PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : cry engine สมจริง (ตรงใหนครับ)

MI~MI
5th April 2014, 18:56
ก็ไม่รู้สินะครับ คือ ผมยอมรับครับว่ามันเป็นเอนจิ้นที่ทรงพลัง กินสเปค ภาพสวย

แต่ จะอธิบายยังไงหละ คือจุดเด่นของมันคือความสมจริงใช่ใหมครับ
แต่ผมว่าไม่อะ มันดูขัดๆไงไม่รู้ ลองดู crysis3 ปรับ untra ในyoutube
มันก็ยังไม่สมจริงเท่าไรอะครับ ไม่รู้ว่าผมคิดอยู่คนเดียวหรือเปล่า
คือใช่ครับมันภาพสวย แต่เรื่องความสมจริงนี่ผมว่ามันยังห่างไกลครับ

satornarm
5th April 2014, 19:00
มันไม่ได้บอกนี่ครับว่าสมจริง

Patrenko
5th April 2014, 19:04
ก็ใช้ได้เลยนะครับแค่ Crysis 2-3 Sniper Ghost warrior มันไม่ได้มีเล่นลูกเล่นเกี่ยวกับฟิสิกส์เฉยๆ

ถ้าจำได้ช่วง Crysis 1 จะเห็นหลายคนลองทดสอบระบบฟิสิกส์ใน Map Editor ดูผมก็ว่าใช้ได้อยู่นะครับ

I AM LEGEND
5th April 2014, 19:06
มันไม่ได้บอกนี่ครับว่าสมจริง

ถูกต้องครับ

nomkontwarn
5th April 2014, 19:15
ภาพมันเวอร์ไปครับ ผมไม่ค่อย LOVE เลย

gikkik
5th April 2014, 19:17
ก็ไม่รู้สินะครับ คือ ผมยอมรับครับว่ามันเป็นเอนจิ้นที่ทรงพลัง กินสเปค ภาพสวย

แต่ จะอธิบายยังไงหละ คือจุดเด่นของมันคือความสมจริงใช่ใหมครับ
แต่ผมว่าไม่อะ มันดูขัดๆไงไม่รู้ ลองดู crysis3 ปรับ untra ในyoutube
มันก็ยังไม่สมจริงเท่าไรอะครับ ไม่รู้ว่าผมคิดอยู่คนเดียวหรือเปล่า
คือใช่ครับมันภาพสวย แต่เรื่องความสมจริงนี่ผมว่ามันยังห่างไกลครับ

รอดู Cryengine v 81 ครับสมจริง

DeKidZapper
5th April 2014, 19:25
มันต้องเปรียบเทียบยังงี้ครับ frostbite 3 กับ cry อันไหนสมจริงกว่าถ้าเอามาเปรียบเทียบแบบไม่มีคู่แข่งไงมันก็ดูไม่ออกครับมาอันไหนสมจริง

Aegis
5th April 2014, 19:34
บางครั้งภาพสวยไม่จำเป็นต้องสมจริง..

http://www.quickmeme.com/img/d9/d905b111fa9b56087b2ee1f84581e9bd2d982da601dbfc063b6d67f955da347e.jpg

Princecoke
5th April 2014, 19:37
แล้วengineไหนสมครับ?

= =a

seesa235
5th April 2014, 19:38
เอาสมจริงขนาดนั้นผมว่าก็ต้องไปอยู่ในเกมเเล้วเเหละครับ ขำขำนะ

DeathAngeL
5th April 2014, 19:39
มันดังในช่วงแรกนะครับ เพราะว่าตอนแรกที่ออกมาในปี 2007 นั้น Engine อื่นยังทำขนาดนั้นไม่ได้

meanthemaster
5th April 2014, 19:41
อย่ามองถึงสภาพความเป็นจริง แต่ลองมองถึงสภาพความเป็นเกมส์ดู ก็จะรู้ว่ามันเข้าใกล้ความเป็นจริงนะ

ผมต้องการอะไร = =

theerapatau
5th April 2014, 19:47
ผมว่าเค้าไม่เคยบอกนะครับว่าสมจริงแค่ไหนของคุณล่ะครับที่สมจริง สิ่งเทียมก็เป็นสิ่งเทียมวันยังค่ำแหละครับ

kachanking
5th April 2014, 19:57
ถ้าอยากได้แบบสมจริง แนะนำให้ไปหาเล่นเกมที่ใช้ PhysX แบบโหดๆ (เช่น Batman Arkham Origins) ดูคับ จะรู้ว่าความสมจริงมันเป็นยังไง ซึ่งบอกไว้ก่อนว่าเกมที่เน้นสมจริงภาพไม่จำเป็นต้องสวยก็ได้

สิ่งหนึ่งที่ผมชื่นชม CryEngine 3 ก็คือ Effect เปลวไฟที่พุ่งออกมาจากท่อแก๊ส ทำออกมาใด้ "สมจริง" มาก

Azllen
5th April 2014, 20:01
แต่ผมชอบพวกต้นไม้ ต้นมะพร้าว ต้นกล้วย ใบไม้ นะ เหมือนดี (จาก crysis 1)

Ezio Auditore
5th April 2014, 20:06
Battlefield 3 สิสมจริงมากกกกกก :rofl

http://youtu.be/wwnMfvfPQQE

VaproHonoR
5th April 2014, 20:07
จุดเด่นเรื่องความสมจริงผมว่าไม่ใช่นะ ชีวิตจริงแสงจ้าหยั่งงั้นคงได้แสบตาทั้งวัน:o

headshot deluxe
5th April 2014, 20:19
ผมว่ามันก็โอเคนะ ดูใน youtube มันอาจไม่ชัดนะครับเพราะมันอัดแล้วลดคุณภาพมาอีกที และมันล็อค fps ไว้ที่ 30
ผมปรับจากเครื่องผมภาพก็คมชัดดี เอฟเฟคพวกหยดน้ำ หรือต้นหญ้าโดนลมพัด ทำได้ดีกว่าหลายๆ ตัวเลยครับ
เทียบกับ frostbyte มันก็สวยดีแต่จะเน้นไปทางแสงสีแสบตาซะมากกว่า เล่น crysis3 แล้วสบายตากว่า BF3/4 อะครับ

ZirusZa
5th April 2014, 20:22
ผมคิดว่า Cry Engine จุดเด่นมันอยู่ที่ต้นไม้ แสง ไฟ และก็เอฟเฟคต่างๆ ดูสวยงาม หน้าเล่นดีน่ะครับ ส่วนความสมจริง ... ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็น

อ่าาาา ผมขอพูดหน่อยเหอะ คือ ผมก็สงสัยมานานแล้ว ว่าทำมั้ยบางคน เลือกเล่นเกมเพราะเน้นความสมจริง มากกว่าเลือกเล่นเกมที่มัน สนุก เนื้อเรื่องดี ???
ยิ่งบางคนชอบดูถูกเกม เพราะเหตุผลที่ว่า ภาพเป็นการ์ตูน ... ถ้าคุณอยู่ในสังคมเกมเมอร์ สิ่งแรกที่คุณไม่ควรทำเลย คือการดูถูกเกมส์ แม้แต่ Engine

MI~MI
5th April 2014, 20:30
ผมไม่ได้เล่นเพราะสมจริงนะครับ เพราะคอมผมมันเล่นเกมที่สมจริงไม่ได้ 555 ยิ่งสเปคต่ำยิ่งดี

first
5th April 2014, 20:34
มันเป็นไปไม่ได้ในตอนนี้ครับที่คุณ จขกท จะอยากให้สมจริงดังที่หวังเพราะ แค่นี้ผมก็แทบบ้าแล้วที่ต้องเทียวupgradeคอม5555+ถ้าเป็นดังหวังผมคงหมดไม่ต่ำกว่าแสนแน่ๆ55555+

-[ MaFaKaAlex ]-
5th April 2014, 20:38
ผมไม่ได้เล่นเพราะสมจริงนะครับ เพราะคอมผมมันเล่นเกมที่สมจริงไม่ได้ 555 ยิ่งสเปคต่ำยิ่งดี

อ่าว แล้วท่านยังไม่เคยเล่ยภาพ Ultra แล้วมาบอกว่ามันไม่สมจริง แถมยังดูในยูทูปอีก อะไรวะ :sweat
ทำให้คนอื่นปวดหัวอีก

Hackernso
5th April 2014, 20:38
แต่ละ Engine ให้อารณ์ทางศิลป์ที่เเตกต่างกันครับ

MI~MI
5th April 2014, 20:48
แต่ละ Engine ให้อารณ์ทางศิลป์ที่เเตกต่างกันครับ

good ใช่เลยคำนี้ โดนครับ มันให้อารมร์ต่างกันอะนะ

headshot deluxe
5th April 2014, 20:56
ผมคิดว่า Cry Engine จุดเด่นมันอยู่ที่ต้นไม้ แสง ไฟ และก็เอฟเฟคต่างๆ ดูสวยงาม หน้าเล่นดีน่ะครับ ส่วนความสมจริง ... ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็น

อ่าาาา ผมขอพูดหน่อยเหอะ คือ ผมก็สงสัยมานานแล้ว ว่าทำมั้ยบางคน เลือกเล่นเกมเพราะเน้นความสมจริง มากกว่าเลือกเล่นเกมที่มัน สนุก เนื้อเรื่องดี ???
ยิ่งบางคนชอบดูถูกเกม เพราะเหตุผลที่ว่า ภาพเป็นการ์ตูน ... ถ้าคุณอยู่ในสังคมเกมเมอร์ สิ่งแรกที่คุณไม่ควรทำเลย คือการดูถูกเกมส์ แม้แต่ Engine

ผมไม่ได้ดูถูกเกมภาพการ์ตูนนะ แต่ผมเลือกที่จะไม่เล่นมันเท่านั้นเอง เพราะในตลาดมีเกมเยอะมาก สมมติแบ่งคร่าวๆ ได้เป็น
1. เกมที่ภาพสวยอย่างเดียวแต่ไม่สนุก
2. เกมที่สนุกแต่ภาพไม่สวย
3. เกมที่สนุกด้วยและภาพสวยด้วย

ในเมื่อผมไม่มีเวลาและไม่มีเงินพอจะเล่นทุกเกม ผมจึงเลือกเล่นแต่เกมอย่างที่ 3 และมองข้ามเกมประเภทที่ 1-2 ไป ซึ่งแค่นี้ก็เล่นแทบจะไม่หมดแล้ว เกมดองเฉพาะประเภทที่ 3 นี่แทบจะล้นเครื่อง
อีกอย่างผมอัพคอมมาแรงๆ ผมก็อยากจะเห็นภาพสวยๆ ด้วย เล่นเกมสนุกๆ ด้วย ซึ่งก็ย่อมดีกว่าเกมที่มีดีแต่เนื้อเรื่องอย่างเดียวอยู่แล้วไงครับ เหมือนคนแต่งรถมาแรงๆ ก็ต้องอยากซิ่งเป็นธรรมดา

payback
5th April 2014, 21:11
ผมชอบ ตอนเอ้นจิ้นภาค 1 มากกว่านะ ตอนนั้นไม่มีเกมไหนทำภาพได้ระดับนั้นในยุคนั้น แต่พอมายุคนี้ไม่ว่าเกมไหนๆก็ทำภาพได้ในระดบัที่สูสีกันหมด ไครซิสที่เคยเด่นเรื่องภาพก็เลยกลายเป้นเกม fps ธรรมดาไป โดยแค่มีตำนานไว้ว่าเคยเป้นเกมที่กราฟฟิกล้ำที่สุด แต่ก็แค่ในสมัยภาค 1 แหละ

ภาค 2 กะ 3 ผมว่า ยังสู้ battlefield 4 บางฉากไม่ได้เลย

Kingofnight
5th April 2014, 21:37

ทำไมพูดงี้ล่ะครับ งง เลยนะ ยังไม่เคยได้เล่นดูเลยแล้วด่วนสรุปซะแล้ว อย่างที่คอมเม้นหนึ่งพูดไว้ "ของเทียม ยังไงก็คือของเทียม" มันจะเหมือนกับชีวิตจริงเลย ก็ไม่ใช่เกมแล้วสิครับ ลองไปดูภาพหรือลองไปเล่นจากเครื่องที่แรงพอจะปรับทุกอย่างให้แรงที่สุดได้ดูก่อนนะครับ ว่ามันสมจริงหรือสวยขนาดไหน แล้วค่อยมาโพสดีกว่านะครับ

chatofking
5th April 2014, 21:48
ลองใช้ titan-Z sli ลองดู aa 64x จอ 5k รับรอง :o

taiptai
5th April 2014, 21:53
ผมว่าคำว่าสมจริงคงไม่ได้หมายความว่าดูเเล้วเหมือนของจริงรึเปล่า เค้าอาจจะหมายถึงฟิสิกส์ไรพวกนี้มากกว่า
ผมจำได้ตอน crysis ภาคเเรกมาผมก็ตกใจเหมือนกันตอนหมอบตอนคลาน ใบไม้ใบหญ้าจะเเหวกไปเงี้ย
กำแพงต้นไม้ใบหญ้า มีการเคลื่อนไหว แตกหัก พังทลายได้เหมือนจริงไม่ใช้ว่ายิงด้านข้างแล้วไปพังตรงกลาง ประมาณนี้รึเปล่า

windows
5th April 2014, 22:10
สวยกับสมจริง มันไม่เหมือนกันครับ

Zidane
5th April 2014, 22:42
สมตริง ใช้กับ cryengine 2 เท่านั้นครับ ที่เหลือ ก็เรียกว่า effect ดีกว่า ยังไง ผมก็ชอบ cryengine 2 มากกว่าอยู่ดี
http://www.geeks3d.com/public/jegx/200902/cry-engine-2-image-001.jpg
แต่เกมมันออกตั้งแต่ปี 2009 เชียวนะ แต่เค้าว่า เอา ฉาก ในภาค 1 มาจัดด้วย cryengine3 ก็ไม่แพ้กัน
http://www.dsogaming.com/wp-content/uploads/2012/06/Editor25202012-02-24252023-08-06-86.jpg

nanohawk2
7th April 2014, 00:47
ภาพสวยครับ แต่ไม่สมจริง สมจริงก็คือต้องเหมือนของจริง แต่นี่มันมีแสงอะไรเหมือนมากแต่มันดูแล้วสวยนะ มันไม่สมจริง เอาเป็นว่าดูดีนะ

rockblood39
7th April 2014, 00:57
http://www.youtube.com/watch?v=UMJtY3O7UNc
เท่าที่ผมดูนะครับ ครายเนี่ย จะเด่นเรื่องโมเดล แสง เงา แล้วก็ความง่ายครับ
แล้วด้วยความที่มันเรียลไทม์เลย แบบแสดงผลได้เลย มันถึงได้รับความนิยม แถมแจกฟรีอีกก(แต่ทำเกมขายเก็บส่วนแบ่ง)

มันจะไม่บอกว่าสวยสมจริงที่สุดครับ เพราะมันไม่สมจริง จริงๆนั่นแหละ แสงมันมากไปครับ แล้วก็อะไรอีกหลายอย่าง
อยากบอกอีกอย่างคือ crysis 2 - 3 ทำออกมาลวกๆเพื่อขายครับ ภาคแรกคือทีมทำเขาอินดี้ครับ เลยทำเกมส์บ้าพลังออกมา สมัยก่อนใครรันได้เปิดสุดนี่คือคอม***เทพมากก

อีกข้อคือมันเหมาะเอาไปใช้ในงานสถาปัตย์ครับ ด้วยความเรียลไทม์ของมัน
ตอนนี้สสมจริงผมให้ snowdrop engine ครับ รายละเอียด detail ต่างๆ ยิบมากกก

http://www.youtube.com/watch?v=dORoTIEOyEg

vihog
7th April 2014, 01:30
ชอบอะไรมันก็อยู่ที่ความพิจารณาของเราครับ แล้วแต่คนชอบ ชอบไม่เหมือนกัน

ghost th
7th April 2014, 23:43
ผมอยากให้คนพัฒนา engine หันมาสนเรื่อง"ภาพสวยไม่กินเสปค"เเบบนี้ถึงดีจะได้เห็นความสวยของเกม