PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับการขับรถล้วนๆ

Herocare
19th March 2014, 01:46
วันนี้ผมจะมาเล่าเรื่องเกี่ยวกับการขับรถทั้งนั้นเลยมี2ข้อ 1.รถมอไซค์ 2.รถยนต์ ซึ่งบอกก่อนเลยว่ายาวนะ

เริ่มด้วยข้อ
1.ตัวผมนั้นได้ขับ CBR-I ซึ่งถือว่าเป็นรถใหญ่นะ ซึ่งเวลาขับผมมักขับอยู่ที่ 70-90ไม่เกิน100(เป็นความเร็วที่ไม่ช้าเกิน และไม่เร็วเกิน ) เพราะด้วยกำลังรถที่มีเยอะทำให้แค่นี้ก็เร็วแล้ว
แต่มันก็ดันมีพวก เหมือนโรคจิตอะครับ มันเป็นประเภทที่ต้องขับพยายามจะ แซง !! คือโดยส่วนตัวผมคิดว่าขับไม่ช้าเลยนะ แต่ก็ตามนั้นผมก็พยายามหลบให้แต่ก็ขับเท่าเดิม แต่กลายเป็นว่า
รถเขากำลังไม่พอที่จะให้แซง(แล้วจะแซงเพื่อ!!! ) มันเลยกลายเป็นว่าขับจี้ตูด จะพยายามแซงซ้ายแซงขวาให้ได้เวลาผมเบรคนิดชะลอหน่อยนี่เอาละปาดซ้ายปาดขวา เจอบ่อยมากแต่ส่วนใหญ่ก็พยายามชะลอ ให้แซง แต่พอได้แซงเท่านั้นละ ขับช้าทันที (แล้วจะแซงเพื่อ!! ขับตามหลังไม่ได้เหรอวะ) ทำนองตอนจะแซงก็บิดมา100กว่า พอแซงปุ๊ปอยู่ข้างหน้าผมละ ปล่อยลงมาเหลือ70-80 บางทีช้าก็นั้นก็มี มันทำให้ผมก็ต้อง แซงใหม่อยู่ดีเพราะรถยืนพื้น 70-90 มันจะเป็นช่วงความเร็วที่คงตัวทำให้รถเบา ไม่เหนื่อยในการขับและจะมีกำลังพอที่จะแซงหรือสามารถเบรคได้ทันที แต่อีกกรณีผมเข้าใจนะอย่างตอนรถติดๆคนเราก็ต้องกลัวว่าขับตามรถบิ๊กไบค์พวกนี้เดี๋ยวมันจะไปไม่ได้ ทำเราติดไปด้วยจึงพยายามแซงซึ่งตรงนี้ผมเข้าใจ ถ้าผมดูแล้วถ้าผมไปไม่ได้ผมก็จะไม่ไป เพื่อไม่ให้จอดอุดรูคนอื่นเขา คือมันต้องแคบจริงๆก็ให้พวกพี่ๆ โซนิค เวฟ เขาไปเถอะ แต่บางทีรถมันติดแบบมีช่องผมก็ไปแต่ตอนผมไปนั้นมันก็ยังมีพวกตามหลังแต่พยายามจะแซง!! (ใช่ครับรถติดๆขับตามๆกันแล้วจะแซงทำไม ผมก็ไม่ได้ขับช้าเลย หักหลบอย่างเดียวแทบไม่ได้ใช้เบรคเลย ) สรุปใจความก็คือ จะแซงทำไม คนมันขับรถ เจอพวกจี้ตูดๆแบบนี้ มันเป็นความรู้สึกเหมือนเวลาเราเจอคนขับจี้ตูดอะครับพาอารมณ์เสียแถมลำคาญอีกจะแซงก็แซงจี้อยู่นั้นละ แต่ก็ตอบแทนพวกโลกสวยที่คิดแบบนี้นะครับ ทำไมบิ๊กไบค์แล้วทำไมต้องขับนำก่อนตลอดเลยรึไง ทำไมรถเล็กแซงไม่ได้รึไง ต้องขอแนะหน่อยว่า แซงได้ครับแต่ก็ต้องคงความเร็วไว้ด้วยไม่ใช้เร่งแซงแล้วผ่อน บางครั้งในจราจรติดเป็นบ่อยๆ ผมก็ ตามเขานะให้เขาแซง แต่ที่เป็นปัญหาคือ ถนนมันก็โล่งแซงแล้วผ่อน ให้ผมขับตาม ผมเหนื่อย รถมันจะหนัก(สาเหตุที่ทำให้รถส่วนมากขับเร็ว) ซึ่งทั้งหมดก็เป็นเพียงส่วนตัวผม ไม่ได้อยากให้เกิดการทะเลาะกันเกี่ยวกับ สังคมบิ๊กไบค์เลยเพราะผมไม่ได้อยู่ในสังคมนั้นผมก็ขับของผมไปเที่ยวของผม ไม่ได้ร่วมกลุ่ม จึงทำถ้า เกิดข้อโต้แย้งเกี่ยวกับผมไม่เกี่ยวกับใคร #เข้าใจตรงกันนะ :o

2.เกี่ยวกับตอนขับรถยนต์ มันเป็นอะไรที่แบบ หงุดหงิดนะ ที่ขับมาแล้วต้องเจอมอไซค์เหมือนขับแบบ ไม่สนโลก ขับชมวิว ขับตีคู่คุยกัน เลน1ก็มีโล่งด้วย แต่ดันอยู่เลน2-3 คือแบบไม่มองกระจกหลังเลยว่ารถเขาขับตามมา บางทีเห็นไม่หลบด้วยเราก็ได้แต่ขับตามมันเนี้ยนะ พอบีบแตร่ เปิดไฟสูง มันกลายเป็นว่า ถูกด่าว่าหาเรื่องทุกที (คือสรุปมันต้องขับตามพวกมิงใช่ไหม รถเขาผลิตแตร่ผลิตไฟสูงมาให้ใช้ในกรณีแบบนี้ แต่พอใช้กูถูกด่าเนี้ยนะ อย่างวันนี้ขับเลน4ขับมา90-100 (เลน4ขับแค่นี้ยังถือว่าช้าโชคดีถนนโล่ง ถ้าความจริงละเหยียบกันมิด 120+ ในตอนดึกนะ)เจอผู้ชายขับ เวฟ ช้ามากคือ เบรคแล้วขับตามดูไมล์ โอ้โห 40 มิงออกขวามาทำไมเนี้ย พอบีบแตร่เท่านั้นละ ยกนิ้วกลาง ?? คือกูผิดเหรอ )

ballba
19th March 2014, 02:00
ผมขับรถยนต์ไม่ค่อยมีปัญหา ไม่เคยเจอใครกวน สังคมรถยนต์รู้สึกจะมีมารยาทกว่าหน่อย

แต่พอขับมอไซต์ทีไร เหมือนจะมีพวกบ้าตลอด ไม่ว่าจะเปนตอนจอดไฟแดง บางคนหันซ้ายหันขวามองลอกแลก

ไฟเขียวปุ้บออกตัว ยังกะแข่ง moto gpระดับโลก แบบว่าพ่อใกล้จะเสีย แม่จะโดนข่มขืน อะไรเงี้ย = =

บางคนก็ขับแซงเราไป ซักพักชะลอเรา แล้วก็แซงใหม่ เพื่อ ??? บางทีขับเร็วชิดขวาปกติ คิดว่าเราจะไปแข่งด้วยซะงั้น

ทั้งๆที่ไม่ได้สนใจเลย หลายอย่างครับ รถยนต์ก็ไม่มีไร ส่วนใหญ่มีแค่ปันหาปาดหน้ากันเล็กน้อย

แล้วก็ไม่ค่อยโดนตำรวจเรียกครับ ไปไหนส่วนใหญ่ขับรถยนต์ไป

tiktee37
19th March 2014, 02:01
ฮ่าๆ มันเป็นความจริงที่ต้องเจอบนท้องถนนเลยอะ ผมก็เป็นนะคือแซงละผ่อนอะ แต่ถ้าผ่อนคือจะหลบเข้าเลนซ้ายให้เลย ไม่ชอบขับตามตูดใครละก็ไม่ชอบให้ใครมาตามจี้

assist05
19th March 2014, 10:14
ผมชอบเจอตรง 4 แยกไฟแดงมากกว่า ขี่ เหมียว125 เดิมๆ ลงแค่ล้อ ก็ยังชอบมองหน้าผมแล้วก้แบบ ทำเบิ้ลเร้าๆหน่อย ไม่เข้าใจเหมือนกัน

pondsif01
19th March 2014, 10:31
ข้อ 2 เจอบ่อยเลย ขับช้าๆตีคู่ แต่ปกติ บีบแตรแล้วก็แซง ก็ไม่สนใจแล้วแหล่ะ

ส่วนข้อ 1 ไม่รู้สิแต่ก่อนขับมอไซธรรมดา ก็ 100 กว่าๆตลอด =___=

CanDiiZ
19th March 2014, 10:53
ผมเคยเจอ มี 3 เลน ไม่นานนี้เลย

ผมขับเข้าขวา เพราะอีกไม่ไกลมากผมต้อองเลี้ยวขวา

มันมีรถเหมือนพวก ตุ๊กๆ สกายแล็บอ่ะครับ ของโรงแรมชื่อดังแห่งหนึ่งย่านสุขุมวิท คันสีขาวหม่นๆ ไม่บอกชื่อโรงแรมละกัน

ช่วงนั้นก็รถเยอะพอสมควร มันขับออกมาจากซอยทางซ้าย ปาดมาอยู่ขวาสุดหน้าผม ผมก็ให้มันเข้า

ก็นึกว่ามันคงจะกลับรถข้างหน้า (อีกประมาณไม่เกิน 500 เมตร) ดันขับช้าด้วย ช้ามากกกกกกก w'oJ เป็นหอยทากรึไง

ผมก็ทนขับตามมันไปขี้เกียจเปลี่ยนเลนรถเยอะ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาเดี๋ยวโดนด่าบุพการีในใจอีก

มันไม่เลี้ยวครับ ขับกินลม ชมวิวเลนขวา ยาวไปๆเป็นกิโล จนผมเลี้ยว มันก็ยังตรงไป เหมือนโลกนี้มีแต่มัน -..-"

alize
19th March 2014, 11:53
ที่แซงนี่ผมพอเข้าใจนะ ถ้าคนขับรถเป็นเนี่ย จะมีที่ว่าถ้ารถใหญ่กว่าอยู่ข้างหน้าก็ต้องแซงเพราะถ้าเราตามหลังจะมองไม่เห็นทางข้างหน้าเกิดอะไรขึ้นมารถคันหน้าจะเบรกได้ทันแต่เราไม่ได้ตั้งตัวก็ชนเต็มๆ ก็เลยต้องแซงเพื่อเหตุนี้ล่ะมั้ง อีกข้อหนึ่งคือเค้าขี่ที่ความเร็วคงที่ตลอด พอเจอคุณเค้าก็ขี่เหมือนเดิมทีนี้พอเร็วเท่ากันมันก็ตีคู่ไปด้วยกันเหมือนกับพยายามจะแซงแต่แรงไม่พออะไรอย่างนี้รึเปล่า?

clean1447
19th March 2014, 12:09
90 ช้าโครต CBR มันน่าจะสัก 120 สิ

ส่วนรถยนต์ เลน 2 3 เป็นเลนที่รถทั่วไปที่วิ่งช้า กับรถบรรทุก แต่ถ้า คุณอยู่เลน 3 แล้วขับอยู่ 60 แล้วโดนเขาจี้
คุณนั้นแหละที่ผิด เพราะเลนนั้นอย่างน้อย ต้องวิ่ง 80 ส่วนเลน 4 อย่าวน้อยก็ 100 ขึ้น ถ้าน้อยกว่านั้น ไปอยู่เลน 3 เถอะ
เราก็ขับอยู่ที่เลน 4 ตลอด เยียบ 110 ขั้นต่ำ