PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สอบถาม+ขอความรู้] Illustrator CS6

SweetMadonna
21st March 2014, 17:31
สวัสดีครับ

คือผมเป็นมือใหม่ หัดใช้Aiน่ะครับ แล้วตอนนี้มีงานเข้าพอดี แล้วผมก็วาดร่างตัวการ์ตูนเอาไว้ แต่จะเอาไปทำเป็นเส้นVector
รู้มาว่า
ต้องเปิดรูปที่สแกนขึ้นมา(ของผมเป็น.JPGน่ะครับ) แล้ว ไปที่ Object >Img trace>Make and expand
เพื่อให้โปรแกรมทำเป็นเส้นVectorให้

แต่ผมมันกดไม่ได้ครับ มันเป็นเทาๆคลิกไม่ได้

เลยอยากถามว่าผมต้องทำอย่างไรจึงจะ ทำให้เป็นเส้นVectorขึ้นมาได้ โปรแกรมเป็นCS6ครับ เพิ่งลงใหม่ๆเลย ยังไม่ได้
ตั้งค่า อะไรอื่นๆทั้งนั้น

ขอบคุณล่วงหน้าครับ:giveheart

ning445
21st March 2014, 17:33
กด layer ดูครับ ดู layer ที่จะทำอะ บางทีกด layer ผิดมันก็ขึ้นเทาๆครับ

ghostboo
21st March 2014, 17:43
วาดใหม่ใน Ai ไปเลยครับ

SweetMadonna
21st March 2014, 17:49
กดได้แล้วครับ ผมลอง openงาน แล้วก็file>place มันก็ขึ้นให้กดได้

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ