PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความรู้สึกของเพื่อนๆ ที่ได้อยู่ต่อ ปวช.3 ปี4 เป็นยังไงบ้างครับ?

chanakanzaa
1st April 2014, 08:36
ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้ ผมเรียนซัมเมอครับ แต่ผมขาดบ่อยไม่ผ่านแน่ๆ และที้ผมตกวิชานี้ก้เพราะ อ.ผู้สอนด้วยครับ ตอนแรกจัะลงกับอีก อ. คนนึง แต่มันเต้มผมเลยต้องขัดใจมาเรียนกับคนนี้ ใครที่เปนช่างไฟฟ้ากำลัง ก้คงจะรุ้ว่าการพันมอเตอมันจะไม่ยากถ้ามีเครื่องมือพร้อม แต่สำหรับอ.ท่านนี้ เค้าเครื่องมือน้อยมาก ให้ทำมอเตอคนละตัวย้ำ!คนละตัว ทำ3ตัว โอ้ ทั้งหมดในห้องมี18คน แถม ให้ซื้อขดลวดเองอีกพระเจ้า! แต่กับอีก อ. ท่านนึงเค้าให้ทำ2คนต่อ 1ตัว แล้วในห้องผมก้มีคนที่ไม่ชอบด้วยเพราะมันเคยมีเรื่องชกต่อยกับผมมาก่อน ในห้องของผมดำสนิทเลยครับ ผมจึงจำใจรอเรียนต่อ ปี4 ดีกว่า ทำไมเรื่องที่ไม่ดีๆถึงมีแต่ผมที่ซวยละครับ

chanakanzaa
1st April 2014, 08:37
ระบายครับ T^T

SoNy009
1st April 2014, 12:30
ผมนี้ละครับเจอมากับตัว ปวช ปี 4
ตอนนั้นผมสะสมของปี 1 ไว้เยอะ บวกกับความซวยต่างๆนาๆ
ถึงผมจะมาตั้งใจตอน ปี 3 แต่มันก็ช่วยได้นิดเดียว
สุดท้ายผมต้องมาเก็บวิชา กับเด็กปี 1 ปี 2
แบบไม่มีเพื่อนเรียนด้วยซักคน ยังดีพอรู้จักอาจารย์
ผมก็เข้าบ้างไม่เข้าบ้าง แล้วก็อ้อนว้อนขออาจารย์ ผมจึงผ่านมาได้
จากนั้นมาผมก็เริ่มต้นใหม่ ตั้งใจใหม่ ทุกวันนี้รู้สึกดีกับการเรียนมาก

rockpoko
1st April 2014, 12:44
ผมก็เคย คล้ายๆๆคุณ แต่เป็น ปวช 5 ปี ไฟฟ้าน่ะครับ ติด ร ติด 0 ตอนนั้นไม่คอยสนใจเรียน ดื้อ !!!
(ปวช 1 จัดไป 3 ปี) รวมจบ ปวช 2 และ 3 เป็น 5 ปี แล้วเรียนต่อ ปวส อีก 2 ปี
เวลาผ่านไปเปลี่ยนความคิดใหม่ ตั้งใจเรียนด้วยน่ะครับ ตอนนี้เรียนต่อ วิศวะ ไฟฟ้า อายุ 23 อยุ่ปี 1 เฟรตซี่ 555+

#ชีวิตยังไม่สาย

kiatkong
1st April 2014, 14:00
ไม่ได้ได้เป็นเรื่องที่น่าอายอะไรเลยคับ
ถือเสียว่าเราไปเที่ยวเล่นสนุกๆ ไม่เครียด
เพราะเมื่อคุณมีงานทำ คุณจะไม่มีเวลาได้เที่ยวเตร่เหมือนชีวิตวัยเรียนคับ
...ผมก็เรียน ปวช. ๕ ปี คับ
ที่แรกลงเรียนช่างกล เรียนไปเรียนมาทะเลาะกับอาจารย์ทุกวัน
จนอาจารย์พูดกรอกหูทุกวันว่า"เรียนอย่างนี้ ไปลาออกเสียดีกว่า เสียดายเงินพ่อ แม่"
(เพราะผมไม่เอาไหนคับ) จากนั้นผมก็ไปลาออก ลงเรียนใหม่ในสาขาช่างยนต์
เรียนถึง ปี ๓ ติด ๐ อยู่ ๖ วิชา รวมทั้งวิชาขับรถยนต์ด้วย
ไปจ่ายเงินยื่นคำร้องขอแก้ ๐ ก็ไม่ผ่าน เพราะไม่มีคะแนนเก็บ ส่วนวิชาขับรถยนต์อาจารย์บอกว่า "ผมสอนมา ๒๕ ปี แล้ว
ปีนี้เป็นปีที่ ๒๖ ผมไม่เคยให้ ๐ ใครเลย เธอ ! แย่มาก" ผมก็เลยต้องลงเรียนใหม่ในปีที่ ๕ คับ
ปล. ที่ผมไม่ผ่านวิชาขับรถเพราะผมขับรถหัดขับตกคูน้ำคับ แต่พอมาเรียนซ้ำรถเปลี่ยนคันใหม่เป็นเกียร์ออโต้คับ ก็เลยผ่าน อิ อิ อิ

manmao
1st April 2014, 14:20
สอนหน่อยสิ อยากพันมอเตอร์เป็นอะ ไดนาโมด้วย เค้าทำกันยังไงอะ

เริ่มต้นศึกษา ยังไง

แนะนำเว็บให้หน่อยครับ

armakusarecord
1st April 2014, 14:24
ฮ่าๆๆ เด็กค้างปี

Noname1
1st April 2014, 17:02
ผมว่าเป็นเรื่องปกตินะครับ วิทยาลัย ผมก็มีปี4เยอะครับ ผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะได้ ปี4เปล่า ถ้าได้ก็ดีครับ (คิดในแง่บวก) จะได้มีเพื่อนเป็นรุ่นน้อง

ปล.ขาดแค่วิชาเดียว ถถถถ ของปีหนึ่ง

haruchan
1st April 2014, 17:18
ผม ปวช 3 5 ปีแล้วครับ ดรอปเรียน 1 ปี ติดอยู่ปี 3 ซ่อมไม่เสร็จ น่าจะเสร็จเดือนตุลาปีนี้ แล้วไปต่อ ปวส ปีหน้าโน้น

armiiz
1st April 2014, 18:34
ทำใจสบายๆครับ ผมก้เรียนช่างไฟฟ้ากำลัง ตอนนี้ก้เรียนซัมเมอร์เหมือนกัน ลงไป 5 วิชา ติด มส. อีก 5 ตัว ไม่คิดมากเลยครับบ ผมก้เรียนปวช. มา3ปีแล้วเหมือนกัน ดรอปไปปีนึง ก้กะว่าจะเรียนให้จบภายในซัมเมอร์นี้ สงสารพ่อ-แม่ ครับผม เขาอยากไห้จบไวๆ ก้เชื่อฟังเขาแล้วเรียนไปโดยไม่คิดไรมาก สู้ๆครับ จขกท. :cool: