PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครรู้สึกเวียนหัวเวลาเล่นเกมส์ แนว FPS บ้างครับ

sanim
26th March 2014, 23:06
คือเวลาเล่นเกมส์พวกแนว FPS หรือแนวยิงปืนนี่ผมรู้สึกเวียนหัวตลอดเลย หรือว่าผมยังไม่ชินเอง

อันที่จริงพวกเกมส์ออนไลน์ PB SF SA ที่เป็นแนว FPS เหมือนกันเวลาเล่นกลับไม่มีอาการเลยสักนิดเดียว :sweat

แต่หลัง ๆ มานี้ผมเล่นเกมส์แนว BATTLEFIELD 3 , CALL OF DUTY BLACK OPS กลับเกิดอาการเวียนหัว

คล้าย ๆ กลับจะอวกเลย :sweat แล้วพวกพี่ออย พี่เอก เขาแคสเกมส์ทำไมเขาไม่เกิดอาการ ( หรือพวกพี่เขาชินละ )

ผมก็อยากรู้ว่ามีใครเป็นเหมือนผมบ้างไหม ผมเพิ่งเล่น CALL OF DUTY BLACK OPS มาเมื่อกี้เกือบอวก :o

แล้วเรื่องแบบนี้มีวิธีแก้ไหม รู้สึกเหมือนก่อนเล่นเกมส์ผมจะกินขนมกับพวกนมจืดก่อนด้วย

ถ้ามีวิธีแก้ไข อาการพวกนี้ ก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ ช่วงนี้ปิดเทอมพอดี อยากเล่นเกมส์กับเขาบ้างละ

pongtpongt
26th March 2014, 23:12
เล่นๆไปเดี๋ยวก็ชินครับ ถ้าเวียนหัวมากๆ ก็พักสายตา ไม่ก็งีบ สักพัก

reballion
26th March 2014, 23:14
ผมก็เป็นนะแต่บางเกม ส่วนมากจะเป็นเกมมุมมองบุคคลที่1

ballba
26th March 2014, 23:19

king kong
26th March 2014, 23:20
เกี่ยวกับสุขภาพคุณช่วงนี้ป่าวครับ หลังๆผมนอนน้อยก็เริ่มเวียนๆหัวเหมือนกันครับ :yes

TiTleX
26th March 2014, 23:33
เปลี่ยนเป็นจอ 3D 120hz (แนะนำ S27A950) + เปลี่ยนการ์ดจอที่สามารถทำให้เฟรมคุณวิ่ง 120fps+ (แนะนำ 7990 สองตัว)
ได้แค่นี้ก็ลดการเวียนหัวได้ระดับหนึ่ง
ปล.ผมล้อเล่่น :p

ถ้าไม่ได้เล่นเกมนานๆ แล้วมาเล่นผมก็เป็น แก้โดยการเล่นไปเรื่อยๆ อย่างมากสามวันหรือสักอาทิตย์ก็ดีขึ้นแล้วทนๆ เอา
แล้วมันจะชินแล้วก็ค่อยๆ หายปวดหัว/เวียนหัวหรือไม่ก็หายไปจากโลกเลย (เล่นเกมแต่พอเหมาะ ไม่ไหวก็พัก)

iPoweRx
26th March 2014, 23:44
มันเวียนหัวเพราะตาเราเห็นภาพสิ่งแวดล้อมในเกมส์เหวี่ยง (เช่นเวลาโดนระเบิด โดนตีล้มแล้วตัวเรามันเดินเซๆ ภาพส่ายไปมาอ่ะ)
ส่งผลให้ในสมองรับรู้ว่ากำลังเหวี่ยงหรือเซอยู่ตามภาพที่เห็น แต่ตัวเรากลับไม่ได้เป็นอย่างนั้นจริงๆ จึงเกิดความขัดแย้งขึ้นในหัว ทำให้มีอาการเวียนหัวคล้ายเราไปเหวี่ยงจริงๆ ได้ (โดยเฉพาะถ้าเรามองแต่ภาพในจอ ไม่ได้มองภาพนอกจอเลยจะอินสุดๆ) เหมือนตอนเมารถที่มีคนบอกว่ามองถนนข้างหน้า หรือท้องฟ้าไกลๆ จะช่วยได้

เพราะแบบนี้พวกเกมที่ภาพฉากไม่ค่อยเหวี่ยง เช่น PB CS SF จึงไม่ทำให้เวียนหัว แต่เกมกราฟฟิกโหดที่ฉากเหวี่ยงสมจริงอย่าง COD BF DeadIsland เวลาเล่นจึงเวียนหัวได้ บางคนเป็นบางคนก็ไม่เป็น บางคนก็ทั้งเป็นและไม่เป็นแล้วแต่อารมณ์??? แต่เล่นบ่อยๆ ก็อาจจะชินไปเอง

วิธีแก้ ก็มองนอกจอบ้าง สมองจะได้ไม่อิน ก็แล้วแต่ว่าจะมองที่อื่นเป็นพักๆ หรือ หยุดเล่นเกมซัก 5-10 นาที อย่าจดจ่อที่เกมมาก

ป.ล. ก็อย่าโดนระเบิดให้จอสั่นมากเป็นการแก้ที่สาเหตุ ฮาาาา

เล่นๆไปเดี๋ยวก็ชินครับ ถ้าเวียนหัวมากๆ ก็พักสายตา ไม่ก็งีบ สักพัก

_SaBasTaiN_
27th March 2014, 01:16
ผมก็เป็นครับทุกเกมยิ่งพวกเกมที่เล่นในเครื่องคอนโซนเเล้วต้องใช้จอยบังคับด้วยละก็อ้วกกระจาย

donal
27th March 2014, 03:46
ผมก็เป็นครับยิ่ง battlefield 3 นะ ไม่กล้าขับเจ็ทเลย โคตรมึน @____@

natchanon01
27th March 2014, 04:50
เมื่อก่อนผมก็เป็น แก้โดยการมองฉากชมวิว มองเป้าให้น้อยลง กับปรับความไวเมาส์ให้น้อยลง
เดี๋ยวนี้ชินละเกมไหนก็ไม่มึน:pleasantry

DeadCarnival
27th March 2014, 06:50
ตั้งแต่เล่นเคาเตอร์ครั้งแรกผมก็ไม่เคยเป็นเลยนะ จนมาเดี๋ยวนี้เริ่มๆละ
เล่นนานๆหรือเล่นเร็วๆปุปปับๆ ไม่ได้อาการจะมาทันที :sweat

Real men cry
27th March 2014, 07:39
ลอง The Elder Scrolls V: Skyrim สิครับ ถ้ารอจากมันได้ เกมส์อื่นจะไม่มีปัญหาอีกเลย *..*

Dragonbul
27th March 2014, 08:24
สาเหตุเกิดมาจาก 'อายุ' ตอนเด็กๆนี้เล่นได้ทั้งวันอ่ะ เดี่ยวนีไม่ได้อะ เผลีย

sanim
27th March 2014, 08:39
บางทีอาจจะเกี่ยวกับที่ผมนอนดึกก็เป็นได้ครับ ช่วงหลัง ๆ นี่ผมนอนดึกตลอด และก็อีกอย่างเกมส์พวกแนว FPS สเป็กโหด ๆ นี่เอ๊ฟเฟ็กสมจริง ขนาดเปลี่ยนกระสุ่นจอยังสั่น

ฮ่า ๆๆ ทุกคอมเม้นได้ความรู้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ :thank