PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความแตกต่างระหว่าง ผู้แพ้ กับ ผู้ชนะ

Dvl.Farworld
23rd September 2011, 17:17
ความแตกต่างระหว่าง ผู้แพ้ กับ ผู้ชนะ

ผู้ชนะ : เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาดจะพูดว่า "ฉันทำผิดเอง"
ผู้แพ้ : เมื่อพบว่ามีข้อผิดพลาดจะพูดว่า "ไม่ใช่ความผิดของฉัน"

ผู้ชนะ : จะทำงานหนักกว่าปกติเเละมีเวลามากกว่าผู้เเพ้
ผู้เเพ้ : จะทำงานเเบบยุ่ง ๆ ทั้งวันโดยที่ไม่คิดว่างานไหนควรทำก่อนทำหลัง

ผู้ชนะ : จะเผชิญหน้ากับปัญหาเเละลงมือเเก้ไขปัญหานั้น
ผู้เเพ้ : จะทำในทางตรงกันข้ามคือหลีกเลี่ยงปัญหา

ผู้ชนะ : จะลงมือทำงานให้ปรากฏชิ้นผลงาน
ผู้เเพ้ : จะให้เเต่คำสัญญาคือมีเเต่ลมปากเเต่ไม่ลงมือทำ

ผู้ชนะ : จะพูดว่า "ฉันทำได้ดีเเต่ยังดีไม่พอเท่ากับที่ฉันต้องการ"
ผู้เเ้้พ้ : "ยังมีคนอื่นอีกหลายคนที่มีผลงานเเย่กว่าเขา"

ผู้ชนะ : จะตั้งใจฟังเเล้วทำความเข้าใจเเละสามารถตอบสนองได้
ผู้เเ้้พ้ : จะรออย่างเดียวโดยไม่ฟัง ไม่ทำความเข้าใจสิ่งที่คนอื่นพูดรอจนกว่าจะถึงเวลาที่จะได้พูดเรื่องของตัวเอง

ผู้ชนะ : จะยอมรับนับถือคนที่มีความสามารถเหนือกว่าเเละจะเรียนรู้จากคนเหล่านั้น
ผู้เเ้้พ้ : จำทำในทางตรงกันข้ามเเละจะพยายามหาข้อผิดผลาดของคนที่เหนือกว่า

ผู้ชนะ : จะมีความรับผิดชอบไม่เพียงเเต่งานที่ได้รับมอบหมายเท่านั้นเเต่จะช่วยคิดให้องกรณ์ประสบความสำเร็จ
ผู้เเ้้พ้ : จะไม่กล้าที่จะช่วยเหลือคนอื่นเเละมักจะพูดว่า "ฉันไม่ว่าง กำลังทำงาของฉันอยู่

ผู้ชนะ : จะพูดว่า "ต้องมีวิธีอื่นที่จะทำให้ดีขึ้นได้เสมอ"
ผู้เเ้้พ้ : "นี่คือหนทางเดียวที่ทำได้"

ผู้ชนะ : จะเเบ่งปันบทความนี้ไปยังเพื่อน ๆ ของเขา
ผู้เเ้้พ้ : จะเก็บบทความนี้ไว้เพราะว่าเขาไม่มีเวลาที่จะเเบ่งปันคนอื่น

RocKST4RJaMes
23rd September 2011, 17:24
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆนะครับ :D