PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการเก็บเงินครับ

srika23
27th March 2014, 19:42
พอจะมีวิธีการเก็บเงินแบบเร็วๆไหมครับ ผมได้ไปเรียนวันละ 200 เสาร์-อาทิตย์ไม่ได้

คือผมอยากได้ไอโฟนมาก มันดูหรูและไฮโซแล้วเพื่อนที่เรียนเขาก็ใช้กันทั้งนั้น

ผมมองลงมาดูที่ซัมซวยของตัวเองแล้ว หดหูมากครับ ทั้งกระตุก ทั้งค้าง

เพื่อนคนไหนมีวิธีเก็บเงินดีๆ แชร์ความคิดเห็นกันหน่อยนะครับ :pleasantry

ถ้าจะให้ดีอยากให้บอกจำนวนเงินที่ใช้ไปในแต่ละวันด้วยว่าหมดไปกับอะไรบ้าง

อันไหนที่ไม่จำเป็นก็ตัดทิ้งไป

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าอยากซื้อ iphone ด้วยเหตุผลแค่นั้น ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ

ผมหมดไปกับ ค่าเดินทาง ข้าว น้ำ ขนมน้ำอัดลมไม่ทานครับ

ที่จะเลือกไอโฟนเพราะมันดีกว่า เกมออกใหม่ก็ได้ก่อน ซื้อเพลงง่าย เสถียรลื่น วัสดุอย่างดี 9ล9....

ถ้าคุณจะซื้อโทรศัพท์ไปเพื่ออวดตัวเองว่ารวย ผมว่าเอาเงินไปอัพเกรดคอมเล่นเกมเพิ่มความสุข ไปทำบุญ ไม่ก็ซื้อข้าวหรือเก็บไว้ยามฉุกเฉินดีกว่าครับ เก็บไว้เลี้ยงพ่อแม่ ครอบครัวและตัวเอง

โทรศัพท์ยี่ห้ออื่นๆที่ถูกกว่า Iphone ก็มีเยอะนะครับ sony, i-mobile, Huawei, nokia, LG อีกอย่างนึงก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณด้วยครับว่าจะใช้โทรศัพท์เพื่ออะไร

วัตถุมันเป็นแค่ของนอกกายครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้

ก็ไม่ได้อวดรวยนะครับ ถ้ารวยผมซื้อไปแล้วไม่มาถามหรอกถ้าผมรวย ถามเพื่อใช้เพื่ออะไรหรอครับ ก็มันทำอะไรได้บ้างผมก็ใช้หมดล่ะ

แล้วเลี้ยงพ่อ แม่ อันนี้แน่นอนอยู่แล้วครับ

เท่าที่ดูไงๆตัง 200 ก็คงเหลือแน่นอน ( อย่างน้อยผมว่าข้าวเช้ากับข้าวเย็นก็คงกินที่บ้าน )

เพราะงั้นคงเหลือประมาณ 100+ ต่อวัน เก็บอาทิตย์นึงก็ได้ 500 เดือนนึงได้ประมาณ 2000 บาท

ถ้าอยากได้เร็วกว่านี้ก็คงต้องไปทำงานพิเศษพวก part time ล่ะครับ แต่อันนี้ก็ จขกท ก็ต้องคุยกับพ่อแม่ก่อนว่า อนุญาต มั้ย

เป็นพนักงาน 7-11 น่าจะได้ วุฒิ ม.3 ขึ้นไป ค่าชั่วโมงชั่วโมงละประมาณ 40 บาท ขึ้นอยู่กับความขยันล่ะครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมไม่เคยทำงานมาก่อนเลย ผมอยู่หอนะครับ ข้าวเช้า เย็น ก็อยู่ใน 200 นี่ล่ะครับ T_T ค่ารถ 44 ค่าข้าว 60 น้ำ 20 เกินล่ะ 100 พยายามจะใช้ไม่ให้เกินวันละ 100

มันจะโหดไปไหมครับ

SyClos
27th March 2014, 19:50
ห้ะ ถามแบบนี้ก็มีด้วย เก็บเงินดีๆก็ใช้เงินให้มันน้อยๆไงคับ ถ้าทำงานพิเศษได้จะดีมาก :sweat

bave233
27th March 2014, 19:54
อย่าตาม กระเเสนิยมเลย ครับ

Iphone ก็ใช้ว่าดีทุกเรือง นะครับ

parisj007
27th March 2014, 20:00
เพื่อนผมใช้ iphone 5 หมดครับผมคนเดียวใช้ lumia 625 ผมแนวและอินดี้ในห้องแล้วครับถ้าคุณอยากเด่นอย่าทำตามที่คนอื่นทำเหอะครับ

OUTbreaK!!!
27th March 2014, 20:03
ได้วันละ 200 ! ผมเรียนมหาลัย ต้องใช้เงินเฉลี่ยวันละไม่เกิน 150 ถึงจะอยู่พ้นเดือน!!!

ผมยังใช้เจ้าตัวนี้อยู่เลย

ควักออกมาไม่อายใคร ใช้จนลืมว่ามันต้องชาตแบต แบตจะอยู่นานไปไหน

~FeaR~
27th March 2014, 20:03
ถ้าคุณจะซื้อโทรศัพท์ไปเพื่ออวดตัวเองว่ารวย ผมว่าเอาเงินไปอัพเกรดคอมเล่นเกมเพิ่มความสุข ไปทำบุญ ไม่ก็ซื้อข้าวหรือเก็บไว้ยามฉุกเฉินดีกว่าครับ เก็บไว้เลี้ยงพ่อแม่ ครอบครัวและตัวเอง

โทรศัพท์ยี่ห้ออื่นๆที่ถูกกว่า Iphone ก็มีเยอะนะครับ sony, i-mobile, Huawei, nokia, LG อีกอย่างนึงก็ขึ้นอยู่กับตัวคุณด้วยครับว่าจะใช้โทรศัพท์เพื่ออะไร

วัตถุมันเป็นแค่ของนอกกายครับ ตายไปก็เอาไปไม่ได้

kanoktuch2
27th March 2014, 20:05
ถ้าจะให้ดีอยากให้บอกจำนวนเงินที่ใช้ไปในแต่ละวันด้วยว่าหมดไปกับอะไรบ้าง

อันไหนที่ไม่จำเป็นก็ตัดทิ้งไป

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าถ้าอยากซื้อ iphone ด้วยเหตุผลแค่นั้น ผมแนะนำว่าอย่าเลยครับ

rockohhh
27th March 2014, 20:16
http://www.keepcalmandtravel.com/wp-content/uploads/2013/10/Robert-Deniro.jpg

laknarapiata
27th March 2014, 20:23
เพือนคุณ ทำงานอะไรกัน
ถ้ายังขอเงินพ่อแม่ใช้อยู่ ผมว่าใช้ ที่มันเอาแค่พอประมาณดีกว่าครับ
ขนาดผม ทำงานแล้ว เก็บตังค์เองได้แล้ว ผมยังใช้ แค่ฮีโร่เลย มันเกินความจำเป็น
เพื่อนผมคนนึง มันเขี้ยวเข็นให้แม่ซื้อให้ สุดท้ายต้องซื้อให้มัน แม่ขายผัก พ่อขายไอศกรีม
หาเงินกว่าจะได้แต่ละบาท เอามาซื้อโทรศัพท์ให้ลูก

kanoktuch2
27th March 2014, 20:25
เท่าที่ดูไงๆตัง 200 ก็คงเหลือแน่นอน ( อย่างน้อยผมว่าข้าวเช้ากับข้าวเย็นก็คงกินที่บ้าน )

เพราะงั้นคงเหลือประมาณ 100+ ต่อวัน เก็บอาทิตย์นึงก็ได้ 500 เดือนนึงได้ประมาณ 2000 บาท

ถ้าอยากได้เร็วกว่านี้ก็คงต้องไปทำงานพิเศษพวก part time ล่ะครับ แต่อันนี้ก็ จขกท ก็ต้องคุยกับพ่อแม่ก่อนว่า อนุญาต มั้ย

เป็นพนักงาน 7-11 น่าจะได้ วุฒิ ม.3 ขึ้นไป ค่าชั่วโมงชั่วโมงละประมาณ 40 บาท ขึ้นอยู่กับความขยันล่ะครับ

mookll
28th March 2014, 10:05
ทางที่เร็วสุดก็ทำงาน Part Time น่ะครับ ถ้า จขกท ได้เงินจากคุณพ่อ คุณแม่เป็นอาทิตย์ สมมุติอาทิตย์ละ 1000บาท

จะเก็บง่ายกว่านี้ ได้เป็นรายวันกว่าจะครบพอซื้อน่าจะ 6s ออกแล้ว

ใช้ช่วงปิดเทอมนี่ละครับหางานทำสะ ได้ปนะสบการณ์แทมตังค์อีกด้วยนะครับ

ผมจะอัพคอมยังหางานทำเลย ไม่อยากรบกวนท่าน ขอตังซื้อไอโพนมาทีละ :o

pcore2000
28th March 2014, 10:13
คือผมอยากได้ไอโฟนมาก มันดูหรูและไฮโซแล้วเพื่อนที่เรียนเขาก็ใช้กันทั้งนั้น

:answer ท่าคุณจะซื้อเพราะตามเพื่อนผมไม่แนะนำนะ มือถือก็เหมือนหลายๆอย่างเช่น หูฟัง เมาส์ ไง ต้องลองไปจับ ไปเล่นดูอันไหนถูกใจ อันไหนราคาโอเค ต่อลองได้ คือผมจะบอกว่าให้บริหารเงินดีๆ
เหมือนตอนเก็บตังคับ :cool:

kanoktuch2
28th March 2014, 11:16
ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมไม่เคยทำงานมาก่อนเลย ผมอยู่หอนะครับ ข้าวเช้า เย็น ก็อยู่ใน 200 นี่ล่ะครับ T_T ค่ารถ 44 ค่าข้าว 60 น้ำ 20 เกินล่ะ 100 พยายามจะใช้ไม่ให้เกินวันละ 100

มันจะโหดไปไหมครับ

จะโหดร้ายรึเปล่าขึ้นอยู่กับความอดทนเท่านั้นแหละครับ เพราะถ้าค่าข้าวสามารถกินถูกลงกว่านี้ได้ก็จะช่วยได้ส่วนนึง

เพื่อนผมคนนึงมันเคยอยากได้ ipad ถึงขั้นลงทุนอดข้าวเย็น ซึ่งแน่นอนว่า ผมไม่แนะนำให้ทำอย่างยิ่งเพราะเป็นการทำร้ายตัวเองเปล่าๆ

ส่วนเรื่องที่ว่าไม่เคยทำงานมาก่อน ส่วนมากพวก part time เขาจะมีสอนให้อยู่แล้วครับ พยายามทำให้ได้ตามที่เขาสอนก็พอ

SoNy009
28th March 2014, 11:46
ผมอยู่มหาลัยผมได้วันละ 120 เอง และผมก็เก็บวันละ 120 อาศัยกลับบ้านด้วยรถมอไซเพือน
ค่ากินส่วนใหญ่ผมกินบ้านตอนเช้า แล้ว ม ผมมันเลิกเร็ว ผมก็กลับมากินบ้าน
หรือบางทีกินก็ไม่เกินวันละ 40 ครับข้าวอย่างเดียว น้ำผมก็ใช้น้ำแข็งฟรีเติมน้ำเอา
เก็บแบบนี้ทุกๆวัน มีงานอะไรนิดๆหน่อยๆก็ทำ เช่น ช่วงนี้ ผมก็ไปเป็นกรรมการเลือกตั้ง
ก็สะสมเงินไปอีก มันต้องใช้เวลา ทุกวันนี้ผมก็เก็บตลอด ไม่รู้จะซื้ออะไรแต่ก็เก็บไว้

ไอโฟนมันก็ดีครับ แต่สำหรับผมคิดว่าไม่จำเป็นเท่าไร
ถ้าซื้ออะไรก็เอาตามความต้องการดีกว่าครับซื้อแค่ I4 ก็เหลือๆ