PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำเกมตระกูลtale หน่อยคับ

liger0000
18th March 2014, 11:49
อยากลองเล่นเกมตระกูลนี้ดู ขอภาคใหม่ๆหน่อยก็ดี ขอแบบมีEMUเพราะรู้สึกไม่มีในคอม รู้ๆก็มีของNDSกะPPSSPP แต่ขอเป้นอิงนะพอดีอ่านยุ่นไม่ออก

headshot deluxe
18th March 2014, 12:01
- เหอๆ ขอมากไปเปล่า ภาคใหม่ๆ มันก็ ps3-4 แล้วนะครับ มันจะมีอีมูได้ไง
- Abyss สนุกดีครับ ดังถึงขนาดเอามาทำเป็น anime ด้วย มีของ ps2 กับ 3ds
- ส่วนตัวผมว่า Vesperia ของ xbox360 ภาพสวยสุด ถ้ามีเครื่องก็หามาเล่นดูครับ

kurolykan
18th March 2014, 12:18
คุณก็หาภาคที่มันลง PS2 กับ Wii สิ 2อันนี้มี Emu แน่นอน ภาคใหม่ๆ มันลง PS3 เป็นต้นไป แล้ว Tales ส่วนใหญ่ ยังเป็นแนว 2D พึ่งจะมาเปลี่ยนเป็นรูปแบบ 3D เมื่อ 5 6 ปีที่แล้วมั้ง ผมไม่แน่ใจเท่าไร ไม่ดิ อาจจะนานกว่านั้น แต่ถ้าจะเล่นภาคใหม่ๆ มันต้อง PS3 Xbox360 ขึ้นไปโน่นแหละครับ

liger0000
18th March 2014, 14:20
เออคำว่าสวยๆนี้หมายถึงไม่ต้อง3Dจ๋าๆเลยก็ได้คับ แต่หมายถึง2Dนี้หละถ้าเก่าไปหลายเกมมันจะเป็นภาพเมะยุคก่อนปี2000ซึ่งภาพก็จะอีกแบบซึ่งผมไม่ชอบเท่าไหร่เลยอยากได้ภาคใหม่ๆหน่อยขอที่ลงPSPละกันหาง่ายหน่อยเพราะะมีแหล่ง

kurolykan
22nd March 2014, 01:11
เออคำว่าสวยๆนี้หมายถึงไม่ต้อง3Dจ๋าๆเลยก็ได้คับ แต่หมายถึง2Dนี้หละถ้าเก่าไปหลายเกมมันจะเป็นภาพเมะยุคก่อนปี2000ซึ่งภาพก็จะอีกแบบซึ่งผมไม่ชอบเท่าไหร่เลยอยากได้ภาคใหม่ๆหน่อยขอที่ลงPSPละกันหาง่ายหน่อยเพราะะมีแหล่ง

คือที่ผมว่าเป็นรูปแบบ 3D น่ะ คือระบบต่อสู้น่ะครับ ใน PS2 ภาค Legendia ภาคนั้นใช้ภาพ 3D แต่ระบบยังเป็นแบบเก่า คือ มุมมองด้านข้าง เคลื่อนไหวได้แค่แกนx,y(ก็เคลื่อนไหวแบบ 2D น่ะแหละ) แล้วพึ่งมาเปลี่ยนมาใช้ระบบต่อสู้แบบ 3D (เคลื่อนไหวได้ทั้งแกน X,Y,Z) ก็รู้สึกจะภาค Abyss น่าจะเป็นภาคแรก หลังจากนั้น Tales ระบบต่อสู้ในฉากก็เป็น 3D มาตลอด แต่มีภาคที่แตกต่างกับภาคอื่นไปเลยก็คือภาค Dawn of new world (นางเอกน่ารัก บุคคลิกสาวน้อยจอมเพ้อสุดๆ) ซึ่งเป็นภาคต่อของ tales of symphonia แต่ระบบการเล่นเหมือนเล่น โปเกม่อน เพราะเรามีตัวละครหลักแค่ 2 ตัว ที่เหลือหาจับมอนมาเป็นพวกเอาแถมมีพัฒนาการและการจุติใหม่ ทำให้มันเว่อร์กว่าตัวละครหลักไปเยอะ ภาคนี้อยู่เครื่อง Wii

แต่ถ้าคุณหาของเครื่อง PSP มันเยอะมาก แต่แนะนำให้หาภาค Tales of the world มาลองซะซึ่งมีหลายภาค เป็นการยำตัวละครจากหลายๆภาคมารวมกันเฉพาะกิจ แต่ก่อนจะหาภาคนี้มาเล่นแนะนำว่า ไปเล่นหลายๆภาคมาก่อน ไม่งั้นจะไม่ค่อยสนุกเท่าที่ควร และไปจำบุคคลิกตัวละครไว้ด้วย พอมายำรวมกันแล้วเฮฮาปาตี้มาก

ป.ล. ผมเล่น Tales ส่วนใหญ่ผมโฟกัสที่เนื้อเรื่องเป็นหลัก เรื่องระบบในเกมไม่ค่อยจะเจาะจงซักเท่าไร จึงไม่ขอคอมเมนท์เน้อ