PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไทยควรมี ตู้ทิ้งทารก ที่แม่ไม่ต้องการไหมครับ

Speedy-K.O.
23rd March 2014, 11:59
ดูภาพนี้ก่อนนะครับ

โรงพยาบาลเซนต์โจเซฟ ในกรุงเบอร์ลิน ประเทศเยอรมัน มีตู้ที่เรียกว่า ตู้อบทารก (Baby hatch หรือ Babyklappe)

หรือเรียกตามลักษณะการใช้งานว่า "ตู้ทิ้งทารก" เปิดให้บริการ ให้แม่ผู้ให้กำเนิดบุตรแต่ไม่ต้องการหรือไม่สามารถเลี้ยงลูก

นำทารกมาวางทิ้งไว้ได้ จากนั้นเด็กจะถูกส่งตัวเข้าสถานเลี้ยงเด็กกำพร้า หรือหาผู้อุปการะต่อไป

ตามรายงานจากเว็บไซต์เดลี่เมล เมื่อวันที่ 10 ธันวาคม ระบุว่า ตู้ทิ้งทารก ไม่ได้มีเฉพาะแค่ที่โรงพยาบาลเซต์โจเซฟแห่งนี้

ซึ่งถูกใช้งานจริงเฉลี่ยปีละ 2 ครั้ง แต่ยังมีอยู่ที่ 99 แห่งทั่วประเทศ และนอกจากเยอรมันแล้ว ก็ยังมีตู้ลักษณะนี้ในอีกหลายประเทศทั่วยุโรป

ไม่ว่าจะเป็นโปแลนด์ สาธารณรัฐเชก ฮังการี อิตาลี เบลเยียม เนเธอแลนด์ สวิทเซอร์แลนด์ วาติกัน แคนาดา

รวมถึงบางประเทศในเอเชีย อย่างเช่น มาเลเซีย ญี่ปุ่น รวมถึงที่กำลังจะเปิดให้บริการที่เมืองเสิ่นเจิ้น ประเทศจีนด้วย

เมื่อแม่เปิดประตูเพื่อนำทารกมาวางในตู้ ซึ่งมีแผ่นนวมที่ให้ความอบอุ่นรองอยู่ สัญญาณที่ด้านในโรงพยาบาลก็จะดังขึ้น ทำให้เจ้าหน้าที่สามารถไปถึงตัวเด็กได้อย่างทันท่วงทีที่ถูกนำมาวางทิ้งไว้ ส่วนผู้เป็นแม่จึงสามารถละทิ้งลูกของตนไปได้โดยไม่ต้องเปิดเผยแม้แต่หน้าตาหรือชื่อเลยแม้แต่น้อย

โดยเด็กทารกจะถูกรับตัวไปเลี้ยงดูแลโดยหน่วยงาน สถานสงเคราะห์เด็กกำพร้า หรือเข้าสู่กระบวนการรอรับการอุปถัมภ์ต่อไป แม้จะเป็นการโหดร้ายสำหรับเด็กที่จะเติบโตขึ้นมาโดยไม่มีทางได้รู้จักพ่อแม่ที่แท้จริงของตนเลย แต่สำหรับโรงพยาบาลที่เยอรมันแห่งนี้ ผู้ที่นำมาทิ้งจะมีโอกาสกลับไปคิดทบทวนใหม่ และสามารถกลับมารับตัวทารกกลับไปได้โดยไม่มีการติดตามเอาความผิดแต่อย่างใด ภายในระยะเวลา 8 สัปดาห์

แน่นอนว่าการให้บริการ ตู้ทิ้งทารก เช่นนี้ เป็นที่วิพากษ์วิจารณ์กันมาก และล่าสุดก็ถูกต่อต้านจากยูเอ็น หรือ องค์การสหประชาชาติด้วย เพราะเห็นว่าจะเป็นการส่งเสริมพ่อแม่ที่ไร้ความรับผิดชอบให้มีพฤติกรรมการทอดทิ้งลูกในไส้ตัวเองกันมากขึ้น แต่อย่างไรก็ดีในอีกด้านหนึ่ง หากไม่มีบริการตู้ทิ้งเด็กแบบนี้ ทารกก็จะถูกทอดทิ้งไว้ตามพงหญ้า หรือสถานที่รกทึบ ยากต่อการเข้าถึงหรือพบเห็น ทำให้กว่าจะมีคนพบทารกก็เสียชีวิตไปแล้ว กลายเป็นปัญหาน่าสลดขึ้นมาอีกรูปแบบหนึ่ง

แม้แต่ตอนนี้ก็ยังไม่อาจหาข้อสรุปหรือทางออกที่ดีได้ว่าควรจัดการกับปัญหาพ่อแม่ที่มีลูกเมื่อไม่พร้อมและการทอดทิ้งเด็กได้อย่างไร และไม่รู้จะเป็นเรื่องที่น่าเสียใจหรือดีใจ ถ้าหากว่าบ้านเราซึ่งมีข่าวเด็กทารกถูกทิ้งให้เห็นได้บ่อย ๆ ตามหน้าหนังสือพิพพ์ ก็จะมี "ตู้ทิ้งทารก" ขึ้นมาให้บริการบ้าง

คุณคิดว่า ประเทศไทยควรมีตู้ทิ้งทารกแบบนี้ไหมครับ

ที่มา:http://www.dek-d.com/board/view/3166207/

Credit : http://board.postjung.com/754411.html http://upic.me/i/ff/zorori04.gif

parisj007
23rd March 2014, 12:09
ถ้ามีคนจะเลิกใช้ถุงยางครับ 5555 เสร็ดเด็กทารกก้จะล้นแล้วก็บลาๆ อาจจะมีสามาคมเด็กโดนทิ้ง 555

nodoka
23rd March 2014, 12:21
ไม่ควรมีอย่างยิ่งสำหรับประเทศไทยที่มีศีลธรรมอันสูงส่ง

Real men cry
23rd March 2014, 12:24
สภาพตู้ที่มีคนต่อแถวเป็นกืโล ผมไม่อยากจะคิดเลย ... ใส่ถุงเถอะครับ ^^

AjajaKidz
23rd March 2014, 12:24
ไอ้คนที่อยากได้ก็ไม่ค่อยได้ ไอคนที่ไม่อยากได้ละได้กันนัก เฮ้อไอ้เราปีนึงแระยังไม่ได้ซักที:dntknw

reconnang
23rd March 2014, 12:26
ถ้าไม่มีปัญญาเลี้ยงก็อย่าเอากัน...ต้องขอโทษที่พูดตรงๆ

BoonTew
23rd March 2014, 12:33
ไม่กี่วันมานี่เพิ่งมีข่าวที่จีนตู้รับเด็กไม่ทัน เพราะมีคนเอาเด็กมาทิ้งเยอะเกินไป

ผมคิดว่ามีดีกว่าไม่มี ช่วยชีวิตเด็กไว้ดีกว่า สร้างตู้แล้วก็สร้างจิตสำนึกไปด้วยก็ดีนะ วัยรุ่นเดี๋ยวนี้เร็วซะด้วย

yoshi3416
23rd March 2014, 12:34
บ้าไปแล้ว!!!:eek:

rockblood39
23rd March 2014, 13:22
คือพูดตรงๆเลยนะ มีอารมณ์***ไปfap ครับ จะได้ไม่เดือดร้อน ทำไมต้องไปมีอะไรกันด้วย คือเดือดร้อนกันหมดถ้าไม่ป้องกัน ท้องพอว่า ติดโรคนี่ชีวิตเศร้าเลยนะ
น่าเบื่ออออออออออออ

liger0000
23rd March 2014, 13:39
จากเคสจีนที่เอามาทิ้งนี้เด็กพิการซ้ำซ้อนทั้งนั้น แถมไปๆมาๆกลายเป็นว่า ไม่มีการคุมกเินิดไม่กลัวท้อง เพราะท้องแล้วมีที่ทิ้งเด็ก คือในยุโรปเค้าทำได้คับเพราะที่นั้นเค้ามีสำนึกเรื่องการคุมกำเนิดค่อนข้างดี แถม แต่ถ้าเป็นจีนหรือไทยนี้ค่อนข้างแย่เรื่องการให้ความรู้เรื่องเพศศึกษา ทำจริงลำบากแน่ๆ อีกอย่างฝรั่งมันจ่ายภาษีเยอะมันมีงบเยอะสำหรับเลี้ยงเด็กกำพร้า แต่ไทยนี้งบมีเท่าไหร่แดรกหมดทำจริงๆคงมีปัญหาแน่ๆเพราะสถานรับเลี้ยงเด็กในไทย โดยเฉพาะเด็กพิการซ้ำซ้อนนี้รับไม่ไหวหรอกคับ

อีกอย่างCurryไทยมันเยอะ ไหนจะสก้อยนักล่าแต้ม วัยรุ่นใจแตก เด็กเสี่ย พวกนี้หละทำให้ธุรกิจทำแท้งเถื่อนกำไรงาม มีตู้ทิ้งเด็กสงสัยจากปีละ2คนจะเป็นวันละ2คน จีนนี้รู้สึกเดือนหนึ่งเป็นพันเลยนะ

Patrenko
23rd March 2014, 16:25
เกิดท้องขึ้นมาก็ไปอุปการะเด็กกับคนที่เขาอยากมีลูกแต่มีลูกไม่ได้จริงๆก็ได้หนิครับ เพราะส่วนมากเขาก็อุปถัมป์จากเเม่วัยรุ่นกัน

ไม่รู้ทำไมคนถึงพูดถึงทางออกกันแค่ 2 อย่างคือ ทำเเท้ง กับ เลี้ยงเอง

banzsmart
23rd March 2014, 22:16
ผมมันอาพับ ไร้คู่ เอามาให้ผมเลี้ยงก็ได้ 55 ขอลูกครึ่งไทย-ฝรั่ง จะดีมาก โตไปเเล้วจะได้้เอาไว้.........

NNP9MR
23rd March 2014, 22:29
ผมมันอาพับ ไร้คู่ เอามาให้ผมเลี้ยงก็ได้ 55 ขอลูกครึ่งไทย-ฝรั่ง จะดีมาก โตไปเเล้วจะได้้เอาไว้.........
เอาใว้เลี้ยงดูยามเเก่ เเน่เลย ดูจาก เจตนารมณ์ของท่านเเล้ว ช่าง ปลาเสิท ยิ่งนัก ถ้าโตมาเเล้วเลี้ยงไม่ใหว ผมรับเลี้ยต่อเอง :yes

ket456
23rd March 2014, 22:32
คนคริสต์และอิสลาม ห้ามทำหมัน และ ทำแท้งครับ

pongtpongt
23rd March 2014, 22:49
แล้วคุณอยากให้พ่อแม่เอาไปทิ้งในตู้มั้ยละครับ

tha3778
23rd March 2014, 23:10
แล้วคุณอยากให้พ่อแม่เอาไปทิ้งในตู้มั้ยละครับ

ครุนคิดได้ดีมาก**** ผมยังตกใจเลยว่ามีของแบบนี้อยู่บนโลกนี้ด้วยหรือฮือ

otakuoz
23rd March 2014, 23:22
คือผมคิดว่าคนไทยยังไม่พร้อมที่จะมีนะ

Kyonman
23rd March 2014, 23:25
เอาใว้เลี้ยงดูยามเเก่ เเน่เลย ดูจาก เจตนารมณ์ของท่านเเล้ว ช่าง ปลาเสิท ยิ่งนัก ถ้าโตมาเเล้วเลี้ยงไม่ใหว ผมรับเลี้ยต่อเอง :yes

หมายถึง เลี้ยงต้อย อะหรอ :rofl

Hannah
23rd March 2014, 23:46
ไม่ควรมี เด็กนะ ไม่ใช่ขยะ! แล้วศีลธรรมเราจะเหลืออะไร (จากที่แทบจะไม่มีอยู่แล้ว)
ท้องเพราะไม่พร้อมแล้วเอาเด็กไปทิ้งในตู้อบ ส่วนพ่อแม่เด็กก็สบายตัวไปมั่วไปร่านต่อได้เหรอ นี่ไม่ใช่วิธีแก้ปัญหาที่ถูกวิธีสำหรับประเทศที่ผู้คนไร้จิตสำนึก

Kellidev
24th March 2014, 00:58
-ทำขึ้นมาเพื่อป้องกันไม่ให้เด็กถูกทิ้งให้ตายตามดงหญ้า ตามถังขยะ
-ถึงเด็กไม่ตายแต่สุดท้ายก็กลายเป็นกำพร้า อีกทั้งเป็นวิธีที่มีแนวโน้มเพิ่มจำนวนเด็กกำพร้า

ถ้าเป็นประเทศที่มีการดูแลเด็กกำพร้าดีและมีประชากรที่มีความรับผิดชอบ เครื่องนี้อาจถูกใช้ไม่บ่อย
เด็กที่กลายเป็นกำพร้าก็อาจถูกเลี้ยงดูจนเป็นคนที่มีคุณภาพได้ อย่างไรก็ตามสุดท้ายจำนวนเด็กกำพร้าจะเพิ่มขึ้นจนคุมไม่อยู่

แล้วถ้าเป็นประเทศที่มีการจัดการเรื่องเด็กกำพร้าห่วยแตกล่ะ...? ถ้าประชากรไม่ค่อยมีความรับผิดชอบล่ะ?
ถ้ามีจำนวนเด็กกำพร้าล้นล่ะ? ...อยู่ดีๆภาพเด็กเร่ร่อนและการค้ามนุษย์มันผุดขึ้นมา อาจจะดีต่อประเทศก็ได้นะครับ
กำลังผลิตเราก็มาก เงินน่าจะไหลเข้าประเทศมากมายมหาศาล... >>ประชดนะครับ<<

oner
24th March 2014, 01:35
มันอยู่ที่จิตสำนึกคน ใส่ๆถุงไปเฮอะมันยากตรงไหน แก้ที่ต้นเหตุสิ ไม่ใช่ปลายเหตุ ถ้าถามว่าดีไหมดี ลดปัญหาเด็กถูกทิ้งสำหรับคนไม่พร้อมจริงๆ แล้วมันก็ดีสำหรับพวกไม่มีความรับผิดชอบ
ฉนั้น ใส่ถุงเฮอะๆ นะ วัยรุ่นสมัยนี้ยิ่งแร๊งๆ กันอยุ่ อายุ 13,14 ปี มันไปฟิชทจอริ่ง กันซะละ เสื่อมแท้ ยังมีน่ามาคุยโชว์ในเว็บบอร์ด อีกนะ เอื่อมระอา จริงๆ อนาคตไม่ต้องพูดถึงเลย
สงสัยจะฟิทเจอร์ริ่งกันตั้งแต่ อนุบาล นู้นแหระ

unsignmer
24th March 2014, 01:43
ผมว่า ให้มีตู้ขายถุงยางดีกว่าแทนดีกว่า ขืนมีไอตู้ทิ้งเด็กนี่ ผมว่า มีทิ้งกันเป็นว่าเล่นแน่

BackKoMz-
24th March 2014, 03:28
ถ้าผมสนับสนุนการทำแท้งละ ไม่ใช่สนับสนุนให้มีอะไรกันโดยไม่ป้องกัน
ผมว่าเด็กคนนึงจะดีได้ต้องมีความพร้อมหลายๆๆนะ สังคมรอบข้าง ครอบครัว การเลี้ยงดู ฐานะ
ถ้าเด็กคนนึงเกิดมาทั้งที่พ่อแม่ยังไม่พร้อมจะเป็นยังไงบ้าง เด็กจะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีไหม
อาจจะมีบ้างแต่เราก็ต้องดูสังคมการเลี้ยงดู(แล้วคิดด้วยครับว่าเด็กแว็นๆจะเลี้ยงได้ดีมากไหม ผมไม่ได้ดูถูกนะครับแต่ผมเห็นมาหลายคนแล้วผมก็สงสารเด็ก)
คิดว่าเอาเด็กออกเลยทั้งที่เด็กยังไม่เกิด ดีกว่าทิ้งข้างทาง เด็กเป็นขอทาน เอาเด็กไปขาย เอาไปทิ้งให้ตายให้เด็กได้รู้สึก

การทำแท้งก็ทำให้ถูกกฎหมายไปเลยแต่ต้องมีกฎเกณฑ์กำหนดแต่ต้องขึ้นตรงกับภาครัฐเท่านั้น
การทำแท้งมันมีข้อเสียหลายอย่าง คนทำแท้งก็ต้องยอมรับในจุดนี้
(ผมจำไม่ได้ว่าถ้าทำแท้งกี่คนแล้วจะไม่มีโอกาสท้องหรือไม่ก็ร่างกายคุณก็จะไม่แข็งแรง)
คนในครอบครัวต้องทราบ
ผมคิดว่าคนที่ทำแท้งคงจะสำนึกได้แหละคับว่ามันจะเสียอะไรไปบ้าง หรือถ้าไม่สำนึกอนาคตก็ต้องรู้

พูดถึงการป้องกันมันมีอะไรป้องกันได้ 100%บ้าง
คนเรามีความอยาก และไม่รู้จักพอ
ถุงยางยังมีโอกาสขาด ยาคุมยังท้องได้ นอกจากทำหมัน ซึ่งถ้าเป็นเด็ก-วัยรุ่นคงไม่ทำกันหรอก
ตอนทำเราก็ไม่อยากให้ท้องหรอก แต่ถ้ามันพลาดละ?

มันอาจจะดูโหดร้ายผิดศีลธรรมสำหรับหลายคน แต่ผมว่ามันก็ดีกว่าเด็กต้องเกิดโดยไม่พร้อม แหะๆๆ

pondsif01
24th March 2014, 04:31
มันไม่ใช่การแก้ปัญหาที่แท้จริงครับ แบบนี้เค้าเรียกแก้ที่ปลายเหตุ ประชากรล้นโลกหมด

rockohhh
24th March 2014, 20:53
เอากันเเล้ว ไมรับผิดชอบ

Pop_PeR
24th March 2014, 21:37
บางที่เราอาจจะ ไม่ต้องการก็ได้ ตู้ทิ้งทารก ถ้าคนไทย ปรับตัวกับ เด็กยุคใหม่ ไม่ยึดติดคำว่า พกถุงยางเเล้วดูไม่ดี
ไม่เข้าใจ ทำไมบางคน คิดว่า คนที่พก ถุงยาง ต้องเป็น คนหื่น เเต่บอกไว้เลย ตราบใดที เรายังพก ถุง ไม่มีัคน ท้อง ไม่มีติดโรคครับ
เเละตรงกับหัวข้อ กระทู้นี้ คนไทยก็จะไม่ต้องการ ตู้รับ ทิ้งเด็กอีกต่อไป ~!!

..ปล. รุ่นพี่ผมคนหนึ่งยังพกเลย ผมดันไปเจอ ในเก๊ะส่วนตัวเขา <เขาให้เปิดเอาเอกสารครับ ไม่ได้เสียมารยาทนะอิอิ> ผมคิดในใจว่า เออ ดีเเล้วล่ะ ^___^"

neobleak
25th March 2014, 04:02
มองในแง่บวกก็ดีกว่าปล่อยให้เด็กตายในถังขยะนะครับ เข้ากูเกิ้ลพิม"เด็กทารกโดนทิ้ง"ดูนะว่าเค้าตายอนาถแค่ไหน
ที่ว่าใส่ถุงหรือว่าอย่ามีเซ็กกันนะคิดหรอว่าจะทำได้ตลอด คิดนะง่ายเวลาทำจริงนะมันยากนะครับ

nakiann123
25th March 2014, 11:43
สมควรมี

ดีกว่าให้เด็กตายเปล่าอยู่ในถัง

]J[okeR
25th March 2014, 14:33
ควรหาเตี่ยไร

gikkik
25th March 2014, 18:13
คนไทยมีความรับผิดชอบมากแค่ไหน
วัยรุ่นโง่ๆ มีอยู่ทั่วทุกแห่งหน
มีตู้ของเราคงไม่ได้มีการใช้งานแค่ปีละ2ครั้ง
พอมีของพวกนี้มันจะมองว่ากันเอาสด มีลูกแล้วไม่ต้องเลี้ยง สบายพวกมันไป
มาเปลืองงบอีก พวกเด็กก็ต้องไม่มีพ่อแม่

bankcoxzaza
26th March 2014, 21:38
ได้ข่าวว่าตู้นี้โดนสั่งปิดไปเเล้วหนิครับ

bankyact
26th March 2014, 21:53
- ผมว่าถ้ามี เด็กมันอาจจะไม่คิดหน้าคิดหลัง แบบอ่าวพลาดนี่ ออไม่เป็นไร มีตู้รับเลี้ยงเด็ก เก็บตัวซัก 9 เดือน ค่อยเอาเด็กไปทิ้ง อะไรแบบนี้ ผมว่าไม่ควรอย่างแรง :nea
- แต่ผมว่ามันก็มีข้อดี อยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่ควรอะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ :thank

iPoweRx
27th March 2014, 00:26
ไม่ควรอย่างยิ่ง เพราะ..

1.ไทยไม่มีงบประมาณไปดูแลเด็กพวกนั้นหรอก ตังค์จ่ายค่าข้าวชาวนายังไม่มีเลย
2. ถ้ามีจริง จะมีเด็กน้อยผมสั้นเท่าติ่งหูแห่เอาเด็กมาทิ้งมหาศาล เพราะไม่รู้จักการคุมกำเนิด (สบายเลยไม่ต้องแอบทิ้ง)
3. ฝ่ายชาย ไม่ต้องรับผิดชอบ มีลูกก็ไม่ต้องโดนจับแต่ง เอาไปทิ้ง.. จบ (ถ้าพลาดอีกก็ทิ้งอีก..จบ)
4. ไม่มีที่เลี้ยงที่มีคุณภาพ โตมาเป็นภาระสังคมอีก

ป.ล. ถ้าเป็นเรา ต้องโตมาเพราะพ่อแม่ไม่เอา โตมาไม่ได้ดี สู้ตายๆในถังจะดีกว่า T^T

kingochea
4th April 2014, 07:12
พูดตรงๆ ไม่ควรอย่างยิ่งเลยในประเทศไทย :(

kaehaha
4th April 2014, 07:49
ส่วนหนึ่งอยู่ การป้องกันก่อนมีอะไรกัน ถ้าชั้นเชิงยังไม่ถึงไร้น้ำยาป้องกันเถอะอย่าไปสร้างปัญหาให้สังคมเพราะแค่อยากเสร็จแบบสุดๆมันเป็นความจริงอยู่แล้วที่แตกในมันมีความรู้สึกดีกว่าแตกนอกเพราะมันได้อารมยิ่งกว่า ใส่ถุงเถอะอย่าคิดว่าแน่ชักออกทันถ้ายังไร้ประสบการณการหื่นแบบชำนาน

manmao
4th April 2014, 08:18
เลว

สัตว์

ไม่เคยทำแท้ง

ไม่เคยทิ้งลูกมันเลย

Patrenko
4th April 2014, 13:07
เลว

สัตว์

ไม่เคยทำแท้ง

ไม่เคยทิ้งลูกมันเลย

แต่มันกินเองสะเลย ขี้คล้านเลี้ยงก็นอนทับเอา ไม่ก็ขู่ให้ไปอยู่กับฝูงอื่น

ไม่ได้กวนนะครับ แต่ชีวิตสัตว์ไม่มีกฏเกณท์ตายตัวครับ แต่ถ้าพูดเอาโก้ขออภัยครับผม

exodus
5th April 2014, 00:31
พูดยากนะ สถานสงเคราะห์เด็กกำพร้าเนี่ย คำถามมันอยู่ที่ว่ามาตรฐานในการเลี้ยงดูอยู่ที่ระดับไหน
ถ้ามันดีกว่าที่พ่อแม่ที่ไม่มีความพร้อมคู่หนึ่งจะเอาไปเลี้ยงแน่นอนเนี่ย คือมันก็ดีกว่านะ และต้องการันตีได้ว่า สถานรับเลี้ยงเหล่านั้้นสามารถสร้างประชากรคุณภาพได้จริง

poys
5th April 2014, 00:51
ทำเป็นเล่นไปนะครับ ตามแผนพัฒนาประเทศ ไทยมีเรื่องเดียวที่ทำได้คือควบคุมจำนวนประชากร แล้วสังคมไทยตอนนี้ค่อนจะเป็นสังคมคนชรา ส่วนเรื่องกระจายรายได้ตั้งแต่ฉบับ1ยัน11ยังไม่ได้เลย555