PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่าด้วยเรื่องปัญหากับคนข้างบ้าน

sattawat1979
21st March 2014, 22:53
มีเรื่องอยากระบายนิดหน่อยครับ คิดว่าหลายคนก็คงเคยเจอปัญหานี้

ขอเท้าความเมื่อก่อนผมอยู่คอนโดเก่าๆราคาถูกแห่งหนึ่งย่าน นนทบุรี อยู่ใหม่ๆก็สบายดี แต่พออยู่ๆไปมีคนย้ายมาอยู่มากขึ้น

เรื่มมีปากเสียง ห้องนู้น ห้องนี้ เปิดประตูเสียงดังบ้าง เปิดเพลงดังบ้าง ทะเลาะกันบ้าง ด่าทอกันด้วยถ้อยคำหยาบคาย

ผมทนอยู่มา 7-8 ปี พอได้การงานดีๆก็มีเงิน ออกมาซื้อทาวโฮมอยู่แถวปทุมธานี ใกล้ที่ทำงานดีด้วย

อยู่ช่วงปีแรกมีความสุขมากๆ อาจเป็นเพราะออกจากห้องสี่เหลี่ยมแคบๆมาล่ะมั้ง และคนก็ยังย้ายมาอยู่ไม่มาก

แต่พอย่างเข้าปีที่สอง จนล่าสุดเมื่อเร็วๆนี้ คนข้างบ้านมาด่าแฟนผมครับ ด่าเสียงดังมาก คนออกมาดูเต็มเลย แต่ตอนนั้นผมไปทำงาน ไม่อยู่บ้าน

จริงๆผมรู้สึกไม่ดีมาหลายวันแล้ว เพราะเห็นแฟนผมแขวะคนข้างบ้านบ่อยๆ แขวะกันไป แขวะกันมา จนมีเรื่องแบบนี้แหละครับ

ส่วนตัวผมเป็นคนไม่สนใจใครอยู่แล้ว เลิกงานก็กลับบ้านปิดประตู ดูหนัง ฟังเพลง ไปตามประสาผม

เมื่อวานเลยเหลืออด ไปกดกริ่งคนข้างบ้าน หวังจะเข้าไปเคลียร์ครับ ผมไม่อยากมีเรื่องคาใจ และมันต้องใช้ข้างฝาร่วมกันด้วย

พอเข้าไปคุยดีๆ ด้วยถ้อยคำสุภาพ ขอโทษขอโพยกัน ก็ได้ความว่า คนข้างบ้านผม มันเห็นแฟนผมไปคุยกับบ้านอื่น ซึ่งเป็นบ้านที่ไม่ถูกกับมันครับ

มันเลยเข้าใจผิดคิดว่า แฟนผมกับคนบ้านนั้นๆสุมหัวนินทามันครับ = =' เป็นคนประเภทไม่ไตร่ตรองดีก่อนแล้วไปตัดสินคนอื่น - -*

มารู้ทีหลังว่าข้างบ้านผมมัน สร้างศัตรูไปทั่วครับ มันไม่ถูกกับใครในหมู่บ้านเลย เที่ยวด่าคนนู้นคนนี้แบบฟังไม่ได้ศัพท์แล้วจับไปกระเดียด

ซวยจริงๆมันดันย้ายมาอยู่ข้างบ้านผม T T แต่กับผมมันพูดดีมากครับ มันบอกว่าผมเป็นคนดี แต่มันเกลียดแฟนผมครับ :(

ก็หวังว่าจะเข้าใจกันมากขึ้น ก็ต้องคอยดูกันต่อไปว่าเหตุการณ์จะดีขึ้นมั๊ย??

อยากฝากเพื่อนๆนะครับ สำหรับคนที่อยู่ทาวเฮ้าส์ พยายามคุยกับคนข้างบ้าน ผูกมิตรไว้ครับ ถึงเราจะเกลียดขี้หน้ามันยังไงก็ตาม ก็ต้องทำ

ถ้าคุยกันบ่อยๆมันก็จะเข้าใจกันไปเอง แต่ถ้าต่างคนต่างอยู่ ไม่คุยกัน สุดท้ายก็จะเป็นแบบผมนี่แหละครับ สุดท้ายมันจบลงที่การพูดคุย

ปล. ถึงจะเคลียร์เรื่องนี้ได้ แต่ผมกำลังมองหาบ้านเดี่ยวแล้วครับ เบื่อปัญหาคนข้างบ้านแบบนี้แล้ว ถึงแพงหน่อยแต่ถ้าได้สิ่งแวดล้อม สังคมดี ผมก็ว่าคุ้มค่าครับ

''บ้านเดี่ยว'' น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายที่ดีที่สุดครับ....

king kong
21st March 2014, 23:08
ดูจากที่คุณบอกคุณทำงานเเล้วก็มีบ้านมีแฟนครบทุกอย่างเเล้ว ก็อย่าไปใส่ใจเลยครับ ใช้ชีวิตต่อไปอย่าไปสนใจเลยครับบ :pleasantry

21st March 2014, 23:29
ดูจากที่คุณบอกคุณทำงานเเล้วก็มีบ้านมีแฟนครบทุกอย่างเเล้ว ก็อย่าไปใส่ใจเลยครับ ใช้ชีวิตต่อไปอย่าไปสนใจเลยครับบ :pleasantry

ดูเผินๆ ผมอาจดูเหมือนมีความสุขดีครับ แต่ผมอยากมีคุณภาพชีวิตที่ดีด้วยครับ

อยากอยู่ในสังคมที่มีความเกรงอก เกรงใจกัน พูดกันด้วยภาษาดอกไม้ มีมิตรไมตรีให้กัน อยากได้แบบนั้นครับ

ไม่ใช่มายืนด่ากันหน้าบ้าน ด้วยคำหยาบคายแบบสลัมอย่างนั้น

จากประสบการณ์ผมนะครับ ถ้าอยากได้สังคมแบบนั้น ต้องเป็นสังคมบ้านเดี่ยวราคาแพงๆครับ (ส่วนใหญ่นะ)

เหมือนกับว่าที่อยู่อาศัย นอกจากแบ่งเกรดเรื่องราคาแล้ว ยังแบ่งเกรดระดับสังคมด้วยครับ

อยากได้สังคมดีๆ ก็ต้องอยู่บ้านโครงการดีๆ ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนี้

ParanoidZ
21st March 2014, 23:35
เข้าใจหัวอกเลยครับ แต่ก่อนก็อยู่ ทาวน์เฮ้าส์ ค่อนข้างจะคับแคบวุ่นวาย จะตอนนี้ย้ายมาปลูกบ้านเดี่ยว เพื่อนบ้านใกล้ๆนี่ ดีมากครับ ไม่อยู่บ้านกันนานๆนี่ฝากบ้านกันได้เลย

shisaku
21st March 2014, 23:41
จะเอาไว้เป็นกรณีศึกษาครับ ตอนนี้กำลังเพิ่งเริ่มทำงาน กะไว้ว่าจะอยู่ห้องพัก ไม่ก็คอนโดไปก่อน อีกซัก 10ปี ถ้าพร้อมการงานมั่งคงและหาเมียได้แล้วค่อยย้ายไปอยู่บ้านทีเดียวเลย
กลัวเจอปัญหาแบบนี้เหมือนกัน

21st March 2014, 23:49
สังคมสมัยนี้อยู่ยากขึ้นทุกวันครับ คนเราถ้ามันขาดความเกรงใจ มันก็อยู่กันลำบาก

แต่ผมเป็นที่ชอบพูดตรงๆอยู่แล้วครับ แต่ไม่หยาบคายนะ พูดกันด้วยเหตุผลซึ่งๆหน้าเลย มันถึงจะสงบได้

ถ้าเก็บไว้ บรรยากาศมันจะอึมครึมไปเรื่อยๆครับ อยู่กันไม่มีความสุข เคลียร์กันให้จบๆเลยดีกว่า

แต่บ้านเดี่ยวก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาครับ ถึงข้างฝาบ้านไม่ติดใคร แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่อง โจร ขโมย อีกครับ

บ้านเดียวของเพื่อนผม เงียบสงบมาก ไม่มีปัญหากับเพื่อนบ้านเลย เพราะบ้านแต่ละหลังห่างกันเยอะอยู่

แต่โดนโจรขึ้นมาบ้านมา 5 ครั้งแล้วครับ = =' จนมันไม่กล้าซื้ออะไรเข้าบ้านแล้วเนี่ย

จะซื้อบ้านก็ต้องศึกษาดีๆก่อนครับ คิดให้มากๆเข้าไว้

shisaku
21st March 2014, 23:56
ผมกะว่ามีเงินเก็บซักหน่อย อายุซัก 37-40 ปีนี่ก็น่าจะโอเคละครับ ซื้อบ้านราคาซัก 4-5ล้านน่าจะไหวช่วงนั้น แต่ช่วงเริ่มต้นก่อนหน้านั้นก็ใช้ชีวิตแบบนี้ไปก่อน อดไว้รอสบายๆช่วงกลางๆน่าจะโอเคนะผมว่า

nakiann123
22nd March 2014, 00:49
แหม่ วันนี้ผมแต่เช้าเลยครับ

ข้างบ้านผมมันชอบทอดปลาเค็มตอนเช้า ทอดมันทุกวัน แล้วก็เผาแพมเพิร์สติดขี้ด้วย ซึ่งทำไมต้องมาเผากับทอดข้างๆบ้านผมด้วยวะ

แล้วผมก็เลยตะโกนด่ามันไปครับว่า เห้ย มึ*ทอดเ*ยไรวะ มันก็เลยตะโกนกลับมาว่า ปลาเค็มมมมมมมมม

แหม่ โคตรกวนตีนครับ ผมก็เลยลงไปต่อด้านล่าง นี่ยังไม่เคลียร์นะครับ เซ็งโคตร จะทอดอะไรหนักหนา

Steve-O
22nd March 2014, 01:15
ใส่หน้ากากเข้าหากันไปเลยครับ ถึงจะไม่จริงใจ แต่ก็ยังพอประคับประคองให้อยู่ด้วยกันได้ มีปัญหาไรก็พอคุยง่ายขึ้น
เราคงไม่ได้คิดหวังพึ่งพิง อาศัยไหว้วานคนข้างบ้านแบบนี้อยู่แล้ว ไม่ต้องไปจริงใจกับมันหรอก

tumowen02
22nd March 2014, 01:45
บ้านผมก็มีปัญหาอย่างงี้เหมือนกันครับ เหมือนกันเลยครับ แต่คนทีนิทาแถวบ้านผมอยู่ไม่ได้นานหรอกครับ ย้ายมาได้3เดือนก็ย้ายออกแล้วครับ วันๆไม่ทำมาหากิน นิทาอย่างเดียว ไปเห็นกลุ่มไหนล้อมวงกันไปคุยนิทาคนโน้นคนนี้ตลอดผมได้ยินจน มีโมโหอ่ะครับ ถึงแม้ไม่ใช่เรื่องของผมก็เถอะ สะใจต้องย้ายออก ย้ายออกเพราะเค้าโดนกะทืบ ไปนิทาว่าบ้านโน้นเอาชู้มานอน ตอนนั่นเป็นเรื่องใหญ่โตเลย เรื่องไปจบที่โรงพัก พอวันต่อมาก็ย้ายออกไป