PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามครับ เกมส์ LoL

purinatjr
30th March 2014, 11:05
เกมส์นี้ ผมแค่สงสัยว่า
ถ้าไม่ เวล 30 สู้ใครไม่ได้
ไม่มีรูน สู้ไม่ได้ อย่างนั้นหรอครับ ?
คือแบบ เล่นเกมส์นี้แล้วรู้สึกเบื่อกว่า โดต้า ไงไม่รู้

postgeno159
30th March 2014, 11:07
อันนี้ก็ไม่ค่อยทราบครับ

แต่เมื่อผมมีแฟลชปุ้ป ผมแว้นซ์เลยครับ

Demise7
30th March 2014, 11:14
ได้แต่อาจจะยากหน่อยนะครับ โดยเฉพาะถ้าเจอสายเวทย์ที่ไปกลาง

Nightwarriror
30th March 2014, 11:14
ไม่มีรูนก็เหมือนเอาตัวที่เปิดมา สเตตัสปรกติ มาสู้กับ ตัวที่ +ad10 กว่าๆ +เกราะ 10กว่าๆ ต้านเวทย์ 10กว่าๆแหละครับ(รูนพื้ฐาน) ถ้าเล่นแอดผมได้ครับ XnamineX
จริงๆเค้าเก็บเงินไว้ซื้อรูนตอนเลเวล 20 ครับจะเป็นรูนขั้น 3 เค้าไม่ซื้อแชมป์กันก่อน

pame3333
30th March 2014, 11:15
ก็ไม่เชิงหรอกครับ เป็นที่ประสบการมากกว่า อย่าเราเอาเวล30วิน1000กว่าๆ ถอดรูนออก ไปเล่นกับไก่โดยเอาเพื่อนเวลน้อยๆไปด้วยซัก2คน ปรากฎว่าโอกาศชนะค่อนข้างสูง (รูนไม่จำเป็นหรอก ถ้ามีทีมเพลย์ที่ดี)

dekdee852
30th March 2014, 11:17
ไม่เชิงสู้ไม่ได้ครับ แค่เสียเปรียบ เกมนี้ตัวละครเดียวมันวัดอะไรไมไ่ด้หรอก ต้องดูทีม แชมป์เปี้ยนในทีม และดวง

เกมนี้มันก็แจกของเยอะอยู่นี้ครับ แจกรูน แจกเงินตามเว็ล เล่นๆไปก็เก็บเงินซื้อรูนสักชุดมันก็ไม่ได้ยากนะ ถ้าไม่เอาเงินไปซื้แแชมป์ซะหมด

เรื่องเลเวล ระบบมันจะสุ่มให้เวลเท่าๆกัน (ห่างกันไม่มาก) หรือเวลเฉลี่ยของทีมมาเจอกันอยู่แล้วครับ ถ้าเวลต่ำโอกาสเจอคนเวลสูงๆ มีน้อยมาก

HapPyFridaY
30th March 2014, 11:17
ถ้าเล่นเดี่ยวก็น่าจะเจอผู้เล่นระดับเดียวกันนะครับ แต่ถ้าสู้พวกเลเวล 30 ได้ไหม สู้ได้อยู่ครับ แต่ต้องพึ่งฝีมือหน่อย เพราะ rune กับ mastery เป็นตัวชี้เป็นชี้ตายได้เลยระหว่างยืน บวกกัน 1-1 status ก็ไม่เท่ากันแล้วครับ ถ้าสู้ได้ก็ต้องอาศัยทีมเวิร์ค กับฝีมือล้วนๆล่ะครับ - -

TitlE
30th March 2014, 11:22
ไม่ถึงขนาดสู้ไม่ได้ครับ เพราะเกมส์นี้เค้าเน้นเป็นทีม

ILoveJKG
30th March 2014, 11:27
รูนมันช่วยได้ในระดับหนึ่งเท่านั้นเองครับ จะแพ้หรือชนะมันขึ้นอยู่กับทีมเวิร์คเป็นหลัก มีรูนดีแต่ตัวเราเองหรือเพื่อนในทีมเล่นไม่ดี ไม่มีทีมเวิร์คก็แพ้วันยั้นค่ำล่ะครับผม

Shizuku
30th March 2014, 11:56
แรกๆ ก็เบื่องี้แหละครับ ฮ่าๆ
รูนนี้จะ เสียเปรียบแค่ต้นเกมครับ หลังๆ ไม่ค่อยมีผล (ยกเว้นรูนพวกเจาะเกราะ) ที่สำคัญคือฝีมือครับ
แอดมาได้นะครับ XxOKAMISAMAxX

matsushiro
30th March 2014, 11:59
จริงๆแล้วระบบของMatchmaking มันจะจับคู่ตามค่า ELO (เป็นค่า แพ้/ชนะ ) ของเรา

ยิ่งถ้าผู้เล่นใหม่ ค่า ELO สำหรับการเล่นแบบจับคู่นั้นจะยังไม่มี ส่วนมากเลย ผู้เล่นระดับใหม่จะเจอผู้เล่นที่มีค่า ELO ใกล้เคียงกัน

จากประสบการณ์ของผม ผมอยู่ระดับซิลเวอร์ 1 ส่วนมากกว่าจะเจอไล่เรี่ยกัน เช่นพวก โกลด์ หน่อมๆ หรือบางทีก็จะเจอไดม่อน ได้เหมือนกัน

ซึ่งการจะเจอคู่แข่งที่ระดับต่างกันมากๆนั้น เป็นเพราะว่าการเข้าคิวรอจับคู่เป็นเวลานานจึงทำให้ช่องว่างของความต่างนั้นเพิ่มมากขึ้นครับ

ผมอยากจะบอกว่าอย่าเพิ่งน้อยใจไปครับ ถ้าหากเล่นใหม่แล้วเจอผู้เล่นเก่งๆ หรือพวกที่มีรูนครบ ถ้ามันเก่งจริง เกมส์ไม่สุ่มให้เจอเราหรอก

ที่เจอพวกที่มีรูนครบ นั่นก็แสดงว่า ค่า ELO ใกล้เคียงกัน หรือพูดง่ายๆ ฝีมือหรืออัตราการแพ้ชนะใกล้เคียงกันนั่นเองครับ . . ..

ซึ่งรูนก็เป็นส่วนหนึ่งของเกมส์เหมือนกัน สำหรับผมแล้ว การเอาหน้าหนังสือรูนมาผิด ก็พลิกชีวิตได้เลยเหมือนกัน

แต่สำคัญที่สุดจริงๆก็คงเป็นทีมเวิร์คหละครับ ถ้ามัวแต่เถียงกันว่าใครเก่งกว่ากันมานั่งน้อยใจว่าทำไมตูไม่มีรูน ก็จะทำให้ประสิทธิภาพของการเล่นที่เป็นทีมเวิร์คน้อยลงครับ

FarrellPete
30th March 2014, 12:03
สู้ไม่ได้ในช่วงต้นเกมครับ แต่ถ้าออกไอเทม ออกของถูกทาง
รับรอง ชนะได้ง่ายๆ ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ Skill Player และ Teamwork ด้วย

purinatjr
30th March 2014, 12:20
ตอนนี้ ตัวผมเลเวล 14 ครับ
ให้เก็บเงินซื้อรูนแบบไหนดีครับ
ตามฮีโร่/สาย/ตามใจ ?

ZedZaX
30th March 2014, 14:07
รูน 60 % แชมป์เปี้ยน 20 % ฝีมือ 20 % ครับ รูนมีผลแน่นอนในต้นเกม และจะส่งผลไปถึงท้ายเกมด้วย แต่ถ้าเล่นเซิฟไทยไม่ต้องห่วงครับ ต่อให้เวลน้อยไม่มีรูน แต่เล่นเป็นเล่นเก่ง ก็ ชนะไปง่ายๆ เพราะ เซิฟไทยเน้นโง่ + ไก่ ครับ หาเก่งยาก ถ้าไม่ใช่พวก Platinum ขึ้นไป

pug1
30th March 2014, 14:17
ตอนนี้ ตัวผมเลเวล 14 ครับ
ให้เก็บเงินซื้อรูนแบบไหนดีครับ
ตามฮีโร่/สาย/ตามใจ ?
ท่านานอยากเล่นตัวแบบไหนละครับ ตีล้วน? เวทย์ล้วน ตีกึ่งแทงค์? เวทย์กึ่งแทงค์? แทงค์ล้วน? หาให้เจอก่อนครับว่าตัวเองชอบเล่นสายไหนมากที่สุด แล้วก็สร้างรูนตามสายนั้นเลยครับ

Season
30th March 2014, 14:18
ผมว่ามันอยู่ที่ทีมมากกว่าครับ แต่ถ้าหมายถึงตัวละครตัวเดียวกัน ยืนวัดกัน 1-1 ของแบบเดียวกัน ก็แพ้ตามระเบียบครับ แต่ถ้าพลิกแพลง ออกของให้เป็น

อันนั้นก็อีกเรื่องครับ เพราะตัวละครตัวนึงได้หลายสายมาก ส่วนเรื่อง เจอเวล 30 แล้วเราเวลน้อยกว่าคงยากครับ ถ้าไม่ได้ไปเล่นกับเพื่อนที่ เวล 30 ด้วยกัน เพราะระบบ จะจัดให้เองครับ

ปล.ขอให้สนุกครับ แอดมากได้ Square Enix <<ชื่อในเกม

pame3333
30th March 2014, 14:30
รูนก็ซื้อตามที่ชอบเเหล่ะครับ จัดซัก5หน้าตามตำเเหน่ง เเล้วเเต่สถานะการ

Raver's Memories
30th March 2014, 14:37
อย่าลืมไปรับของที่นี่ด้วยนะครับผม ถ้ารู้อยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ^_^

http://lolachievements.playlol.in.th/newbie/

แล้วก็เว็บนี้รวมแนวทางการเล่นครับผม

http://playlolpro.com/

jeepthai
30th March 2014, 15:11
ถ้าฝีมือพอๆกัน รูนจะทำให้อีกฝ่ายได้เปรียบ แต่ผมว่านะ รูนไม่สำคัญหรอกครับ อยู่ที่ทีม กับฝีมือในแชมเปี้ยนตัวนั้นๆของเราด้วย

อีกอย่างนะ รูนมันไม่ได้แพงขนาดนั่น เอารูนเลเวลแรกก่อนก็ได้ แค่ไม่กี่พันก็ได้ครบเช็ตแล้ว บวกลบค่าต่างๆแล้ว ไม่น้อยไปกว่าพวกจัดเต็มเลย

ZirusZa
30th March 2014, 15:31
รูนส่วนใหญ่ เน้นต้นเกมส์ครับ ส่วนมาสเตอรี่ช่วยทั้งเกมส์ ... 2 สิ่งนี้เวลาเล่นเกมส์จริงๆ มันก็มีผลน่ะ แต่น้อยครับ
หลายคนคิดว่า รูนน้อยก็เล่นสู้ใครไม่ได้แล้ว ผมว่ามันไม่ใช่อย่างที่คิดเลย ตอนเล่นเกมส์จริงๆ อ่ะ เราจะชนะได้
มันอยู่ที่ฝีมือ ทีม สเปล และก็ไอเทมมากกว่า

LOL ตอนเล่นแรกๆ ต้องใช้ความอดทนน่ะครับ ถึงจะใช้เวลาเล่นนานก็เหอะ แต่มันจะสนุกตอน ทีมไฟร์นี่ละ ทั้งมัน ทั้งเสี่ยว ลุ้นอีก

moss2u4u02
30th March 2014, 15:57
ครับตามที่ด้านบนบอกละครับ

เกมนี้จะสนุกหรือไม่สนุก อยู่ที่ทีมด้วยครับ ถ้าในทีมมีคนปากสุนัขนี่ เกมหมดสนุกเลยครับ เพราะมันแบบหมดอารมณ์เล่นละ (ส่วนตัวผมเองน่ะครับ) แต่ถ้าเราไม่สนใจก็ปล่อยมันไปครับ

แต่กลับกัน ถ้าในทีมช่วยกัน คุยกันเฮฮา สนุกครับ ถึงจะแพ้ก็ไม่มีด่าคนในทีม เกมก็คือเกม

สรุป อยู่ที่ทีมครับ เกมนี้พลิกแพลงได้ตลอด ทีมที่เหมือนจะชนะก็ไม่ได้ชนะเสมอไป...

ชื่อในเกม DaRK CATz ชอบเล่น Off.-Tank ครับผม

mingzakub
30th March 2014, 16:05
เสียเปรียบตอนแรกครับ

Zpatan
30th March 2014, 16:23
ไม่มีรูนต้นเกมจะยืนลำบากกว่าคนที่ใส่รูน

purinatjr
30th March 2014, 16:24
แนะนำฮีโร่เล่นแรก ๆ หน่อยครับ
เอาเล่นง่าย ๆ สายไหนก็ได้ครับ

Shizuku
30th March 2014, 17:36
แนะนำฮีโร่เล่นแรก ๆ หน่อยครับ
เอาเล่นง่าย ๆ สายไหนก็ได้ครับ

Nasus (ง่าย OP)
Renekton
Chogath
Shen

ประมาณนั้น

matsushiro
30th March 2014, 17:38
ท่านานอยากเล่นตัวแบบไหนละครับ ตีล้วน? เวทย์ล้วน ตีกึ่งแทงค์? เวทย์กึ่งแทงค์? แทงค์ล้วน? หาให้เจอก่อนครับว่าตัวเองชอบเล่นสายไหนมากที่สุด แล้วก็สร้างรูนตามสายนั้นเลยครับ

ผมแนะนำว่าให้ออกแนวๆกลางครับ หลักๆแล้วจะมี 3 แบบ ที่ควรมีไว้

1.รูนโจมตี(Attack Damage [AD] )

- สีแดงประกอบด้วย +พลังโจมตี
Greater Mark of attack damage x9

- สีเหลือง +เกราะ
Greater Seal of Armor x9

- สีฟ้า +ต้านทานเวทย์
Greater Glyph of Magic Resist x9

2.รูนเวทย์(Ability Power[AP])

- สีแดง +เจาะเกราะเวทย์
Greater Mark of Magic Penetration

- สีเหลือง +มานาสูงสุด หรือ +อัตราการฟื้นฟูมานา (ส่วนตัวแล้วแนะนำ +มานาสูงสุด นะครับ)
Greater Seal of Scaling Mana or Greater Seal of Energy regeneration

- สีฟ้า +พลังเวทย์ตามเลเวล
Greater Glyph of Scaling Ability Power

3.ซัพพอต(Support[SUP])

1.สีแดง ส่วนใหญ่ตัวซัพพอตจะเป็นฮีโร่สาย AP(Ability Power)นะครับ แต่ก็มีบางส่วนที่เป็นตัว AD(Attack Damage)ด้วยเหมือนกัน
จึงอยากจะขอแนะนำให้ใช้ แบบAP ไปก่อน เพราะว่า ฮีโร่ซัพพอตที่เหมาะกับการเล่นตอนเริ่มต้น จะเป็นพวก APซะส่วนใหญ่
แนะนำให้เอา Mark of Magic Penetration มาใส่ก่อนครับ หลังจากนั้นพอเราเล่นไปมากๆ เราจะรูเองครับว่าต้องดัดแปลงอะไรบ้าง

2.สีเหลือง แนะนำให้ใส่จำพวก ฟื้นฟูมานา ไม่ก็มานาสูงสุดไปก็ได้ครับ

3.สีฟ้า แนะนำให้ใส่ต้านทานเวทย์ครับ

4.สีม่วง แนะนำว่าให้ต้องใส่ Greater Quintessence of Movement Speed x3
เพราะว่า ต้องเดินอยู่ตลอด หรือไม่ก็ใช้รูน Greater Quintessence of Experience x3 เพราะเดินอยู่ตลอดจึงได้รับประสบการณ์น้อย
เพราะฉะนั้นหากซัพพอตได้รับประสบการณ์ที่พอๆกับคนที่ยืนอยู่ในเลน ก็จะเป็นอะไรที่ดีมากครับ

4.ป่า (Jungle[JG])

ในตำแหน่งนี้ค่อนข้างอธิบายได้ยากพอสมควร เพราะตำแหน่งป่านั้นค่อนข้างยืดหยุ่น คล้ายๆกับซัพพอตที่มีทั้งตัว AD และก็ AP
ซึ่งการเล่นในตำแหน่งนี้ต้องอาศัยประสบการณ์ในการเล่นมากพอสมควรครับ -3-*

purinatjr
30th March 2014, 17:42
วันนี้ ไปลองเล่น Xin shao มาครับ โหดดี

newchamea
30th March 2014, 17:46
บอทปานกลางครับ ยัด Rune มานิดหน่อย ลองถอดRune ไปตีมัน จะรู้เลย

fpsgamer039
30th March 2014, 18:58
Nasus (ง่าย OP)
Renekton
Chogath
Shen

ประมาณนั้น
Master Yi , Ashe , Jax , Xin Zhao อ่าครับ พวกนี้ เล่น นุก ดี ครับ // มีรูน กับไม่มีรูน ไม่ค่อยเกี่ยว ครับ เจอพี่คนนึ่งไม่ค่อยมี รูน แต่ ฆ่า แบบ โหด มากกก ฝีมือ ครับ