PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอความรู้เรื่องตัวระบายความร้อนหน่อยครับ ด่วนๆๆ

niknana
26th March 2014, 00:32
คือเรื่องมันมีอยู่ว่า ตอนนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊กเล่นเกมส์ + ทำงาน ทำงานไม่มีปัญหาครับ แต่ปัญหามันอยู่ที่ตอนเล่นเกมส์ ปกติผมเล่นแล้วเปิดเร่งพัดลมระบายความร้อนในเครื่องลื่นไหลดีไม่มีปัญหาแต่พักหลังๆนี่รู้สึกได้ว่าเวลาเล่นเกมส์สักพักเครื่องเริ่มร้อนแล้วเกมส์มีอาการกระตุกอย่างหน้าเกลียดซึ่งแต่ก่อนไม่เคยเป็น วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าของผมคือเอาพัดสมตัวเล็กสำหรับเป่ามือมาวางทาบตรงคีย์บอร์ดเลยครับสรุปว่าเครื่องลื่นดีเหมือนเดิม เครื่องผมค่อนข้างนานแล้วแต่ยังเล่นเกมส์ได้ดีอยู่

ผมอยากถามว่ามีอุปกรณ์ตัวไหนที่สามารถระบายความร้อนได้อย่างชะงัดกับโน๊ตบุ๊กบ้างครับหรืออุปกรณ์ที่พอจะดัดแปลงได้บ้าง ขอด่วนๆเลยนะครับมีเวปซื้อด้วยจะดีมากเลย

ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับ และจะกดขอบคุณให้ทุกความเห็นครับ

haruchan
26th March 2014, 00:48
โน๊ดบุค มันจะมีช่องลมออกอยู่ เป็นช่องเล็กๆ ตรงนั้นจะร้อนมาก วิธีที่ดีที่สุดคือ ทำให้ลมร้อนในเครื่องออกมากๆ ให้ระบายออกมากยิ่งดี ความร้อนจะได้ไม่สะสม

ถ้าเป่าลมเข้าไปในเครื่องมาก แต่ลมออกมาน้อยก็ไม่ค่อยเห็นผลเท่าใหร่ อีกอย่างโน๊ดบุคเครื่องมันเล็ก หาที่เย็นๆเล่นไว้ครับ จะได้ไม่ร้อน

niknana
26th March 2014, 02:17
อาการแบบที่กล่าวมา ทาซิลิโคร cpu ใหม่จะช่วยได้ไหมครับ เพราะผมไม่ได้เปลี่ยนมาจะ 2 ปีแล้ว