PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องอุณหภูมิกาดจอ

geomanOo
3rd April 2014, 16:50
ผมซื้อ ได้7770 พอลองเอามาวัดอุณหภูมิตอนเล่นเกมสูงสุดตอนเเรกมันล่อ90กว่าเกือบ100

พอหลังจากได้ถามคนอื่นบ้างก้บอกเค้าลืมทาซิลิโคนมารึป่าวผมจึงลองเเงะออกมาดูมันก็มีซิลิโคนอยู่

ผมจึงลองไปเปลี่ยนใหม่ที่ร้าน เค้าก็ทดสอบก่อนเปลี่ยนอยู่ที่60-70กว่า(เปลี่ยนที่พันทิบประตูน้ำ สภาพในห้องเย็นนิดๆไม่มีเเอร์)

เค้าบอกอาจเป็นที่windowหรือโปรเเกรมก็ได้ ผมจึงลองลงdriverเป็นของเก่าดูมัดลดมาเหลือ70-80กว่าๆ

ตอนนี้ผมเลยอยากรู้ว่ามันเป็นที่อะไร(หรือว่ามันปกติ)

ปล.ห้องผมพัดลม

Aegis
3rd April 2014, 17:12
ลองหาโปรแกรม OC ที่มันปรับรอบพัดลม + กำหนดอุณภูมิสูงสุดของตัวการ์ดได้ดูครับ
อาทิเช่น Evga Precision x , MSI Afterburner , GIGABYTE OC Guru , ASUS GPU Tweak
//ผมเเนะนำให้ปรับรองซัก 50% ขึ้่นไปครับ ถ้าปรับเป็น Auto กลัวว่ามันจะคุมความร้อนได้ไม่ดีนัก
ปล. ส่วน Driver ผมเเนะนำให้อัพเป็นตัวล่าสุดดีกว่าครับ ตอนนี้จะเป็น AMD Catalyst 13.12 (Driver ไม่ได้ช่วยให้เย็นขึ้นเเต่จะไปช่วยเพิ่มประสิทธิภาพการ์ดเเทนครับ)