PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามข้อมูล Xbox360 หน่อยครับ กำลังจะตัดสินใจซื้อแล้ว

antlion001
2nd April 2014, 20:31
หลังจากเคยตั้งคำถามเกี่ยวกับการต่อ Xbox กับจอ VGA แล้วก็ตั้งหน้าทำงานเรื่อยๆ

จนเมื่อวานผมผ่านร้าน Gcon ที่อนุเสารีย์ และถามรายละเอียด มีคำถามดังนี้ครับ

1.พี่เค้าบอกว่าจะซื้อให้รีบซื้อนะครับ เพราะของล็อตใหม่จะเล่นก็อปไม่ได้แล้ว และของล็อตเก่าอาจจะราคาขึ้น นี่จริงรึเปล่าครับ

2.กะจะทำงานให้พอมีตังซื้อ HDD มาด้วยแต่จากข้อ 1 เลยว่าจะซื้อเลย และใช้ Flash Drive 16GB แทน อยากเล่น GTA5 มาก

แต่เค้าบอกตัว Flash Drive ต้องมีความเร็ว (ไม่แน่ใจความเร็วอะไร Read Speed มั้งครับ) ประมาณ 15 MB แต่ของผมน่าจะประมาณ 14 กว่าๆครับ

(รุ่น Kingston DT100 G2 16GB) ถ้าน้อยกว่าจะทำให้เกมส์กระตุก จริงรึเปล่าครับ

3.สุดท้าย เกมส์ที่ต้องการ HDD แบบ GTA5 มีอีกไหมครับ Need For Speed Rival ด้วยรึเปล่า เห็นเค้าบอกต้อใช้ HDD ของ Xbox เท่านั้นด้วยถึงจะเล่นได้จริงไหมครับ

คำถามบางคำถามผมลองหาใน Google บ้างแล้วแต่ยังกังวลครับ เนื่องจากเป็นเงินผมที่เก็บเองซื้อเองชิ้นแรก เลยกังวลว่าจะไม่คุ้มอ่ะครับ (ปกติกินเที่ยวหมด T-T )

ถ้ามีอะไรผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคนที่ช่วยมาตอบด้วยนะครับ :)

Edit แก้ไขคำผิดครับ

StreetWalkerZ
4th April 2014, 20:12
ผมเข้ามาตอบคร่าวๆ นะครับ
1.ข้อนี้ไม่จริงครับผม ซื้อช้าหรือเร็ว ก็เหมือนกัน เพราะ ซื้อมาก็แปลงเล่นก๊อปได้เหมือนกันครับ ต้องดูราคาด้วยนะครับ Slim จะอยู่ที่ 7500-8500 Jasper จะอยู่ที่ 5500-6500 ลองหามือสองดูก็ได้ครับถูกๆ
แต่ค่าแปลงเครื่อง Slim จะแพงกว่า Jasper ครับ ถ้าอัพ LT 3.0 เล่นออนไลน์ได้ด้วยนะ เออ แต่ต้องซื้อ Xbox live gold membership ก่อนนะครับ
2.อยากให้ซื้อเป็น HDD ของ Xbox จะดีกว่าครับ หรือถ้ามีเงินหน่อย ก็แปลงเป็น RGH หรือ JTAG ไปเลยครับ ข้อมูล ถ้าอยากรู้เพิ่มเติมลองไปหาดูก็ได้ครับ
3.ขอนี้ผมไม่แน่ใจครับ ลองไปหาใน google ดู :bye

Eesperado
4th April 2014, 20:24
หลังจากเคยตั้งคำถามเกี่ยวกับการต่อ Xbox กับจอ VGA แล้วก็ตั้งหน้าทำงานเรื่อยๆ

จนเมื่อวานผมผ่านร้าน Gcon ที่อนุเสารีย์ และถามรายละเอียด มีคำถามดังนี้ครับ

1.พี่เค้าบอกว่าจะซื้อให้รีบซื้อนะครับ เพราะของล็อตใหม่จะเล่นก็อปไม่ได้แล้ว และของล็อตเก่าอาจจะราคาขึ้น นี่จริงรึเปล่าครับ

2.กะจะทำงานให้พอมีตังซื้อ HDD มาด้วยแต่จากข้อ 1 เลยว่าจะซื้อเลย และใช้ Flash Drive 16GB แทน อยากเล่น GTA5 มาก

แต่เค้าบอกตัว Flash Drive ต้องมีความเร็ว (ไม่แน่ใจความเร็วอะไร Read Speed มั้งครับ) ประมาณ 15 MB แต่ของผมน่าจะประมาณ 14 กว่าๆครับ

(รุ่น Kingston DT100 G2 16GB) ถ้าน้อยกว่าจะทำให้เกมส์กระตุก จริงรึเปล่าครับ

3.สุดท้าย เกมส์ที่ต้องการ HDD แบบ GTA5 มีอีกไหมครับ Need For Speed Rival ด้วยรึเปล่า เห็นเค้าบอกต้อใช้ HDD ของ Xbox เท่านั้นด้วยถึงจะเล่นได้จริงไหมครับ

คำถามบางคำถามผมลองหาใน Google บ้างแล้วแต่ยังกังวลครับ เนื่องจากเป็นเงินผมที่เก็บเองซื้อเองชิ้นแรก เลยกังวลว่าจะไม่คุ้มอ่ะครับ (ปกติกินเที่ยวหมด T-T )

ถ้ามีอะไรผิดพลาด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับคนที่ช่วยมาตอบด้วยนะครับ :)

Edit แก้ไขคำผิดครับ

ตอบข้อ 1 ครับ : เครื่องล๊อตใหม่มาก็เล่น Copy ได้ครับไม่ต้องกังวล ส่วนเรื่องราคาขึ้นอันนี้ตามตลาดครับขึ้นๆลงๆ แต่คงไม่มาก
ตอบข้อ 2 ครับ : เครื่องล๊อตใหม่ส่วนใหญ่เป็นเครื่องแปลงพร้อม RGH มาให้หมดแล้วครับสามรุเล่นผ่าน HDD ได้ ส่วน Flash Drive
ใช้ได้หมดครับไม่ต้องกังวล จะมีผลก็คงเป็นตอนลงเกมส์เข้า Flash Drive น่ะครับ
ตอบข้อ 3 ครับ : เกมส์ที่ต้องใช้เนื้อที่ HDD ก็เท่าที่ทราบตอนนี้ก็มี GTAV , Call Ghost , Battle field 4 ครับ ส่วนที่ว่าต้องเป็น HDD XBOX เท่านั้นไหมนั้น
ตอบให้เลยครับว่าใช้ได้ทั้ง 2 อย่างทั้ง HDDEX หรือ HDD XBOX ก็ได้ครับ บางร้านก็ทำได้ครับบางร้านก็ไม่ทราบวิธีทำ ขึ้นอยู่กับว่้าร้านมีข้อมูลให้เรามากน้อยแค่ไหนครับ
แต่แนะนำให้ซื้อ HDDEX ดีกว่าครับนอกจากสามารถเล่นเกมส์ได้แล้วยังสามารถหิ้วไปลงเกมส์ตามร้านเกมส์ได้อีกด้วยครับ