PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องเกมนอกค่าย แต่ซื้อใน steam (งงป๊ะ)

double6
19th March 2014, 19:31
คือผมซื้อ Prince Of Persia - Forgotten Sands ผ่านใน steam มาครับเห็นมันลดราคาถูกดีก็ลงเสร็จพอเข้าเกมส์มันเล่นไม่ได้อะครับ
มันขึ้นว่า The Ubisoft Game Launcher could not be found, please re-install this game.

สรุปผมต้องลงเกมส์ใหม่ใช่ไหมครับ หรือว่าผมต้องลงโปรแกรม Uplay ? คือสับสันนะครับ ในเครื่องมีแค่ steam ครับ

ก่อนหน้านี้ซื้อเกมของ EA มาพอเล่นใน steam มันก็แค่ให้สมัครไอดีของ origin แล้วก็เล่นผ่าน steam ได้เลย รวมถึงเกมจากค่าย rockstar game ก็ด้วยเหมือนกัน

ทำไมของ Ubisoft มันไม่เป็นแบบนั้นมั้งหน้ออ เกิดอาการเซ็ง :dash

วานผู้รู้ช่วยผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

popza01
19th March 2014, 19:34
คงต้องลง uplay ครับ

wararuki
19th March 2014, 19:37
ต้องลง uplay ด้วยครับ แล้วก้อสมัคร id แล้วก็เอาคีย์จากในสตีมที่บอกไปกรอกครับ

double6
19th March 2014, 19:41
แล้วจะมีผลอะไรไหมครับเนี้ยเมื่อก่อนเคยใช้อีเมล์ทุกวันนี้สมัคร uplay เพื่อเล่นเถื่อน กลัวโดนแบนอะครับ เกี่ยวกันไหมครับ กลัวจริงๆนะครับ

Edit : ตัดปัญหาใช้ email ใหม่จบเลย 555

งั้นผมต้องเอา key ใน steam มาใส่ใน uplay ถึงจะเล่นได้ใช่ป่ะครับ
สรุปคือผมซื้อใน steam แต่ตอนเล่นก็ต้องเล่นผ่าน Uplay ซินะครับเนี้ย :sweat

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยติบขอบคุณมากครับ :heart

headshot deluxe
19th March 2014, 20:10
เกมใหม่ๆ ไม่ต้องใส่คีย์ก็เล่นได้ครับ แต่ต้องลง uplay ไว้ในเครื่อง มันจะเปิดให้เอง เข้าเกมอัตโนมัติ
สิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณไม่ใช่ความผิดปกติแต่อย่างใดครับ uplay มันเป็นโปรแกรมเช็ค drm ตัวหนึ่งของ ubisoft นั่นเอง ต้องเปิดก่อนเข้าเกม
เปรียบได้กับ social club ของ rock star หรือ game for windows live ของหลายๆ เกมที่จะต้องรันก่อนจะเล่น แต่มันรันหลังจากเข้าเกมไปแล้ว ต่างกันนิดเดียวแค่ตรงนี้ คุณเล่น max payne มาน่าจะเข้าใจ

เพิ่มเติม เกมของ ubisoft ผมแนะนำให้ซื้อจากสตีมแบบที่คุณทำอยู่นี้ล่ะครับ ไม่ควรซื้อจาก uplay เพราะ uplay โหลดเกมช้ามาก ถ้าคุณไปซื้อเกมจากที่อื่นที่ให้คีย์ uplay มา คุณก็เล่นได้โดยไม่ต้องผ่านสตีม คือเปิดแค่ uplay อย่างเดียว แต่ตอนโหลดเกมคุณจะรู้ซึ้งเลยครับว่ารู้งี้ไปซื้อในสตีมดีกว่า

ปล. ส่วนประเด็นเรื่องเกมก็อบที่เคยเล่น uplay จะไม่แบนคุณแต่มันจะทำให้เล่นเกมนั้นไม่ได้อีก (ถ้ายังลงไว้อะนะ) โดยเฉพาะถ้าเป็นเกมที่แครกโดยการจำลอง uplay มีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะเล่นไม่ได้ครับ เพราะ uplay มันจะบังคับอัพเดท เท่าที่ผมจำได้ก็ AC2, AC revelation นะครับ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็ลองเช็คโฟลเดอร์ crack ของเกมนั้นๆ ว่ามันมี ubisoft game launcher ไหม ถ้ามีก็แสดงว่าเกมนั้นปิ๋วแน่นอน แต่ส่วนใหญ่เกมใหม่ๆ ของ ubisoft จะแครกโดยไม่ยุ่งกับ uplay แล้วนะ ตอนผมสมัคร uplay ใหม่ๆ ก็ยังเล่น far cry 3 ก็อบได้อยู่นะ เพียงแต่แครกเกมเก่าๆ ไม่มีใครเขาสนใจจะทำกันแล้วไงครับก็เลยเป็นปัญหาคาราคาซัง

armakusarecord
19th March 2014, 20:14
เกม Ubisoft เกือบทุกเกมใน Steam ต้องเล่นผ่าน Uplay แต่ซื้อใน Steam มันมีข้อดีหลายอย่าง

SlienceKill
19th March 2014, 20:34
เข้า steam เส็จก็จะเชื่อมไปที่ Uplay ให้ใส่โค้ดไป เราก็จะมีเกมทั้ง steam เเละ Uplay คุ้มจะตาย :o

double6
19th March 2014, 20:56
เข้า steam เส็จก็จะเชื่อมไปที่ Uplay ให้ใส่โค้ดไป เราก็จะมีเกมทั้ง steam เเละ Uplay คุ้มจะตาย :o

โอ้วววท่านคิดได้ยังไง๊ 5555

เกมใหม่ๆ ไม่ต้องใส่คีย์ก็เล่นได้ครับ แต่ต้องลง uplay ไว้ในเครื่อง มันจะเปิดให้เอง เข้าเกมอัตโนมัติ
สิ่งที่เกิดขึ้นกับคุณไม่ใช่ความผิดปกติแต่อย่างใดครับ uplay มันเป็นโปรแกรมเช็ค drm ตัวหนึ่งของ ubisoft นั่นเอง ต้องเปิดก่อนเข้าเกม
เปรียบได้กับ social club ของ rock star หรือ game for windows live ของหลายๆ เกมที่จะต้องรันก่อนจะเล่น แต่มันรันหลังจากเข้าเกมไปแล้ว ต่างกันนิดเดียวแค่ตรงนี้ คุณเล่น max payne มาน่าจะเข้าใจ

เพิ่มเติม เกมของ ubisoft ผมแนะนำให้ซื้อจากสตีมแบบที่คุณทำอยู่นี้ล่ะครับ ไม่ควรซื้อจาก uplay เพราะ uplay โหลดเกมช้ามาก ถ้าคุณไปซื้อเกมจากที่อื่นที่ให้คีย์ uplay มา คุณก็เล่นได้โดยไม่ต้องผ่านสตีม คือเปิดแค่ uplay อย่างเดียว แต่ตอนโหลดเกมคุณจะรู้ซึ้งเลยครับว่ารู้งี้ไปซื้อในสตีมดีกว่า

ปล. ส่วนประเด็นเรื่องเกมก็อบที่เคยเล่น uplay จะไม่แบนคุณแต่มันจะทำให้เล่นเกมนั้นไม่ได้อีก (ถ้ายังลงไว้อะนะ) โดยเฉพาะถ้าเป็นเกมที่แครกโดยการจำลอง uplay มีเปอร์เซ็นต์สูงที่จะเล่นไม่ได้ครับ เพราะ uplay มันจะบังคับอัพเดท เท่าที่ผมจำได้ก็ AC2, AC revelation นะครับ หรือถ้าจะให้ชัวร์ก็ลองเช็คโฟลเดอร์ crack ของเกมนั้นๆ ว่ามันมี ubisoft game launcher ไหม ถ้ามีก็แสดงว่าเกมนั้นปิ๋วแน่นอน แต่ส่วนใหญ่เกมใหม่ๆ ของ ubisoft จะแครกโดยไม่ยุ่งกับ uplay แล้วนะ ตอนผมสมัคร uplay ใหม่ๆ ก็ยังเล่น far cry 3 ก็อบได้อยู่นะ เพียงแต่แครกเกมเก่าๆ ไม่มีใครเขาสนใจจะทำกันแล้วไงครับก็เลยเป็นปัญหาคาราคาซัง

กระจ่างเลยครับ ขอบคุณครับ :giveheart

เกม Ubisoft เกือบทุกเกมใน Steam ต้องเล่นผ่าน Uplay แต่ซื้อใน Steam มันมีข้อดีหลายอย่าง
ถูกกว่าที่อื่นๆหรือเปล่าครับ :D

ยังไงผมก็ขอขอบคุณทุกท่านจริงๆที่เข้ามาช่วยทำให้กระผมหายสงสัย ถามอีกนิดครับปรับคุณภาพ กราฟฟิกเกมใน uplay ตรงไหนครับเนี้ย หาใน option ในเกมแล้วไม่มีให้ปรับเลย

Winters
19th March 2014, 22:34
จะบอกว่าเมื่อปีที่แล้วเกมนี้แจกฟรีไปทีนึงนะ อิอิ ^^