กินแต่ตับ(ถึงมันจะชอบก็เหอะ) และห้ามให้ชอคโกแลตกับหมานะครับ หมากินเยอะตายได้เลย

CanDiiZ
18th March 2014, 08:51
ถูกๆไม่กิน ลองพวกมีราคาขึ้นมาซักหน่อยมั๊ยครับ

ยูคานูบา / เอ เอ็น เอฟ / รอยัล / ไซน์ ไดเอท

ผมให้กิน เอ เอ็น เอฟ รสเป็ด เพราะมันชอบเป้นโรคผิวหนัง นิดหน่อยก็แพ้ ก็เกา แทะตัวจนเลือดออก สงสัยจะมัน

หมากินอาหารคนแล้วเสียหมาครับ มันจะกินแต่กับข้าว ไม่กินข้าว

ผมให้กินอาหารเม็ดตั้งแต่เด็กๆเลย ตอนเด็กมากๆก็จุ่มน้ำนิดหน่อยให้มันนุ่ม

พอโตมานิดนึง ก็เอาตับไก่ / เนื้อปลา / เนื้อไก่ ชิ้นเล็กๆ บี้ให้ละเอียดๆแล้วคลุก

พอโตอีกหน่อยก็เริ่มไม่คลุกอะไรให้ ปัจจุบัน กินอารหารเม็ดเพียวๆ

อาหารเม็ดบางยี่ห้อ โดยเฉพาะยี่ห้อถูกๆมักจะรสชาดไม่ดี กลิ่นแรง หมาไม่ชอบ

บางยี่ห้อเค็มเกินไป ทำให้เป็นโรคไต โรคลำไส้

แต่ถ้าถามว่ามีอะไรถูกๆให้หมากินไหม เอาถูกๆเลยก็คงเป็นข้าว คลุกกับตับ หรือซี่โครงไก่สับละเอียด

แต่ต้องคลุกจนมันเกือบเป็นเนื้อเดียวกันเลย ไม่งั้นมันจะเลือกกินแต่กับ ไม่กินข้าว

ตอนเด็กๆให้อะไรกินไป ตอนโตมาก็จะกินอย่างนั้นน่ะครับ(พูดเผื่อไว้เฉยๆ) หมาผมชอบกินหญ้า ต้นอะไรซักอย่าง เดินๆไปกินเฉย แต่อย่าให้อาหารซ้ำๆมากนะครับ หมาของคนที่ผมรู้จักตายเพราะเจ้าของให้กินแต่ตับ(ถึงมันจะชอบก็เหอะ) และห้ามให้ชอคโกแลตกับหมานะครับ หมากินเยอะตายได้เลย

ไม่ว่าจะเป็นสิ่งมีชีวิตชนิดไหน ตับ ก็คือตัวกรองสารพิษ เท่ากับมันเป็นแหล่งรวมสารพิษ

กินตับเยอะๆมันก็ยิ่งเอาสารพิษไปสะสมในตัวอีกทีนึง ทำให้ตับวายได้

ส่วนช็อคโกแล็ต รู้สึกจะเป็นพิษต่อหมา ทั้งเมล็ดกาแฟ แล้วก็โกโก้

พวกกระดูกก็พยายามอย่าให้กิน จริงๆแล้วมันไม่ได้ชอบกินกระดูก มันอยากกินเนื้อมากกว่า

แล้วกระดูกอาจไปทิ่มอยู่ในลำไส้ด้วย บางทีเวลาขับถ่ายออกมามันไม่ย่อย ก็อาจไปปักอยู่ที่ก้นมัน อักเสบไปหาหมออีก

harnibal409
18th March 2014, 08:56
ลองเอาอาหารหมาที่เป็นเนื้อของpedigreeให้มันกินสิครับ ไม่งั้นก็ลองเอาอาหารเนื้อคลุกกับข้าวให้มันกินดู

kangbomber
18th March 2014, 08:58
ผมไม่รู้เหมือนกันนะแบบนี้ไปหาหมอดูมันคงเป็นโรคเบื่ออาหารมั้ง (มันจะมีเหมือนคนมั้ยนะ)

หมาผมกินปกตินะ แล้วหมาคุณอายุเท่าไหร่ครับ

ประมาณ2-3ปี

Patrenko
18th March 2014, 09:04
ทุกวันนี้ขุนแต่ตับยังไม่ตายครับอยู่ดี 2 ตัว แต่หมาใหม่ๆเดี๋ยวนี้ต้องฉีดยานะครับไม่งั้นช่วง4-5เดือนมันจะเป็นโรคลำไส้ภูมิต้านทานมันน้อย โอกาสรอดน้อยมากส่วนมากจะตายเพราะงั้นถ้ามีหมาน้อยรีบเอาไปฉีดยาก่อนเลยครับ อาการคืออึเป็นเลือดอ่อนเเรงไม่กินอาหาร สุดท้ายคือตาย

ส่วนหญ้าไม่ใช่อาหารนะครับที่เห็นหมามันกินกันคือมันล้างลำไส้ครับมันกินเพื่อให้อาเจียนออกมา ใครว่าหญ้าเป็นอาหารนี้ไม่ใช่ละครับ

kingcesar
18th March 2014, 09:19
ผมให้กินกระดูกไก่ครับ แต่ก็แล้วแต่อารมณ์ ส่วนใหญ่คนได้กินอะไร หมาก็จะได้กินอย่างนั้นด้วย - -
ผมไม่ค่อยคิดมากเท่าไร ทำอาหารก็ทำเผื่อมันด้วย เพราะโตมาด้วยกันอยู่ด้วยกันเกือบ 10 ปี
ผมกินไข่เจียวยัดไส้ มันก็กินไข่เจียวยัดไส้ กินหมูปิ้ง มันก็กินหมูปิ้ง

เวลาหมาไม่สบายหมาก็ต้องกินหญ้า5555

https://fbexternal-a.akamaihd.net/safe_image.php?d=AQD0dDFJ9mFKA5b4&url=http%3A%2F%2Fi1.ytimg.com%2Fvi%2FXu_XNNSXbhM%2Fhqdefault.jpg&jq=100

pondsif01
18th March 2014, 09:57
หมาเป็นสัตว์กินเนื้อครับ ทางที่ดีซื้อเพร็ดดีกรี ให้ดูก่อนครับ สัตว์ก็เป็นหนึ่งในครอบครัว อาหารคงไม่แพงหนักหนาหรอกครับ

อย่าพยายาม ให้ข้าว กับกระดูก ครับ (ข้าวนี่จำเหตุผลไม่ได้ละ แต่กระดูก พอหมาเริ่มแก่ทำให้มีปัญหาลำไส้ครับ อาจเป็นแผลได้)

ปล.หมากินช็อคโกแล็ต ไม่ได้ด้วยนะครับ ถือเป็นยาพิษสำหรับหมาเลย ถ้าตอบผิดตรงใหนขอโทษด้วย ปกติเลี้ยงแต่แมว แมวคือสิ่งมีชีวิตทีน่ารักที่สุดในโลกกกกกกก

yoshi3416
18th March 2014, 10:04
หมาผมโกลเด้น 1 หลังอาน 2 ไทย 1 อาหารรองผมจะให้มันกินเพ็ดดีกรี
ส่วนอาหารหลักผมจะต้มหมูสับหรือกระดูกหมูติดเนื้อผสมข้าวท่อนให้มันกิน
บางวันก็เป็นอย่างอื่นไม่ค่อยซ้ำกัน:cool:

nakiann123
18th March 2014, 14:34
หมาผมกินทุกอย่างที่ขวางหน้าอะ

กินข้าวมื้อละกาละมัง บางแก้วพันธุ์แท้ โคตรบ้าคลั่งเลย

เม็ดมะขามมันก็กินนะ -_- ถ้าผมกินอะไร มันเห็น โยนให้มันมันกินตามหมดเลยถถถถถถถถ

Johnniehut
18th March 2014, 15:03
หมาบ้านผมกินกระดาษลัง ไม่รู้มันไปหาจากไหน กินแทบทุกอย่าง

qqweew
18th March 2014, 19:10
หลักๆก็ข้าวกับตับไก่หุงพร้อมกันไปเลยพอเสดก็เอาตับไก่มาบดๆให้เละแล้วก็คลุกกับข้าว
ไม่ก็ใช้เนื้อแช่แข็งราคาถูกๆตามห้างที่เป็นอาหารหมาโดยเฉพาะ

ตอนเช้าก็อาหารเม็ด

exodus
18th March 2014, 20:13
เคยไปออกค่ายต่างจังหวัด ผมเคยเห็นหมามารอกินขี้เด็กเล็กๆที่ถ่ายตามบริเวณชายป่าหรือตามคันนาน่ะ

hades051
18th March 2014, 20:20
สุนัขของผมพันธุ์โกลเด้นคับ แต่ก่อนมันอดอยากมาก กินทุกอย่างเลย แต่พอมาเลี้ยงนานๆเข้ามันเริ่มเลือกกินซะแล้วคับ T^T

BackKoMz-
18th March 2014, 20:58
ผมเลี้ยโกลเด้น ทุกวันให้อาหารเม็ดแต่ทุกๆอาทิตย์อาหารแม่ผมจะหากระดูกจากพวกขาหมู ให้มันกินประจำมันก็กินหมดตลอดชอบมากๆด้วย
เมือตอนเลี้ยงแรกเคยซื้อกระดูกเทียมให้กินวันเดียวก็ขึ้นอันละแล้วยังติดคออีก
ผมไม่รู้ว่าผมให้มันกินอาหารเม็ดถูกเปล่านะ เลยขนมันล่วง ล่วงมากๆแต่ขนมันก็ยังดกอยู่ดี แหะๆๆ

qqweew
18th March 2014, 21:05
ผมเลี้ยโกลเด้น ทุกวันให้อาหารเม็ดแต่ทุกๆอาทิตย์อาหารแม่ผมจะหากระดูกจากพวกขาหมู ให้มันกินประจำมันก็กินหมดตลอดชอบมากๆด้วย
เมือตอนเลี้ยงแรกเคยซื้อกระดูกเทียมให้กินวันเดียวก็ขึ้นอันละแล้วยังติดคออีก
ผมไม่รู้ว่าผมให้มันกินอาหารเม็ดถูกเปล่านะ เลยขนมันล่วง ล่วงมากๆแต่ขนมันก็ยังดกอยู่ดี แหะๆๆ

ผมไม่แน่ใจนะแต่พวกโกลเด้นนี่ขนเขาจะล่วงค่อนข้างเยอะอยู่แล้วนะ(มันมีล่วงแบบปรกติกับไม่ปรกติ
)

andylnw27
18th March 2014, 21:09
ให้อะไร หิวๆมันก็กินหมดแหละ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนจากที่เคยให้ ก็ให้ผสม ของที่มันกินกับของใหม่ เอาให้แยกไม่ออกเลยก็ดี หมาก็จะค่อยๆกินของใหม่ได้เองแหละ

ballba
18th March 2014, 21:50
อะไรก็ได้โตแล้ว *-*

[In]TerLight'z
19th March 2014, 12:45
ไม่ทราบครับ เพราะไม่ใช่หมา = ="

ล้อเล่นฮ๊ะ 55555 ผมไม่เลี้ยงหมาครับ