PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [เล่า]สายตาผม หูผม ทำไมสัมผัสได้แต่เรื่องแบบนี้

BoomSuperNoob
22nd September 2011, 22:43
เอ่อ คือว่าวันนี้ผมมีเรื่องเศร้าๆมาเล่าให้ฟังกันครับ

วันนี้เป็นวันพฤหัส ซึ่งเป็นวันสอบที่แสนจะสุข คือวันสอบวันสุดท้ายของผม

ขณะที่กำลังสอบวิชาแรกอยู่นั้น เพื่อนผม ที่มาพร้อมกับแฟนของเขา และแน่นอน ครับ มันขับรถของแม่แฟนเขามา

รู้สึกจะซีวิคสีนำ ไม่รู้เกียร์ออโต้หรือเปล่า ปรากฎว่า เขาน่าจะเข้าเกียร์ผิด ถอยหลัง เป็นไปหน้า เลย พุ่งเข้าใต้อาคารเรียน สภาพก็ ข้างหน้า พัง

และแน่นอนครับ พ่อกับแม่ ของทั้งสองฝ่ายก็เดินทางมาโรงเรียน พ่อของเพื่อนผม นี่ยืนตาแดง ซึ้งกับความ ... ของลูกตัวเอง

ส่วนแม่ฝ่ายหญิง ก็ตกใจ ไปดูว่าลูกตัวเองเป็นอะไรไหม

ปล. เพื่อนผมคนนี้ มันอยู่ห้องคิงนะครับ แต่ติดยา เลยมส.เกือบทุกวิชา และแก้จนหมดแ้ล้ว

เมื่อสอบเสร็จ ตอนเย็น ผมก็นั่งทำงานที่ค้างวิชานึง จนเสร็จ

และแล้ว ก็ถึงเวลา กลับบ้าน!

ผมก็เดินกลับบ้านอย่างสบายใจ แต่!

ตอนกำลังเดินกลับบ้านอยู่นั้น ยังไม่ทันออกจากโรงเรียนเลย

ได้ยินเสียงนึง ดังปั้ง ! และก็มีเสียง เอี๊ยดดด ตามมา

ผมได้เห็นร่างของเพื่อนผม[คนรู้จัก] ที่อยู่คนละห้องกัน โดนชน จังๆ ระหว่างที่กำลังเดินทางกลับบ้าน โดนมีรถยนต์คัน ลากไป ประมาณสิบเมตรได้

และแล้ว รถก็เลี้ยวออกไป และจอดลง และก็ตามเคยครับ ไทยมุง วิ่งเข้าไปมุงดูกันใหญ่ ตัวนี่อ่อนปวกเปียก ไม่มีสติ ผมยืนอึ้งอยู่พักนึงครับ

และก็เดินกลับบ้าน ตอนนี้เขาไม่รู้เป็นอย่างไร แต่ในความคิดของผม เขาอาจจะ...

และแล้ว เมื่อกลับถึงบ้าน ผมก็เล่นเกมส์ เล่นบอร์ดทำอะไรไปเรื่อยๆ จนถึง เมื่อประมาณสิบ - สิบห้า นาทีที่ผ่านมา

ได้มีหมาตัวนึง กำลังจะแล่นข้ามถนน แต่มันโชคร้ายครับ โดนรถชนดังตึงอีกตามเคย

แต่ครั้งนี้ ผมเห็นกับตาผมเลยครับ กำลังนั่งเล่นคอมอยู่ หันไปพอดี ปรากฎว่า หมาตัวนั้น โรงโอยอวน อยู่เรื่อยๆ มันทำได้แค่ ยกคอ กับลำตัวของมันได้แค่เล็กน้อย

พยายามจะยกตัว และร้องอย่างนั้นเรื่อยๆ ส่วนหมาตัวอื่นๆ ก็เห่าเหมือนกัน ไม่รู้ว่าหมายถึงอะไร

หมาตัวนั้น ที่โดนชน ร้องอยู่ประมาณ3นาที บริเวณหน้าบ้านผม และเสียงนั้นก็เงียบไป

ซักพัก ประมาณสิบนาทีต่อมา ก็มีรถคันนึง ขับไปชนมันซ้ำอีก และได้ยินเสียงเอ๋งครั้งสุดท้าย คาดว่าน่าจะตายแล้ว.. ในตอนนี้

สภาพในตอนนี้ไม่รู้เป็นยังไงผมไม่กล้าออกไปดูเหมือนกัน

และนี่แหละครับ เรื่องที่ผมจะมาเล่า วันนี้ทั้งหูทั้งตา เห็นแต่สิ่งไม่ดีเอาซะเลย

ปล.2 เรื่องหมา ผมคงจะทำอะไรไมไ่ด้หรอกนะครับเห็นแล้วทำได้แค่สงสารเท่านั้น เพราะผมเป็น อิสลาม [ผมไม่รู้เรื่องอไะรเลยจริงๆ]

ปล.2 เรื่องหมา ผมคงจะทำอะไรไมไ่ด้หรอกนะครับเห็นแล้วทำได้แค่สงสารเท่านั้น เพราะผมเป็น อิสลาม

ผมไม่รู้นะครับ ว่า อิสลาม เค้ามี ข้อบังคับอะไรหลอครับ

สำหรับผมอะไรที่มีคำว่า ชีวิต เข้ามาเกี่ยวข้อง ผมแคร์หมด

มดตกน้ำผมยังเขี่ยมันขึ้นมาเลย

มีคนไปลาก มันมา หลังรถชนแล้วละครับ...

เพราะตื่นเช้ามาผมก็ไม่เห็นแล้ว

"เรื่องหมา ผมคงจะทำอะไรไมไ่ด้หรอกนะครับเห็นแล้วทำได้แค่สงสารเท่านั้น เพราะผมเป็น อิสลาม "

ผมว่า ถ้าคุณ โดนรถเหยียบ อยากมีชีวิตรอดไปหา พ่อแม่มั้ยครับ

ศาสนา ไม่เกี่ยวเลยครับ ถ้าคุณช่วยหมาน่ะ จะได้บุญสะอีก ไม่มีศาสนาไหนที่ทำแล้วได้บาปหรอกครับ

OK ครับ ผม
ผมจะจำไว้เป็นบทเรียนฮะ
ปล. ผมเพิ่งไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมมา พ่อแม่ผมก็ไม่ค่อยได้บอกผมเกี่ยวกับเรื่องนี้อะไรเท่าไหร่
ซึ่งผมน่าจะผิดเองที่ไม่ถามเขาเลย ซึ่งผมลองไปศึกษาเกี่ยวกับเรื่องหมา ที่จริงผมช่วยมันได้
แต่มันก็สายเกินไปเสียละนะครับ ยกโทษให้ผมเถอะนะครับ
ปล. กระทู้นี้ผมตั้งใจเล่าสู่กันฟังนะครับ หากผิดประการใด ขออภัยล่วงหน้า

sattawat1979
22nd September 2011, 22:49
ซวยจังครับ - -'' เจอแบบนี้ติดต่อกันอาจทำให้จิตตกได้

กลับบ้านสวดมนต์ก่อนนอนสิครับ ช่วยได้จริงๆนะ

nacilas
22nd September 2011, 22:50
อาจเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่างก้ได้ครับ
ยังไงก้ระวังไว้ด้วยนะครับ มองซ้าย-ขวามีสติ
ว่าแต่ วิญญาณหมามันจะอยู่มั้ยเนี่ย- -"

Phenomenom555
22nd September 2011, 23:00
ทำบุญ แผ่เมตตาเลยครับ

zanimkor
22nd September 2011, 23:03
อาจเป็นลางไม่ดี จขกท ระวังตัวดีๆนะครับ

เวลาข้ามถนนก็มองซ้ายทีขวาที ดีๆ นะครับอย่ามองทีเดียวสองข้างนะ(เอ๊ะยังไง!)

RapG-unit
22nd September 2011, 23:16
จขกท เล่ามาผมโคตรหลอนเลยอะ ผมอะ ไม่เคยเจอแบบทั่วไปหรอกนะ แค่เจอแต่แบบไปสถานที่เฮี้ยน ๆ อะ โคตรน่ากลัวเลย

Metatron
22nd September 2011, 23:34
ฮ่ะๆๆ เกิดเรื่องไม่คาดคิดมากมายขนาดนี้ แต่พวกคุณกลับคิดว่าจะเป็นลางไม่ดีมาเข้าตัวรึเปล่า

ไม่มีใครนึกถึงคนที่เค้าประสบเหตุบ้างเหรอครับ หมาตัวนึงที่อาจมีชีวิตรอด ถามหน่อยครับไม่ใช่แค่เจ้าของกระทู้ ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้รอบตัวพวกคุณแล้วไม่คิดจะทำอะไรหน่อยเหรอครับนอกจากคิดถึงตัวเองว่าซวยจริงๆเจอแต่เรื่องร้ายแค่นี้จบ

ปล.ขอแค่ให้เป็นการที่ผมเข้าใจผิดเถอะครับ ผมตกใจกับมุมมองที่พวกคุณมองจริงๆครับ ขอโทษด้วย

Earth's Bassist
22nd September 2011, 23:45
ฮ่ะๆๆ เกิดเรื่องไม่คาดคิดมากมายขนาดนี้ แต่พวกคุณกลับคิดว่าจะเป็นลางไม่ดีมาเข้าตัวรึเปล่า

ไม่มีใครนึกถึงคนที่เค้าประสบเหตุบ้างเหรอครับ หมาตัวนึงที่อาจมีชีวิตรอด ถามหน่อยครับไม่ใช่แค่เจ้าของกระทู้ ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้รอบตัวพวกคุณแล้วไม่คิดจะทำอะไรหน่อยเหรอครับนอกจากคิดถึงตัวเองว่าซวยจริงๆเจอแต่เรื่องร้ายแค่นี้จบ

ปล.ขอแค่ให้เป็นการที่ผมเข้าใจผิดเถอะครับ ผมตกใจกับมุมมองที่พวกคุณมองจริงๆครับ ขอโทษด้วยอืม... "3 นาที" สำหรับผมมันมากพอที่จะช่วยหมาตัวนึงให้ไม่โดนรถทับได้นะครับ(อย่างน้อยก็ช่วยพามันออกจากถนนแหละ) :)

RabbitsZombie
23rd September 2011, 02:23
Finaldestination

muek9999
23rd September 2011, 11:37
อาจเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่างก้ได้ครับ
ยังไงก้ระวังไว้ด้วยนะครับ มองซ้าย-ขวามีสติ
ว่าแต่ วิญญาณหมามันจะอยู่มั้ยเนี่ย- -"

ใช่ครับอาจจะเป็นสัญญาณเตือนอะไรบางอย่างว่าให้คุณระวังตัวไว้นะครับ

jing30752
23rd September 2011, 11:42
ปล.2 เรื่องหมา ผมคงจะทำอะไรไมไ่ด้หรอกนะครับเห็นแล้วทำได้แค่สงสารเท่านั้น เพราะผมเป็น อิสลาม

ผมไม่รู้นะครับ ว่า อิสลาม เค้ามี ข้อบังคับอะไรหลอครับ

สำหรับผมอะไรที่มีคำว่า ชีวิต เข้ามาเกี่ยวข้อง ผมแคร์หมด

มดตกน้ำผมยังเขี่ยมันขึ้นมาเลย

PassT_T
23rd September 2011, 13:41
"เรื่องหมา ผมคงจะทำอะไรไมไ่ด้หรอกนะครับเห็นแล้วทำได้แค่สงสารเท่านั้น เพราะผมเป็น อิสลาม "
ประโยคนี้ผมงง ผมไม่เข้าใจอะ อธิบายให้ฟังที????

ninwatza
23rd September 2011, 13:56

ผมว่า ถ้าคุณ โดนรถเหยียบ อยากมีชีวิตรอดไปหา พ่อแม่มั้ยครับ

ศาสนา ไม่เกี่ยวเลยครับ ถ้าคุณช่วยหมาน่ะ จะได้บุญสะอีก ไม่มีศาสนาไหนที่ทำแล้วได้บาปหรอกครับ

Metatron
23rd September 2011, 16:41
OK ครับ ผม
ผมจะจำไว้เป็นบทเรียนฮะ
ปล. ผมเพิ่งไปอ่านข้อมูลเพิ่มเติมมา พ่อแม่ผมก็ไม่ค่อยได้บอกผมเกี่ยวกับเรื่องนี้อะไรเท่าไหร่
ซึ่งผมน่าจะผิดเองที่ไม่ถามเขาเลย ซึ่งผมลองไปศึกษาเกี่ยวกับเรื่องหมา ที่จริงผมช่วยมันได้
แต่มันก็สายเกินไปเสียละนะครับ ยกโทษให้ผมเถอะนะครับ
ปล. กระทู้นี้ผมตั้งใจเล่าสู่กันฟังนะครับ หากผิดประการใด ขออภัยล่วงหน้า

เจ้าของกระทู้มีน้ำใจนักกีฬาดีมากครับ ยังไงเรื่องผ่านมาแล้วก็เก็บไว้เป็นบทเรียนครับ เรื่องไหนคิดว่าเราพอช่วยได้ก็แสดงออกมาครับ เรื่องไหนที่มันเกินเยียวยาแล้วจริงๆก็ปล่อยตามธรรมชาติครับ

Katanamaru
23rd September 2011, 16:52
ลึกซึ้ง ครับ ทั้ง จขกท. และผู้แสดงความคิดเห็น

GwareA7x
23rd September 2011, 17:12
ไปทําบุญปล่อยวัดปล่อยปลา แล้ว แผ่จิตส่วนกุศลให้แก่สิ่งที่นายเห็นและได้ยินครับ

clubzaxxx
23rd September 2011, 18:40
ระวังตัวไว้นะครับ นี่อาจจะเป็นคำเตือน

deff5460
23rd September 2011, 18:49
โชคไม่ดีเลยอ่า จขกท

PS. อิสลามนี่ ไม่ให้แตะต้องหมา ใช่ปะคับ เพื่อนผมกะบอก ว่าเลี้ยงหมาไม่ได้ = ="

Fchykung
23rd September 2011, 18:59
อืมม ผมก็เคยนะ แต่มันติดตามากเลย สมัยประถมอะ ผมนั่งรถตู้กลับบ้าน ระหว่างทางเจอเหตุการณ์รถชน มีคนตาย สภาพนั้นดูไม่ได้เลยครับ ผมติดตามาจนถึงทุกวันนี้

พอกลับบ้านก็มาเจออีกอุบัติเหตุเช่นกัน =[]=