PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นายทหารสัญญาบัติ รับคณะอะไรบ้างครับ

pittawat
29th March 2014, 12:23
อยากทราบครับ เผื่อผมสอบนายร้อน จปร ไม่ได้ พอขึ้นมหาละยจะได้เลือกคณะต่อ ถูก

nunt77
29th March 2014, 13:24
รัฐศาสตร์ นิติศาสตร์มั้งครับ อาจารย์พิเศษมหาลัยผม
เป็นตำรวจยศนายพันจบโทด้านนิติศาสตร์ และรุ่นพี่มหาลัยผมที่จบทั้งสองคณะที่กล่าวมานี้
ก็สอบนายร้อย นายสิบได้เยอะ เห็นก็ได้ข่าวเมือนกันครับ
ว่าเเต่ จขกท จะเรียนมหาลัยแล้วจะสอบเข้าทหารตำรวจหรือครับ
ถ้าคิดอย่างนั้นก็สองคณะนั้นครับ แต่นิติศาสตร์รู้สึกว่าพวกต่อนายร้อยเรียนกันมากนะ

nunt77
29th March 2014, 13:33
ส่วนถ้าไม่ต่อทหาร ตำรวจ ก็ตามความถนัดครับ
ผมเลือกคณะตามความถนัด เรียนได้ดีขอบอก

pittawat
29th March 2014, 13:38
ปีหนึ่งเค้ารับกันเยอะมั้ยครับ

nunt77
29th March 2014, 13:43
แล้วแต่มหาลัยครับ จะรับไม่เท่าๆกัน

pittawat
29th March 2014, 14:16
ส่วนถ้าไม่ต่อทหาร ตำรวจ ก็ตามความถนัดครับ
ผมเลือกคณะตามความถนัด เรียนได้ดีขอบอก
นิติ หรือ รัฐ ดีครับ คือผมอยากเป็นทหาร

ballba
30th March 2014, 00:15
จะเป็นทหารเรียน รัฐดีกว่า

ตำรวจ เรียน นิติ

เส้นสายแรงนะสัญญาบัติ

พี่สาวพี่จบ มนุษย์ศาสตร์ยังเป็นนายร้อยเบย = =

DeadCarnival
30th March 2014, 00:17
เรียนรัฐศาสตร์ผมว่าโอเคกว่านะ

kingcesar
3rd April 2014, 10:37
มันแล้วแต่อะครับ ไม่แน่นอนเพราะว่า การเปิดสอบตำแหน่ง นายทหารสัญญาบัตรอัตราร้อยตรี มีหลายสายงานครับ
บางทีก็อยู่สายช่าง ก็ต้องการวิศวะ สายการเงินก็ต้องการพวกบัญชี อะครับ ฯลฯ

แต่ธรรมดาไม่ฟิกซ์สายงานก็มีรัฐศาสตร์กับนิติศาสตร์เนี่ยแหละครับ (นิติ มีแนวโน้มจะได้ไปสายพระธรรมนูญ
ส่วนรัฐศาสตร์อาจจะได้เข้าไปเป็นเจ้าหน้าที่ของกลาโหม ที่ส่วนกลาง)

ในมุมมองผมนะ ผมแนะนำรัฐศาสตร์ดีกว่า มันต่อยอดสายงานในกองทัพได้มากกว่า ถ้าคุณชำนาญในด้านนี้จริง
คุณสามารถเข้าเป็นนักวิจัยด้านความมั่นคงของกองทัพได้เลยนะ หรือไม่ก็พัฒนาต่อเป็นทูตทหารได้