PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมมีความคิดนึงเดียวกับวงการแสดงและภาพยนต์ของคนไทยครับ

animeth
3rd April 2014, 21:22
ผมได้คิดดูครับว่าทำไมหนังไทยถึงมีแนวหนังไม่มากนัก ส่วนมากที่เห็นจะมีแค่หนัง ตลก รักคอมมี้ดี้ และ ผี ชะส่วนใหญ่นะครับ
เนื่องจากผมเป็นคนที่ชอบหนัง Sci-fi มากเลยได้สังเกตุว่า หากคนไทยจะทำหนัง Sci-fi จะทำยังไงให้มันน่าดู?

ผมก็คิดว่าคงยากที่จะสร้างหนังแนวนี้เพราะ ต้นทุนมันสูงมากหากไม่สูง ทำออกมาหนังก็จะไม่มีคุณภาพ อันนี้เป็นปัจจัยหนึ่งที่ผมคิดครับ
เเล้วอีกส่วนหนึ่งคือ วัฒนธรรมครับ เป็นเรื่องที่ยากที่จะเอาวัฒณธรรมของไทยมาบรูณาการเข้าเป็นหนังที่ทันสมัย เหมือนอย่างญี่ปุ่น และทำให้มันน่าดูได้นะครับ

ผมดูจากญี่ปุ่นเค้าสามารถนำเอาวัฒนธรรมของเขามา บวกเข้ากับ ยุคที่ทันสมัยได้ หลายอย่างเช่น ชามูไร นินจา หรือแม้แต่ นำมาเนื้อเรื่องการย้อนเวลา ไปยุคสมัยเก่าของเค้าได้ และทำให้ตัวหนังทำออกมาได้ดี
ส่วนมากที่ผมกล่าวน่าจะมีแค่ อนิเมะเท่านั้นนะครับ ส่วนหนังที่ทำออกมาแนว Sci-fi ของคนญี่ปุ่นจะเน้นไปทางแนวฮีโร่ชะมากกว่า

หนังล่าสุดที่ผมชอบมาที่สุดคือ Masato กู้จักรวาล ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว มีทั้งเรื่องความรัก เรื่องการเดินทางข้าว จักรวาล ต่างมาผสมกันได้อย่างลงตัวถึง เอฟเฟคจะสู้ Holly wood ไม่ได้แต่ก็พอดูได้นะครับ เก็บเนียนเลยละ

ผมอยากทราบว่าพวกคุณมีความคิดเห็นยังไงเกี่ยววงการภาพยนต์ไทยที่จะมีต่อจากนี้ และควรมีการพัฒนาด้านไหน ;)

poszamax55
3rd April 2014, 21:33
สำหรับผมนะ ผมคิดว่าหนังไทยคงจะเน้นไปทางแนวหนังรัก หรือแนวรักคอมเมดี้จะรุ่งกว่า
เพราะการทำcg ในหนังใหญ่ๆจะต้องใช้ทุนในการจ้างคนทำที่สูงมากและในไทยก็ไม่มีทุนจ้างพอ เพราะถึงจ้างมาทำได้อลังการจริง แต่ยอดรายได้อาจจะไม่คุ้มทุน
ที่จริงคนไทยทำ cg เก่งๆก็เยอะ แต่ส่วนมากก็ไปทำงานที่ต่างประเทศหมดเพราะมันไปได้ไกลกว่า
ดังนั้น ถ้าจะเน้นแนว sci-fi ที่ต้องให้ cg เยอะผมคิดว่ายังไงคงสู้ฮอลลีวู้ดไม่ได้

แต่ถ้าเป็นด้านเน้นแนวเนื้อเรื่องซึ่งใช้ความสามารถในการแต่งบทและความสามารถของนักแสดงไทย คิดว่าไปได้ไกลกว่าครับ

aip studio
3rd April 2014, 21:40
ผมว่า ี่มันไม่ค่อยพัฒนา มันน่าจะมากจากหลายๆด้านเกี่ยวเนื่องกัน ทั้งคนดู ผู้อำนวยการสร้าง ผู้กำกับ คนเขียนบทคนทำเอฟเฟค ทั้งมวลมีผลต่อการพัฒนาทั้งสิ้นโดยถูกกำหนดจาก "รายได้ของหนัง"เป็นหลักครับ หากทำหนังดี บท ดี เล่นดี ทุกอย่างโอ แต่คนไม่ชอบ ไม่ดู ก็เจ๊งครับ แต่ถ้าหวังจะเอาแต่ตลาด เอาแต่รายได้ ไม่สร้างบรรทัดฐานที่ดี คนดูก็ไม่ไว้วางใจ และไม่อยากดู หนังไทยที่เห็นชัดๆคือ บทยังอ่อน ไม่รัดกุมพอ ถ้าเป็นดราม่า ตลก ผี ก็ยังพอได้ แต่แอคชั่น ไซไฟ ยังต้องการคนเขียนบทและผู้กำกับเจ๋งๆอีกเยอะครับ แต่เชื่อว่าไม่วันใดก็วันนึง เราจะได้เห็นหนังไทยที่มีคุณภาพทัดเทียมต่างชาติแน่ครับ

BlackTheohm
3rd April 2014, 21:43
อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ หนัง Sci-fi คืออะไร -*-

pongtpongt
3rd April 2014, 21:56
บทหนังดีๆ เห็นชัดๆเลยพวกหนังฮาๆ ตอนจบนี่แทบออกก่อน อย่างสาระแน สิบล้อ จบเเบบ ทานฟอเมอ เงี้ย -*-
ผมนึกไม่ออกเลยว่าหนังที่มีบทดีๆ มันมีเรื่องอะไรบ้าง นอกจากพวกหนังวีรชน กับ หนังรัก
สายล่อฟ้านี่ตอนผมเด็กๆ ม.4-5 ผมว่าบทดีนะ
คอ sci-fi นี่ไม่ต้องรอของไทยหรอกครับ เจ๊ง 100 เปอร์เซนต์
ของฝรั่งมันขายได้ทั่วโลกชัวๆ

BackKoMz-
3rd April 2014, 21:56
อย่าหาว่าผมโง่เลยนะครับ หนัง Sci-fi คืออะไร -*-

หนัง "ใส่ไฟ" ครับ

WIKIPEDiA (http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B4%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C)
ผมก็อธิบายไม่ค่อยถูกหรอกแต่ก็รู้ แหะๆๆ

oodkungzx
3rd April 2014, 21:57

ภาพยนตร์ แนววิทยาศาสตร์ fantasy ครับ ออกโลกจินตนาการประมานนั้น

bar25246
3rd April 2014, 22:11

sci-fi มาจาก คำว่า science fiction ครับ แปลได้ว่า นิยายวิทยาศาสตร์ หนัง sci-fi คือหนังที่ออกจะล้ำยุค มีเทคโนโลยีล้ำสมัย อะไรประมาณนี้...

shisaku
3rd April 2014, 22:25
กลุ่มเป้าหมายไงล่ะครับ จริงอยู่ที่ผมชอบ และคุณชอบ แต่นั่นไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายหลักของหนังพวกนี้ เป้าหมายหลักจริงๆคือ สตรี และ วัยทำงาน ซึ่งอย่างที่รู้ๆกันอยู่แล้ว ผู้หญิงชอบหนังแบบไหน ไม่ต้องบอกเลย ชอบหนังรัก โรแมนติก ส่วนวัยทำงาน ก็ชอบแนวตลก และรักโรแมนติก

zerohero001
3rd April 2014, 22:59
ผมว่าจริง ๆ มันต้อง CG อลังการก็ได้ครับ ขอยกตัวอย่างละกันเช่น about time ใครเคยดูแล้วจะรู้ครับ เรื่องมันเกี่ยวกับการย้อนเวลาแต่หนังเดินเนื้อเรื่องเรียบง่ายมาก แต่ไม่ได้ทำให้คนดูเบื่อเลยผมว่าแบบนี้สิเจ๋ง หรือถ้า CG ไม่เนียน จริงก็ทำแบบ REC , paranormal activity ก็ได้ครับเจ๋งดี คนทำหนังไทยชอบอยู่แล้วนี้หนังผีๆ รัก ๆ เนี้ยเห็นทำออกมากันจังเลย
พูดถึงหนังแล้วตอนนี้หนังไทยที่เป็นที่พูดถึงกันอยู่เลยตอนนี้ ก็คงเป็น "หมวยจิ้นดิ้นก้องโลก" ดราม่านี้ใครสนใจก็ไปให้google เอาได้ครับ
แล้วเคยสังเกตกันไหมครับว่า ทำไมหนังไทยชอบติดตลก? แต่อย่าพึ้งถอยใจกับวงการหนังไทยครับ
อันนี้เป็นคลิป ผลงานของนักศึกษามหาลัยเค้าทำกัน ผมว่าความคิดเค้าเจ๋งมากถ้ามีทุนทำเป็นหนังใหญ่ผมว่า รายได้รับกระจายครับ ลองดู ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=Cm2RRQDauYE
ขอโทษทีบ่นเยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนทีชอบดูหนัง :bye

rockblood39
3rd April 2014, 23:09
ผมว่าจริง ๆ มันต้อง CG อลังการก็ได้ครับ ขอยกตัวอย่างละกันเช่น about time ใครเคยดูแล้วจะรู้ครับ เรื่องมันเกี่ยวกับการย้อนเวลาแต่หนังเดินเนื้อเรื่องเรียบง่ายมาก แต่ไม่ได้ทำให้คนดูเบื่อเลยผมว่าแบบนี้สิเจ๋ง หรือถ้า CG ไม่เนียน จริงก็ทำแบบ REC , paranormal activity ก็ได้ครับเจ๋งดี คนทำหนังไทยชอบอยู่แล้วนี้หนังผีๆ รัก ๆ เนี้ยเห็นทำออกมากันจังเลย
พูดถึงหนังแล้วตอนนี้หนังไทยที่เป็นที่พูดถึงกันอยู่เลยตอนนี้ ก็คงเป็น "หมวยจิ้นดิ้นก้องโลก" ดราม่านี้ใครสนใจก็ไปให้google เอาได้ครับ
แล้วเคยสังเกตกันไหมครับว่า ทำไมหนังไทยชอบติดตลก? แต่อย่าพึ้งถอยใจกับวงการหนังไทยครับ
อันนี้เป็นคลิป ผลงานของนักศึกษามหาลัยเค้าทำกัน ผมว่าความคิดเค้าเจ๋งมากถ้ามีทุนทำเป็นหนังใหญ่ผมว่า รายได้รับกระจายครับ ลองดู ๆ

http://www.youtube.com/watch?v=Cm2RRQDauYE
ขอโทษทีบ่นเยอะครับ เพราะผมเองก็เป็นคนทีชอบดูหนัง :bye

ผมชอบแนวคิดเรื่องนี้จัง ซอมบี้ย้อนยุค เท่อ่าาาา หาดูได้ที่ไหนนิ

ส่วนตัวคิดว่าอยากเห็น รามเกียรติ เป็นหนังแฟนตาซีมากอ่ะครับ ลองจินตนาการนะครับ แบบเรื่อง AVATAR เลย แต่เปลี่ยนมาเป็นรามเกียรติ คงตระกาลตาน่าดูเลย
นี่ครับ ผมไปเห็นเล่มนี้ในงานสัปดาห์หนังสือมา ว่าจะสอย ตังหมด

http://bookcollect.files.wordpress.com/2013/11/photo-2.jpg?w=700&h=
http://bookcollect.files.wordpress.com/2013/11/2013-11-07-22-38-15.jpg?w=700&h=

ASSASSIN S
3rd April 2014, 23:27
ลองดูเกมส์ของไทยดูนะครับ cg ก็ดูในระดับนึงอะนะ

blacklotus55
3rd April 2014, 23:47
ดาวร้าย + ลูกทีมเกือบสิบคนรุมยิง ปั้ง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่โดนพระเอกสักนัด พระเอกหลบหลัง "ถัง" กระสุนไม่มีการทะลุโดนพระเอก

พระเอกยิงสวน (ใช้ปืนลูกโม่ยิงได้ 6 นัด) ปัง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ยิงออกไปสิบกว่านัด กระสุนไม่มีวันหมด ลูกน้องดาวร้ายตายเกลี้ยง วิ่งตามหัวหน้าดาวร้ายไปดวลหมัดกัน

แรก ๆ พระเอกจะโดนยำโดนต่อยเยอะมาก ตอนหลังนางเอกจะโผล่มาตะโกนบัพให้กำลังใจ พระเอกก็จะหันไปต่อยดาวร้ายน๊อคในหมัดเดียว = จบ

555555555555555555555555555555555555555 +

manmao
4th April 2014, 00:17
ตื่น ตื่น ตื่น

มันแต่ฝันอยู่ได้

ที่ประเทศไทยนะ

(Thailand Only)

:o:o:o

bigrst
4th April 2014, 00:20
ผมลองคิดดูว่าถ้าเอารามเกียรต์ิไปสร้างเป้นหนังระดับวhollywoodดูว่ามันจะออกมาอลังขนาดไหน ท่าจะมันดี :o:o

Aegis
4th April 2014, 00:23
ผมว่าวรรณคดีของไทยถ้าสร้างมาเป็นหนัง คง Epic มากๆอะครับ เพราะทั้งการออกเเบบตัวละครการดำเนินเรื่อง ความละเมียดละไมของงานศิลป์
จินตนาการอันไร้ขอบเขตของผู้เเต่ง ปรัชญาอันลึกซึ่งที่ผู้เเต่งใส่ไปในวรรณคดีเเต่อาจจะประสบปัญหาด้านเงินทุนและการสนับสนุนก็ได้ครับ ยกตัวอย่างรามเกียรติตามเม้นบนเลยครับ

http://bookcollect.files.wordpress.com/2013/11/photo-2.jpg?w=700&h=

http://bookcollect.files.wordpress.com/2013/11/2013-11-07-22-38-15.jpg?w=700&h=