PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถาม เรื่องพระสงฆ์ ขับรถยนต์ และรถจักรยานยนต์

เทพเจ้าคารอท
24th March 2014, 10:05
คือผมสงสัยมากๆเลยครับ เพราะสมัยผมเด็กผมเหมือนเคยจำได้ว่า พระสงฆ์เขาไม่ให้ขับรถ แต่ขี่รถได้ (ประมาณ สิบปีที่แล้ว)
แต่ระยะหลัง ผมเห็นพระสงฆ์ขับรถเก๋ง ขับรถมอเตอร์ไซค์ เข้าไปในหมู่บ้านบ้าง อันนี้เบาๆ แต่หนักสุดนิขี้เข้าไปในตัวอำเภอ แต่ที่ผมประหลาดใจคือ
ชาวบ้านก็ทักทายและมองเหมื่อนเป็นเรื่องปกติ ซึ่งผมก็งงหล่ะครับว่า ตกลงมันไม่มีศีลที่ว่าห้ามขับรถใช่หรือไม่
ตามจริงก็อยากจะไปถามพระท่านหล่ะครับ แต่เกรงใจ แหม่ ท่านจะค่ำแล้วยังขับออกไปไหนไม่รู้ - -

ช่วยให้คำตอบทีครับ

armaszxc
24th March 2014, 10:07
ทำเรื่องดีไม่ใช่ปัญหา ทำเรื่องไม่ดีนี่สิปัญหา

CanDiiZ
24th March 2014, 10:12
https://www.youtube.com/watch?v=aP2BBUSaf9w

เข้าใจตรงกันนะ . . .

pondsif01
24th March 2014, 16:32
ห้ามขับครับผม

ส่วนคุ้มครองพระพุทธศาสนา สำนักเลขาธิการมหาเถรสมาคม
สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ อ.พุทธมณฑล จ.นครปฐม 73170
โทร 0-2441-4547 แฟกซ์ 0-2441-4548
อีเมล์ : bps@onab.go.th หรือ iconab@onab.go.th

ตามนั้นเลย

parisj007
24th March 2014, 16:35
-0- พระขี้ในตัวเมือง 5555 แก้ด้วยนะครับ 5555

bigbang06
24th March 2014, 17:01
เป็นพระต้องสำรวมครับ *

Patrenko
24th March 2014, 17:09
ผมว่าถามเขาไปก็คือเก่าเดี๋ยวเขาก็ยกบทสวดมาสอนเรากลับจนสุดท้ายเราเองจะดูผิดอยู่ดี

sarayut61
24th March 2014, 17:48
-*- ว่ากันตามจริงไม่มีศีลข้อนี้นะครับ เอาจริงมันจัดอยู่ในหมวด โลกติเตียน (เขียนถูกเปล่าหว่า) แค่ประมาณว่า ดูไม่สมควร แค่นั้นละครับแต่คนเรามาปรุงแต่งกันไปเอง อย่างตอนพ่อผมบวชมีคนนิมนต์ไปนอกวัด ขากลับฝนตกใกล้มืดด้วยถนนลูกลัง ก็ลื่นซิครับ มัคทายกขับไม่ได้พ่อผมมาขับเองเลย มัคทายกเลยว่าพระมาขับรถได้ยังไง พ่อผมก็สวนเลยว่าหรือจะให้เรากับเจ้าอาวาสเดินตากฝนกลับวัดละ ถ้าไม่ให้ขับก็มาขับซิ แค่นั้นละเงียบครับ สรุปคือแล้วแต่กรณีครับ พระขี่ม้าบิณฑบาตยังมีเลยครับ

Johnniehut
24th March 2014, 17:53
พระยังเดินพันทิพย์เลย #มิตรสหายท่านหนึ่ง

BoonTew
24th March 2014, 19:45
ว่าตามวินัยสงฆ์ก็ผิดนะ ก็อาบัติแต่ไม่ถึงปาราชิก แต่ถ้าเกิดเหตุฉุกเฉินช่วยคนก็ขับได้ ไม่ใช่เอามาขับใช้ส่วนตัว ปลงอาบัติเอา

อย่างว่ากฎมันหย่อน วินัยมันยาน พวกคอสคุริรินถึงได้ทำอะไรตามใจได้แล้วก็มาปลงอาบัติเอา ไม่ได้สำนึกอะไรกันหรอก

Hannah
24th March 2014, 19:47
ไม่ผิดวินัย เพราะสมัยก่อนไม่มีรถจึงไม่มีการออกกฎห้ามพวกนี้ แต่ถ้าคิดว่าพระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เห็นแจ้งทุกสรรพสิ่งก็น่าจะเห็นอนาคต เห็นถึงเรื่องนี้แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ออกกฎห้าม ดังนั้นพระขับรถจึงไม่ผิดวินัยแน่นอน ขับสิบล้อก็ไม่ผิด ขับยานอวกาศก็ไม่ผิด :p:p:p
กฎที่ออกภายหลังเอามานับไม่ได้ เพราะพระรุ่นปัจจุบันมั่วคิดออกมาเอง พวกพระที่ออกกฎก็แค่อยากให้พระดูดีในสังคม เห็นกระแสสังคมอะไรแรงหน่อยก็รีบออกข้อห้าม กฎพวกนี้ไม่ควรถูกยอมรับ

Newdiamond
24th March 2014, 20:05
ตามเรปบนเลย

แต่เวลาพระสงฆ์โดนขับรถตัดหน้าไรงี้ก็จะโมโหไม่ได้ ต้องสำรวมๆ

bank9398
24th March 2014, 20:10
งั้นพระถังซัมจั๋ง ผู้เลื่อมใส ก็ ผิดสิครับ !!
ขี่ม้า เดินทางไปอัญเชิญพระไตรปิฎก ณ ชมพูทวีป

ปล. ผมว่าต้องมีข้อยกเว้นบ้างละ

BoonTew
24th March 2014, 20:15
ไม่ผิดวินัย เพราะสมัยก่อนไม่มีรถจึงไม่มีการออกกฎห้ามพวกนี้ แต่ถ้าคิดว่าพระพุทธเจ้าทรงตรัสรู้เห็นแจ้งทุกสรรพสิ่งก็น่าจะเห็นอนาคต เห็นถึงเรื่องนี้แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ออกกฎห้าม ดังนั้นพระขับรถจึงไม่ผิดวินัยแน่นอน ขับสิบล้อก็ไม่ผิด ขับยานอวกาศก็ไม่ผิด :p:p:p
กฎที่ออกภายหลังเอามานับไม่ได้ เพราะพระรุ่นปัจจุบันมั่วคิดออกมาเอง พวกพระที่ออกกฎก็แค่อยากให้พระดูดีในสังคม เห็นกระแสสังคมอะไรแรงหน่อยก็รีบออกข้อห้าม กฎพวกนี้ไม่ควรถูกยอมรับ

ไม่ผิดวินัยสงฆ์จริงๆด้วย ผมเข้าใจว่าเข้าข่ายทำตนไม่น่าเลื่อมใส

ขอละไว้เวลาออกจากวัดไปกิจนิมนต์ หรือเหตุฉุกเฉินก็น่าจะพอ แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าพระสามารถใช้ยานพาหนะในกิจส่วนตัวได้ในทุกกรณี เพราะมันดูไม่ดีจริงๆ

AUTcher
24th March 2014, 20:30
แล้วพระที่ยังต้องขี่ม้ายังขี่ได้มั้ยครับนิ . ____ . อันนี้จำเป็นจริง ๆ สินะ

rockohhh
24th March 2014, 20:51
เเล้วถ้ากีต้า พระสงฆ์ ละ

thepelekung
27th March 2014, 01:20
ตอนผมบวชเป็นพระ พ่อผมเส้นเลือดในสมองอุดตัน ขณะผมอยู่กับพ่อ2คนที่บ้าน ผมอุ้มขึ้นรถขับขึ้นทางด่วน เหยียบเป็นร้อย เจอตำรวจเรียกพอเห็นสภาพคนป่วยก็ให้รีบไป ส่งพอเข้าห้องฉุกเฉินก็กลับมาขับรถไปวนหาที่จอด สายตาคนที่เห็นมองมาไม่เป็นมิตรเลย ได้ยินไกลๆว่าพระ*****อะไรขับรถเองวะ แต่พอเข้าไปในโรงพยาบาล มีโยมถวายปัจจัยให้เป็นค่าน้ำมัน เพียบเลย ถวายน้ำถวายข้าว หลังจากนั้นประมาณ 2 ชม.ผมออกไปเดินเรื่องในโรงพยาบาล เจอกลุ่มคน รณรงค์ไม่ให้ถวายเงินกับพระพอดีเลย บังเอิญจริงๆ เขาเข้ามาถามว่าพระรับเงินได้ไหมเจ้าค่ะ ผมก็ตอบไปว่าได้สิโยม เท่านั้นแหละเปลี่ยนสายตาจากมิตรเป็นดูุูถูกเหยียบหยามสุด มีประมาณ5-6 คน แล้วก็ยกเรื่องที่พระพุทธองค์เคยตรัสเรื่องห้ามภิกษุ รับแก้ว แหวน เงิน ทอง มาใส่ชุดใหญ่เลย ผมก็ได้ถามกลับไปว่า ถ้าอาตมาไม่รับเงิน แล้วจะเอาอะไรไปจ่ายค่าน้ำค่าไฟฟ้าค่ารถเวลามาหาหมอละโยม คำตอบที่ได้คือ ท่านต้องมีโยมอุปฐาก ห๊ะ!!! แล้วพระที่ไม่ได้เป็นเกจิมีชื่อ ใครจะมาคอยนั่งเฝ้ารับใชัได้ทุกวีทุกวันเนี่ย -*-

m10621
28th March 2014, 10:46
พิณ 3 สายครับ ตึงหรือหย่อนเกินไปก็ไม่ดี ทางสายกลางครับแต่ก็ต้องดูตามความเหมาะสมครับ

บางรูปผมเห็นควักไอโฟนเดินคุยตามทางเท้าเลยครับ หรือก็ควักมา ปัดซ้าย ปัดขวา ตอนรับกิจนิมนต์ ไม่อายชาวบ้านบ้างดูแล้วเหมือนอวดว่าใช้ไอโฟน

champ45117
28th March 2014, 11:03
บางที่เคร่งบางรูปจะไม่ทำ ไม่ว่าอย่างไรก็ตามเพื่อรักษาพระวินัยไว้ครับ > ไม่ให้ขับ ขี่ ทั้งรถ หรือสัตว์