PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอมาระบายเรื่องเรียนพิเศษครับ T^T

taweewong
27th March 2014, 19:24
เรื่องมีอยู่ว่า ผมเองกำลังจะขึ้นม.6 และแน่นอนว่าปิดเทอมนี้ก็ต้องเตรียมตัวสอบเข้ามหาลัย และโอเนตอีก ประเด็นคือ ผมอยากจะเรียนต่อไอที แต่ผมอยู่ห้องเรียนสายวิทย์คณิต และเกรดปีนี้ผม ก็มีเคมีกับชีวะที่ได้ เกรด 3 วิชาอื่นก็ 4 โดยส่วนตัวแล้วผมเกลียดเคมีเข้าเส้นเลือดฝอย แต่พ่อกับแม่ก็จะให้ผมไปเรียนพิเศษเคมี ซึ่งที่เรียนก็อยู่ไกล นั่งรถไปประมาณ 45 นาที ไปจันทร์ถึงเสาร์ เรียนวันลละ 5 ชม - -" คือไปเรียนของม.4ใหม่เลยอ่ะครับ แบบไม่รู้เรื่องแต่แรก ผมพยายามปฏิเสธแล้ว แต่พวกท่านก็ Counter กลับด้วยการบังคับเรียนซะเลย ผมไม่เข้าใจว่าเห็นผมเป็นคอมพิวเตอร์หรือไงที่อยากป้อนอะไรเข้าไปในฮาร์ดดิสค์ก็ได้ สมองผมมันคงรับอะไรที่ไม่ชอบเข้าไปไม่ได้หรอก งืออออ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกนะ เพราะสมัยพ่อแม่เราหลักสูตรก็ไม่ได้โหดร้ายขนาดนี้ เศร้าครับ T^T และแล้วความฝันที่จะต่อ IT ของผมก็ลอยออกไปไกลทุกที.....

pamzar5546
27th March 2014, 19:34
ผมก็ทิ้งเคมีไปแล้วนะ ตอนนี้จบ ม 6 แล้ว
เรียนมันแค่ปริมาณสารสัมพันธ์พอ มันเป็นพื้นฐาน

armiiz
27th March 2014, 19:38
อดทนครับ สู้ๆ :cool:

theerapatau
27th March 2014, 19:42
ต้องแข็งใจไว้สิครับผมเรียนแย่กว่าท่านเยอะผมหน่ะอยากหาที่เรียนจะตายไปแต่ต้องหาเรียนเองหาที่ถูกใจก็ลำบาก ท่านนี่ดีนะครับพ่อแม่หาที่เรียนให้ดีแค่ไหนแล้วครับ ผมเนี่ยต้องหาเอง แล้วก็เลิกเอาคนไปเทียบกับคอมพิวเตอร์ได้แล้วครับผมเบื่อแล้ว คอมพิวเตอร์มันเก่งมันอัพเกรดได้แต่ที่อัพให้มันน่ะคนนะครับ!!!คอมพิวเตอร์มันก็ดีแต่ทำตามคำสั่ง สมอง!!!คนต่างหากครับที่ก่อให้เกิดสิ่งใหม่ๆ เคมีผมก็เกลียดผมรู้ว่าตัวเองแย่ก็ต้องหาที่เรียนแต่มันยากเหลือเกิน อย่าว่าอะไรเลยนะครับผมน่ะขึ้นม.5 แน่นอนว่าเด็กกว่าท่านเรียนก็แย่กว่าท่าน แต่ผมก็เป็นคนนึงที่มีทัศนคติในแบบที่ไม่เหมือนท่านนะครับ

paopao101
27th March 2014, 19:46
สอบเข้าหมาลัยได้ก็สบายละครับ แต่ถ้าไม่เรียนแล้วมันดึงเราก็อาจเสียใจภายหลัง

payback
27th March 2014, 19:51
ขอบอกตรงๆเลยว่า พอท่านเข้ามหาลัยมาแล้ว ยิ่งจะเลือกไปเรียนไอทีด้วย

เคมี ฟิสิก ชีวะ ไรเนี่ย มันจะเลือนหายไปจากสมอง จขกท. เอง 5555

รู้งี้ตอนเรียน ม ปลาย ผมเรียน ศิลป์ภาษาไป คงสบายกว่าแยะ 555

Spermz
27th March 2014, 21:25
ม.6แล้ว วิชาที่ไม่จำเป็นกับการสอบทิ้งมันมั่งก็ได้ครับ เอาที่คณะเราใช้เป็นพอ

อย่างคณะผมไม่มีเรียนเคมี ไม่ต้องสอบเคมี ผมก็ไม่อ่านไปครับ ม.6แล้ว ยังอ่านหนังสือสะเปะสะปะ มันไม่ทันเกมเน่อ

untimate
28th March 2014, 08:51
อดทนนะครับ อดทนตอนนี้สบายในวันหน้าจริงๆ ผมกำลังเรียนเพื่อที่จะเอาเกียรตินิยมอยู่ หากจบแบบนั้นเราแทบไม่ต้องหางานเลยครับ งานมาประเคนให้เราถึงหน้าเลยทีเดียว

system_pc
29th March 2014, 02:36
มีโอกาสก็ทเรียนไปเถอะครับ ท่านทำงานเพื่อให้เราได้ดี คว้าไว้ก่อนมันจะสาย