PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครัยบอยูาดีก็เข้าเกมไม่ได้(ทุกเกม)

grammazaza
5th April 2014, 19:01
คือตอนแรกก็ปกติดีนะครับแต่พอพักนึงอ่ะพอผมจะเข้าเกมใช่มั้ยครับ(ไม่ว่าจะเกมอะไรก็ตาม)กดกดเข้าเกมครับมันก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับพอคิดว่าลงwindowsใหม่คงหายแต่ก็เป็นเหมือนเดิมอ่ะครับทำไงดีหรือผมโดนไวรัสแล้วอ่ะ

gunkun444
5th April 2014, 19:02
น่าจะเป็นที่ไวรัสอ่ะครับ แบบนี้ผมเคยเป็นอยู่ลงวินโดวใหม่หายเลยๆ

grammazaza
5th April 2014, 19:10
จริงเหรอครับแต่ผมลองลงวินใหม่แล้วนะ สงสัยต้องหาแสกนไวรัสมาแล้ว(ComboFixดีมั้ยเอาให้เกลี้ยง)

tanin2684
5th April 2014, 19:18
ไวรัสมันอาจจะลามไปอยู่ ไดรฟ์อื่นด้วยครับ ถึงลงใหม่มันก็ยังอยู่ และ ที่สำคัญ มันอาจจะฝังกับ .exe กับโปรแกรมต่างๆเช่นเกมของคุณนั่นแหละ เราเคยเปิดอันใหนมันก็จะติดกับอันนั้นไป ต้องลบลงใหม่ลูกเดียว

แนะนำให้ใช้ Combofix (http://www.bleepingcomputer.com/download/combofix/) ครับ ล้างทั้งระบบ ไวรัสตายเรียบ

ปล. หากไฟล์ .exe หายหลังจากสแกนก็ไม่ต้องตกใจนะครับ มันอาจจะติดไวรัสแล้วเจ้า Combofix ก็ลบมันออกไป

ถ้าหากไม่ใช่ไวรัสก็ขออภัยครับ ไม่ได้อยู่หน้าเครื่องดูไม่ออก