PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กูเกิลเริ่มเปิด YouTube.co.th ฉบับประเทศไทยแล้วจ้า

Pasin Chanla
2nd April 2014, 17:58
กูเกิลเริ่มเปิด YouTube.co.th ฉบับประเทศไทยแล้วจ้า

https://farm8.staticflickr.com/7411/13563404054_1e1d3c6f99_z_d.jpg

ดูเหมือนว่าฝันของใครหลายคนเริ่มเป็นจริงแล้ว เพราะว่าล่าสุดผมได้ทดลองเข้าหน้าเว็บไซต์ของ YouTube แล้วพบว่า โลโก้ YouTube นั้น ขึ้นตัวอักษรด้านข้างคำว่า TH ซึ่งสื่อถึงประเทศไทย และนั่นก็หมายความว่า กูเกิลได้เปิดให้บริการ YouTube ฉบับประเทศไทยอย่างเป็นทางการแล้วนั่นเอง
ทั้งนี้ ยังไม่มีประกาศอะไรจากทางกูเกิลประเทศไทยครับ ต้องติดตามต่อไปว่าทางกูเกิลประเทศไทยจะประกาศเรื่องนี้เมื่อไร
หมายเหตุ: ข่าวนี้เกิดขึ้นจริง ๆ กับหน้า YouTube บนคอมพิวเตอร์ของผมนะครับ ถ้าหากใครยังไม่ขึ้น ให้ลองเช็กตัว Region หรือภูมิภาคตรงด้านล่างดูครับว่ามีหรือเปล่า ถ้าไม่มีอย่างไรก็รบกวนแจ้งในช่องคอมเมนต์ด้วยนะครับ เพราะอาจจะยังไม่ขึ้นทั้งหมด

https://www.youtube.com/watch?v=eiW-7m6ZC2M

Credit : www.blognone.com

https://www.blognone.com/sites/all/themes/blognone41/images/logo.png

pongtpongt
2nd April 2014, 18:14
:ask มี youtube ไทยแล้วมันต่างจากเดิมยังไงหรอครับ

Volcanus
2nd April 2014, 18:19
แทบไม่ได้สงเกตุเลยแฮะ แต่เหมือนว่ามีนานแล้วเหมือนกัน

2nd April 2014, 18:21
:ask มี youtube ไทยแล้วมันต่างจากเดิมยังไงหรอครับ

พูดตามตรงนะครับ "มันไม่ได้มีอะไรที่ต่างจากเดิมเลยครับ"

manmao
2nd April 2014, 18:24
ผมไม่เอาแบบไทย

อยากใช้แบบเดิม แบบ International อย่างเดิมอะครับ

ทำยังไงครับ

bigbang06
2nd April 2014, 18:28

:answer เปลี่ยนจากภาษาอังกฤษเป็นภาษาไทยครับผมเพื่อต่อการอ่านได้ง่ายครับผม *

Benzt2h
2nd April 2014, 18:33
พูดตามตรงนะครับ "มันไม่ได้มีอะไรที่ต่างจากเดิมเลยครับ"

มีครับ อาจจะนะครับจากความคิดผมคนที่ทำงานกับyoutubeก็จะอาจจะได้ทำงานกับyoutubeโดยตรงโดยไม่ต้องผ่านTGN หรือ Fullscreen และอื่นๆเพราะการที่เราทำการโดยผ่านพวกนึ้เขาจะคิดค่านายหน้าจากเราถ้าเราทำงานได้40000เขาก็จะเอาไป20000ครึ่งต่อครึ่งถ้าผมจำไม่ผิดแต่ถ้าไม่เขาไม่เอาไปครึ่งต่อครึ่งก็เอาไปอยู่ดีครับแต่ำม่รู้เท่าไรต้องรอคนที่ทำมาตอบอีกที

2nd April 2014, 18:48
มีครับ อาจจะนะครับจากความคิดผมคนที่ทำงานกับyoutubeก็จะอาจจะได้ทำงานกับyoutubeโดยตรงโดยไม่ต้องผ่านTGN หรือ Fullscreen และอื่นๆเพราะการที่เราทำการโดยผ่านพวกนึ้เขาจะคิดค่านายหน้าจากเราถ้าเราทำงานได้40000เขาก็จะเอาไป20000ครึ่งต่อครึ่งถ้าผมจำไม่ผิดแต่ถ้าไม่เขาไม่เอาไปครึ่งต่อครึ่งก็เอาไปอยู่ดีครับแต่ำม่รู้เท่าไรต้องรอคนที่ทำมาตอบอีกที

คือผมพูดแง่มุมของคนที่ไม่ได้เป็น Youtube Partner หน่ะครับ

GetsugA
2nd April 2014, 19:52
เท่าที่ผมสังเกตุนะ ถ้าเข้ายูทูป แบบที่ไม่ได้ล็อคอิน โผล่มาหน้าแรก จะเป็นเหมือนพวก Popular Clip ในประเทศไทยน่ะครับ แล้วก็พวกสื่อความบันเทิงต่างๆ ทั้ง เพลง คลิปวีดีโอ บลาๆๆๆ ที่เราเห็นจะเป็นพวกคลิปจากประเทศไทยหมด ซึ่งก่อนหน้านี้จะเป็นคลิปจากทั่วโลกแทน
ล่าสุดที่ผมเห็น YouTube Popular Thailand Clip ที่นิยมที่สุดคือ คลิปชาวต่างชาติโดนคนไทยด่าครั้งแรก 555 นิยมมาเป็นอันดับ 1 เลย แต่ถ้าเข้ายูทูปด้วย User ก็จะเห็นเป็นปกติ ไม่มีอะไรเปลี่ยนไป แต่ก็เชื่อว่าหลายคนก็มี User กันอยู่แล้ว

bloodtea
2nd April 2014, 20:11
อยากรู้ความแตกต่างครับ ? หรือว่ามันมีเซิฟเวอร์ในประเทศไทยด้วย เวลาดูพวกไฟล์ HD 1080 นี้ จะได้โหลด ไว ๆ

LIVE
2nd April 2014, 20:30
จะมีพวกคลิปที่ ได้รับความนิยมในไทย ประมาณนี้ครับ (ส่วนตัวตั้งกลับเป็น youtube ทั่วโลก)

su21
2nd April 2014, 20:39
ต้องรอดูว่าม ันจะมีอะไรใหม่ แต่ผมว่ามันมีแน่ๆ ไม่งันจะทำไปเพื่อ

SpSkBoy
2nd April 2014, 23:26

ในคอมคุณว่าไม่ต่าง ลองเล่นในแอป ดิแล้วจะรู้
จะหาดูของไทยๆ ถ้าแค่อยากไล่ดู ไม่ได้เซิรช หาโดยตรง
แทบจะเป็นไปไม่ได้ แบบนี้ค่อยสะดวกขึ้นหน่อย

takumi619
3rd April 2014, 06:47
ทำมาเพื่อ ?

pugkun
3rd April 2014, 14:09
ย้ายโดเมนมาไว้ที่ไทย เวลาโหลดคลิปหรือโหลดหน้าเว็บจะไวขึ้นครับ เพราะระยะทางที่คอมเราจะลิงค์กับเซิฟเวอร์จะสั้นลง ทำให้โหลดข้อมูลไวขึ้น :music