PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทุกท่านเป็นเหมือนผมรึป่าวครับเกี่ยวกับเรื่องเกม เข้ามาคุยกันหน่อยนะครับ

nutlorkkrom
22nd March 2014, 15:56
ส่วนตัวผมก็ยอมรับยังเด็กยังหาเงินเองไม่ได้ ยังขอเงินพ่อ แม่ กินอยู่เลย -_-
ทุกวันนี้คอมพ่อผมก็ซื้อให้ แต่ปัญหาคือผมอยากได้ คอนโซลมากยิ่ง Playstation ได้ยิ่งดี ผมอยากจะเอามาเล่นเกมที่มันลงเฉพาะเครื่องอ่ะครับ
แต่ขอเท่าไหร่พ่อผมก็ไม่ซื้อให้ทุกที ทุกวันนี้เกมไหนที่เป็น Exclusive อ่ะครับ ผมจะหลบสปอย หลบดูคนที่แคชให้ดู ผมอยากจะเล่นด้วยตัวเอง
อยากจะสัมผัสด้วยตัวเอง ผมคิดไว้แล้วว่าตอนโตผมจะต้องทำงานเก็บเงิน ซื้อเครื่อง Ps มาเล่นให้หมดทุกเกมที่อยากเล่นจริงๆ -_-

มีคนเป็นเหมือนผมรึป่าวครับ อย่าว่ากันน้ะผมแค่อยากเล่าใหฟัง แลกเปลี่ยนความคิดเท่านั้นเเอง ;)

blacklotus55
22nd March 2014, 16:04
อ่านแล้วนึกถึงตัวผมเองเมื่อ 10 ปีที่แล้วเปี๊ยบบบบบบบบ เลยครับ

ตอนนี้ฝันแบบคุณ สำหรับผมแล้วตอนนี้มันเป็นจริงแล้วครับ ตอนนั้น เห็นเกมพวก Doom 3 ไรงี้ออกมาแล้วโหยยยยยยย มันอยากจะเล่นจนเนื้อเต้น

แต่พ่อก็ไม่ซื้อคอมแรง ๆ ให้เพราะครอบครัวก็มีภาระรายจ่ายเยอะอยู่ ก็ได้แต่เฝ้าถามตัวเองว่า ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พ่อไม่ซื้อให้ ก็เราอยากได้อ่ะ

โตมาแล้วถึงเพิ่งเข้าใจว่าทำไม พ่อไม่ซื้อให้ ถ้าเราลองหาเงินใช้เองลองมารับผิดชอบครอบครัวเรา "เวลา" ก็จะสอนเราให้เข้าใจเองครับ ว่าทำไมพ่อแม่ไม่ซื้ออะไรให้เรา

ตอนนี้ผมทำงานแล้ว มีปัญญาซื้อคอมเล่นเองกลับมาจัดเต็มมันทุกเกมที่ตอนเด็ก ๆ ใฝ่ฝันอยากได้เล่นครับ

ไง ๆ ก็สู้นะครับ ตั้งใจเรียนเข้า จบมาได้งานดี ๆ จะได้ย้อนกลับมาจัดเต็มแบบผมไงครับ 5555555555+

MI~MI
22nd March 2014, 16:16
ชะ-ตา-กำ เดียวกันครับ

แต่ถ้าในอนาคต คอม หมื่น 2หมื่น คงเล่น crysis 3 ปรับสุดลื่นมั้ง

kangbomber
22nd March 2014, 16:27
ผมก็ยังหาเงินเองไม่ได้(ไม่ได้หา)เรียนอยู่ ผมว่า ps4 ราคา หมื่นกว่าบาท ผมว่ามันถูกมากนะ ไม่รู้สิ แต่ผมก็ไม่มีเงินนะ
ปัญหาคือต้องหาเงิน ผมเคยขอแม่นะเวลาอยากได้อะไรที่มันแบบว่า ไมอยากขอละเพราะอย่างพวกเกมเนี่ยพ่อแม่ผมไม่ซื้อให้หรอก
จนรู้สึกสมเพชตัวเอง(ฟังดูน้ำเน่า) บางคนจบแค่ปฐมออกมาทำงานกลายเป็นเศรษฐี ผมจะขึ้นม.6ละ ยังไม่ทำงานเลย
ปล.ผมจะเป็นเศรษฐีพันล้าน 555+

shisaku
22nd March 2014, 16:50
เป็นเหมือนกัน แต่ก่อนอยากได้เกมแท้ๆใจจะขาด แต่ผมไม่ขอพ่อกับแม่ เพราะผมรู้คำตอบอยู่แล้ว แล้วก็ไม่คิดจะออกไปหางานทำเอง เพราผมรู้คำตอบอยู่แล้วว่า(ทนทำงานไม่ไหว)
ก็ได้แต่เล่นเกมเถื่่อน ไม่ก็เล่นเกมฟรีๆ แต่มันก็สู้เขาไม่ได้ พวกที่เติมเงินมันก็โหดเหลือเกิน เคยคิดอยากจะเติมเหมือนเค้าบ้าง แต่ก็ไม่เติม เหตุผลเดิมๆ ไม่มีตัง ตังไม่ถึง ไม่อยากขอ

จนมาถึงจุดๆหนึ่ง พอผมมีงานทำ เริ่มมีเงิน แล้วก็ค้นพบความจริงว่า ณ ตอนนี่้....ความอยากเล่นเกมมันลดลงไปมาก ผมไม่อยากจะเล่นเกมแบบบ้าพลังอีกแล้ว อยากจะทำอย่างอื่นแทน เล่นเกมแค่ผ่อนคลายเท่านั้น ให้มาตั้งหน้าตั้งตาเล่นแบบสมัยก่อนมันไม่ไหวแล้ว .......

momokaze
22nd March 2014, 17:01
พอเริ่มจะมีเงินซื้อเอง มันก็หมดยุคสำหรับผมไปเสียแล้ว พวกดิจิไวท์ เบย์เบลดไรงี้ เฮ้อ ตอนเด็กก็ได้แต่มองของเพื่อน

คนห่วยๆ
22nd March 2014, 17:13
ฮ่าๆ ผมก็อยากได้ครับ ว่าจะเก็บเงินซื้อ แต่ผมเป็นพวกเบื่อง่าย เล่นเกมไม่ค่อยจะจบซะที เนี้ยเพิ่งซื้อ diablo3 มาตอนลดราคาแต่ก็เล่นไป1-2ชั่วโมงเอง T^T ช่วงนี้เล่นแต่dota2

nutlorkkrom
23rd March 2014, 01:09
ขอบคุณทุกท่านที่มาแชร์ประสบการณ์น้ะครับ ผมรู้สึกสบายใจขึ้น เมือ่ได้รู้ว่ามีเคนเป็นนเหมือนผมด้วยและเคยเป็น5555

hongzana
23rd March 2014, 01:39
ผมก็เป็นแบบคุณหล่ะครับ เดินผ่านร้านขายเกมก็ได้แต่มองไม่มีตังค์ซื้อ ขอพ่อ-แม่ พ่อก็บอกไม่มีตังค์เก็บตังซื้อเองสิ ผมเลยต้องเก็บเงินตั้งแต่ ต้นเดือนธันวา 2556 ปีที่แล้ว จนผมเก็บมาถึงวันที่ 20 กุมภาได้ 15,000 บาทกว่าๆ พ่อผมบอกว่าเก็บได้เท่าไหร่แล้ว ผมก็บอก 15,000กว่าๆ พ่อผมก็ควักตัง 6,000 มาให้ พ่อบอกว่านี่คือรางวัล ที่หัดเก็บเงินผมก็อมยิ้ม แล้วเอาตังไปซื้อ ps4 ในวันถัดไป เงินแต่ละบาทหายากจิงๆครับ
ถ้าคุณอยากได้จริงๆ คุณต้องยอมรับเรื่องเกมหน่อยเน้อ ราคาสูงมาก ผมพึ่งซื้อ INFAMOUS Second Son Collector's Edition ไป หมดตูดเลยครับ อยากเล่นเกมอื่นอีกมาก เล่นอยู่แค่สองเกมก็คือ
-Need for speed rivals
-infamous second son

lnw_
23rd March 2014, 01:43
เกมไหนอยากเล่น ถ้าเครื่องไม่มีก็ยืมเพื่อนเล่นเอา ถ้าเพื่อนไม่มีอีกดูคลิบในยูทูป เอา

Little Jacob
23rd March 2014, 02:56
ผมก็ทำงานเก็บเงินอยู่ครับ กะจัดคอมชุดใหม่อยู่ครับ เกมส์ที่อยากเล่นก็ไม่ได้เล่น
ไม่สิต้องบอกว่าคอมผมมันเล่นไม่ไหวมากกว่า เพราะคอมผมมันอืดมากครับ พูดแล้วอยากจะร้องให้ T-T
เมื่อก่อนเคยอยากได้อะไรๆ แต่พอเวลาผ่านไปก็ไม่นึกอยากได้อีกเลย แต่คอมนี้อยากได้มานานละ
ทุกวันนี้ก็ยังอยากได้อยู่ แบบว่ามันเป็นอะไรที่อยากได้มานานแล้ว ย้ากกกกกก ว้ากกกก...
รออีกสักพักว่าจะไปจัดอยู่เอาสเปคแรงๆไปเลยสมใจอยาก หึ หึ หึ...

Choas67
24th March 2014, 22:08
เหอๆ เรื่องนี้ผมก็เป็นเหมือนกับนะครับ เมื่อก่อนผมเองก็เคยมีความคิดอยากจะเล่นเกมส์ภาพสวยกับเขาบ้างนะ
จนมากระทั่งทุกวันนี้ เกมส์ภาพสวยๆ สมัยนี้ ผมก็รู้สึกว่ามันเหมือนๆ กันหมด บางเกมส์คนก็เล่นเยอะ แต่มาพร้อมกับสเปคสุดโหดด้วย (ซึ่งเป็นอะไรที่ทรมานใจมากกก T^T)
แต่ส่วนใหญ่ เงินที่เสียไปมักจะไปเสียกับพวกนวนิยายซะมากกว่า เกมส์นี่ช่วงนี้แทบไม่ค่อยได้แตะสักเท่าไหร่เลยนะ
เพราะเวลาที่เสียส่วนใหญ่ มักจะเสียไปกับการนั่งเขียนนิยาย + อ่านหนังสือ + ฟังเพลง + เข้าเฟส ไปซะมากกว่า ซึ่งก็ไม่รู้ว่าตัวเองเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เมื่อไหร่ (เหอๆ งงมั้ย?)

Zaraki Kempaji
24th March 2014, 22:13
ทำงานเอาเลยครับ ตอนนี้ผมก็ทำงานเก็บเงินซื้อคอมเอา ให้พ่อออกช่วยส่วนใหญ่(?)

แนะนำว่า ถ้าอยากได้อะไร เก็บตังซื้อเองเลยครับ ไม่ก็หางานทำเอา งานทั่วๆ ไป วันละ 300 บาท ก็พอ

GuY_NoOpPeR
24th March 2014, 22:23
หางานอดิเรกทำก็ได้ครับ ผมก็ เก็บเงิน + หางานพิเศษที่ไม่ใช้งานประจำทำ เพราะยังเรียนอยู่ รับงานโปรโมทตามห้างบ้าง รับเขียนเเบบตัดโมบ้าง เดี๊ยวก็ได้เองครับ

โตไปทำงานมีครอบครัวเราจะไม่มีเวลาเล่นเกมเอาน่ะครับ 555+ ไม่ทราบว่า จขกท เรียนอยู่ระดับไหน เเต่ถ้าอยู่ มหาลัยเเล้วน่ะสบาย ลองของานกับอาจารก็ได้

ลองคิดอีกเเง่น่ะครับ โตไปมีเงิน เเต่ไม่มีเวลาน่ะ BYE BYE :bye

Kyonman
24th March 2014, 22:53
ผมก็เรียนอยู่ แต่ผมหาเงินได้จากการทำงาน พาสทาม เอาแค่นี้เอง เดี่ยวก็จะรู้เองเงินแต่ละบาทกว่าจะได้มาไม่ง่าย ยิ่้งต้องกำเงิน เกือบๆ 2 หมื่นไปถอย PS4 ด้วยนี้มือสั่นเลย 555

taweewong
24th March 2014, 23:11
เหมือนกันครับ อยากได้สุดๆ แต่ตอนนี้เล่นคอมไปก่อน ผมคิดว่า เดี๋ยวมันก็พัฒนาคอนโซลใหม่ๆมาอีก รอเราเรียนจบทำงาน หาตังค์ใช้เองได้รุ่นใหม่ๆดีกว่า
ตอนนี้อดทนไว้ T^T

pongtpongt
24th March 2014, 23:21
เอาเข้าจริง ตอนคุณทำงานแล้ว คุณก็จะเหลือเวลาเล่นเกมแค่กระจึ๋งเดียวเองครับ

Kyonman
24th March 2014, 23:25
เอาเข้าจริง ตอนคุณทำงานแล้ว คุณก็จะเหลือเวลาเล่นเกมแค่กระจึ๋งเดียวเองครับ

อ่าห์.....ใช้แล้ว ตาม คห นี้เลยอย่าคิดว่าทำงานแล้วจะได้เล่นเกม นั่งหน้าคอมเล่นเกมเหมือนเดิม แค่ทำ พาสทาม เข้า เที่ยง เลิก 3 ทุ่ม กลับบ้านมาก็เทียบไม่อยากทำอะไรแล้วเหนื่อย

ArmyLight
25th March 2014, 00:15
ถ้าทำงานจริงๆเชื่อเถอะครับว่า แทบจะไม่มีเวลามานั่งเล่นเกมอย่างที่อยากหรอกครับ นอกจากทำธุรกิจส่วนตัวน่าจะมีเวลานั่งเล่นเกมเยอะอยู่

FakeYim
25th March 2014, 00:24
สมัยก่อนตอนเรียนอยากได้คอมมาก พอจบเริ่มทำงานก็เลยจัดเลย คอมประกอบเครื่องหนึ่ง สักพักโน๊ตบุคอีกเครื่อง
จนตอนนี้มีทั้งคอม โน๊ตบุคอีกสองเครื่องแต่ไม่มีเวลาเล่น - -
แต่ก็ไม่วายยังซื้อเกมใน Steam เรื่อยๆ ช่วงปีใหม่ไปจ่ายบัตรเครดิต ช็อค ตัวเองกดซื้อเกมไปเกือบหมื่น แต่พึ่งเล่นไปแค่สองเกมเองแถมยังไม่จบอีก - -
แต่อย่างว่าการได้ซื้อเกมเป็นความสุขอย่างหนึ่งจะได้มีแรงทำงานหาเงินต่อ เหอะๆ

pamzar5546
25th March 2014, 00:57
อ่านแล้วนึกถึงตัวผมเองเมื่อ 10 ปีที่แล้วเปี๊ยบบบบบบบบ เลยครับ

ตอนนี้ฝันแบบคุณ สำหรับผมแล้วตอนนี้มันเป็นจริงแล้วครับ ตอนนั้น เห็นเกมพวก Doom 3 ไรงี้ออกมาแล้วโหยยยยยยย มันอยากจะเล่นจนเนื้อเต้น

แต่พ่อก็ไม่ซื้อคอมแรง ๆ ให้เพราะครอบครัวก็มีภาระรายจ่ายเยอะอยู่ ก็ได้แต่เฝ้าถามตัวเองว่า ทำไม ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พ่อไม่ซื้อให้ ก็เราอยากได้อ่ะ

โตมาแล้วถึงเพิ่งเข้าใจว่าทำไม พ่อไม่ซื้อให้ ถ้าเราลองหาเงินใช้เองลองมารับผิดชอบครอบครัวเรา "เวลา" ก็จะสอนเราให้เข้าใจเองครับ ว่าทำไมพ่อแม่ไม่ซื้ออะไรให้เรา

ตอนนี้ผมทำงานแล้ว มีปัญญาซื้อคอมเล่นเองกลับมาจัดเต็มมันทุกเกมที่ตอนเด็ก ๆ ใฝ่ฝันอยากได้เล่นครับ

ไง ๆ ก็สู้นะครับ ตั้งใจเรียนเข้า จบมาได้งานดี ๆ จะได้ย้อนกลับมาจัดเต็มแบบผมไงครับ 5555555555+

แรกๆนี่ ทำงานได้เงินมา ไม่อยากใช้เงินเลยนะ รู้สึกเสียดาย เหนื่อย กว่าจะได้มา

kokkak555
25th March 2014, 08:25
อย่าว่าแต่คอนโซลเลย คอมใหม่ผมก็อยากได้ 5555 :o เห็นเกมใหม่ๆออกมาแล้วผมก็อยากเล่นแบบภาพสวยๆกะเขามั่ง
แต่ก็อย่างท่านๆว่าง่ะนะ พ่อแม่เขาก็มีเรื่องใช้จ่ายเยอะแยะ จะแบมือขอตังมาซื้อคอมใหม่มาเล่นเกมก็ไม่ค่อยใช่เรื่องเท่าไรเนอะ ;)
แต่ผมก็พยายามเก็บตังค่าขนมอยู่นะ เอาไว้ซื้อเกมแท้มั่งซื้อเกมกล่องมั่ง แต่ถ้าจะให้ผมเก็บตังซื้อคอมใหม่ก็คงจะไม่ไหว :sweat เพราะผมจะขึ้นม.6แล้ว คงจะไม่ค่อยมีเวลามานั่งเล่นเกมเท่าไรหรอกมั้ง
ไหนจะเรื่องเรียนไหนจะเรื่องเรียนต่อ เวลาเกมเมอร์ของผมใกล้หมดลงแล้ว 5555 นึกแล้วก็ใจหายนะผมนี่เล่นเกมมาตั้งแต่เด็กๆตั้งแต่เกมตลับ มาริโอ แต่อีกไม่นานเราคงจะเล่นเกมได้น้อยลงแล้ววว :nea
เวลามันช่างผ่านไปเร็วเหลือเกินนนนน............................

steroids
25th March 2014, 08:42
เมื่อคุณยังเรียนอยู่ มัธยมต้น-มหาลัย คุณจะมีสิ่งที่เรียกว่า "เวลา" แต่คุณจะไม่มีค่อยมีเงินเนื่องจากจะต้องใช้เงินพ่อแม่อยู่ ถ้าหากคุณเอาเวลานี้ไปหาเงินคุณอาจจะมีพร้อมกันทั้ง 2 อย่างก็ได้

แต่เมื่อคุณทำงานแล้วหละก็คุณจะ ไม่มีเวลา แต่คุณจะพอมีเงินบ้าง เพราะมีภาระมากขึ้นอาจจะทำให้คุณมีเวลาเล่นเกมน้อยลง

]J[okeR
25th March 2014, 14:29
ก็อยากเล่นเหมือนกันเกมที่มันไม่ลง pc แต่เราดันอยากเล่นเกมนั้น เซงเบยยยย

gikkik
25th March 2014, 18:16
ส่วนตัวผมก็ยอมรับยังเด็กยังหาเงินเองไม่ได้ ยังขอเงินพ่อ แม่ กินอยู่เลย -_-
ทุกวันนี้คอมพ่อผมก็ซื้อให้ แต่ปัญหาคือผมอยากได้ คอนโซลมากยิ่ง Playstation ได้ยิ่งดี ผมอยากจะเอามาเล่นเกมที่มันลงเฉพาะเครื่องอ่ะครับ
แต่ขอเท่าไหร่พ่อผมก็ไม่ซื้อให้ทุกที ทุกวันนี้เกมไหนที่เป็น Exclusive อ่ะครับ ผมจะหลบสปอย หลบดูคนที่แคชให้ดู ผมอยากจะเล่นด้วยตัวเอง
อยากจะสัมผัสด้วยตัวเอง ผมคิดไว้แล้วว่าตอนโตผมจะต้องทำงานเก็บเงิน ซื้อเครื่อง Ps มาเล่นให้หมดทุกเกมที่อยากเล่นจริงๆ -_-

มีคนเป็นเหมือนผมรึป่าวครับ อย่าว่ากันน้ะผมแค่อยากเล่าใหฟัง แลกเปลี่ยนความคิดเท่านั้นเเอง ;)

ค่าเครื่องเด็กๆครับ ค่าแผ่นมันหนักกว่าเยอะ

zanuk9876
25th March 2014, 18:56
ตอนเด็ก มีเวลา มีแรง ไม่มีเงิน...
พอโตมา มีแรง มีเงิน ไม่มีเวลา...
ยามแก่ชรา มีเวลา มีเงิน ไม่มีแรง...

pittawat
25th March 2014, 19:04
ก็เหมือนเมื่อก่อนเเละครับ เมื่อตอนผมอยู๋ ป.4 ผมอยากเล่น farcry 2 มาก จนผมได้คอมตอนม.1 ผมก็พอมีเงินเก็บเเต่เด็กๆ ประกอบกับพ่อเเม่ช่วยออกเงินค่อเครื่องคอมพิวเตอร์ให้นิดหน่อย ผมก็ได้เล่นสมใจ ถึงมันจะนานมากก็ตาม 5555+
ปล.ปีหน้าผมว่าจะเล่น farcry 3 ต่อๆ ยาวๆเลย crysis 3 ไม่ต้องพูดถึง สเป็กโหดมว้ากๆๆ555+
ปล2. ยาวไป ยาวไป(ยาวนานมาก ><" ก็นะพอใจเท่าที่มีเเค่นี้ก็สุขใจละ อิอิ ^^")
ปล3. จขกท ก็ค่อยๆเก็บเงินสิครับ เก็บวันละ 60-70 บาทก็น่าจะได้เเล้วมั้ง ผมเก็บตั้งเเต่เด็กๆ ลองดูๆ อิอิ (เเม่ผมให้เงินมาวันละ120 ) ค่ารถ ค่าอาหารเช้า กลางวัน พอดีเป๊ะ !!!
ปล4. ผม มอ4ละ ^^