PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มันจะแย่ลงไหมครับ

007: BloodStone
7th April 2014, 23:05
คือผมกับแฟน แรกๆก็หวานเป็นเรื่องปกติ แต่พอหลังๆ เขาเริ่มด่าผม แฟนเป็นคนขี้โมโหง่าย ผมไปง้อบอกเขาผมว่า "ไปไกลๆดิ๊เป็น*****ไรของ***" คือผมไม่เคยคิดจะพูดคำหยาบอะไรอย่างนี้กับแฟนเลย ผมให้เกียรติแฟนเสมอ ผมพึ่งบอกเขาไปว่า อย่าพูดหยาบๆเลย มันจะทำให้เลิกกันเร็วๆซะเปล่า ผมจริงจังกับคนนี้นะ มีวันนึง ผมทะเลาะกับแฟน ผมก็นั่งของผมเฉยๆ ผมนั่งอยู่ดีๆน้ำตาก็คลอเบ้า แฟนเห็นก็มาขอโทษ ไปๆมาๆ ติดใจล้อผม ไอ้ผู้ชายใจตุ๊ด อีตุ๊ด อีใจเซาะ อะไรอย่างนี้อะครับ โมโหมากเลยครับ แต่ก็ไม่พูดอะไรเงียบๆ หลังๆเริ่มรู้สึกไม่ดีเลยครับ ด่าแฟนในใจได้ทุกวัน ผมเป็นคนใจเย็นๆตรงข้ามกันแฟนเลยครับ แฟนผมเหมือนกั้งในสามีตีตราอ่ะ (แต่สวยไม่เท่า 555) อารมณ์ร้ายอย่างนั้นเลย จะพูดยังไงดีครับให้เขารู้สึกตัวมั่งว่าทำอย่างนี้มันไม่ดี ทำไงดีครับ ให้เขาใจเย็นมากขึ้น ให้เกียรติผมมากขึ้น ช่วยตอบหน่อยนะครับพี่ๆ

blacklotus55
7th April 2014, 23:12
มันเป็น "ตัวตน" ของเขานะครับ เขาอาจล้อว่าคุณด้วยเจตนาคุ้นเคยเล่นหัว เหมือนที่คุณ "ใจน้อย" ง่าย อันนี้ก็เป็น "ตัวตน" ของคุณ

คุณไม่ชอบตัวตนเขา = คุณก็ไม่มีทางเปลี่ยนเขาได้ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนได้ไม่นาน เหมือนกับที่เขาไม่สามารถเปลี่ยนตัวตนของคุณได้

ที่ทำได้จริงในชีวิตจริง ๆ คือ "เรียนรู้" ครับ คุณต้องเรียนรู้ตัวเขาและเรียนรู้ตัวคุณเอง ฝึกฝนที่จะ "ชนะตัวเอง" ชนะอารมณ์น้อยใจของตัวเองให้ได้

แล้วดำเนินชีวิตร่วมกับคนที่คุณรักต่อไปครับ ผมกับแฟนแรก ๆ แฟนผมก็เป็นแบบแฟนคุณเปี๊ยบเลยครับ แรก ๆ ผมก็น้อยใจแบบคุณบางทีก็ต้องแอบไปดื่มย้อมใจเลยนะ

แต่ผมเองก็โตพอที่จะนิ่ง แล้วพิจารณาดูว่าที่เขาพูดอย่างนั้น เขามีเจตนาอะไรครับ มันเป็น "ตัวตน" ที่แท้จริงของเขานี่

เราไม่จำเป็นต้องไปเอาชนะตัวตนเขา เพราะเรารักเขา ที่เขาเป็นเขา (เขาผู้หญิงนะไม่ใช่เขาบนหัวตัวอะไร แหม่ ดักมุก) แล้วก็ชนะอารมณ์ไม่พอใจในตัวเอง ปล่อยมันผ่านไป

แล้วดำเนินชีวิตต่อไปกับแฟนครับ ก็ผ่านช่วงเวลาแบบที่คุณว่ามาได้โดยไม่ต้องจบลงด้วยน้ำตา ไม่มีใครเพอร์เฟ็กท์ ที่สุดเหมือนในนิยายหรอกครับ

ลอง ๆ ไปคิดดูดี ๆ ก่อนจะทำอะไรไปนะครับ ด้วยความหวังดี

ballba
7th April 2014, 23:14
พูดตรงๆเลยว่าอาจจะเป็นสันดาร แต่บางทีอาจจะจริงใจกว่าคนปากหวานนะครับ

ให้เขาเป็นตัวของตัวเองเองครับอย่าไปบังคับใจหรือเปลี่ยนแปลงอะไร

เพียงแค่ควรจะปรับตัวเข้าหากันและปรับความเข้าใจ

ก็ควรจะบอกเธอไปตรงๆว่าเวลาเธอพูดแบบนั้นเรารู้สึกยังไง

คือถ้าเขาเข้าใจและแคร์ความรู้สึกเรา เขาก็จะค่อยๆลดคำพูดลงจนหมดไปครับ

jossza
7th April 2014, 23:15
เข้าวัดครับ ล้อเล่นน่ะ

ผมไม่รู้ว่าเวลาแฟนคุณพูดแรงๆใส่น้ำเสียงเค้าเอาจริงหรือล้อเล่นอะครับ

ถ้าเอาจริง ถ้าพื้นฐานเค้าอารมณ์ร้ายอยู่แล้วก็ต้องค่อยๆพูดค่อยๆจากัน เหตุผลยกได้แต่อย่ายกมากเกิน คุณใจเย็นอยู่แล้วรอเค้าสงบๆค่อยพูดกันผมว่าโอเคดี

ยอมกันคนละนิดๆหน่อยๆ

ถ้าเค้าเล่นๆ ผมว่าก็ไม่ต้องคิดมากดีกว่าถ้า ความรักคุณยังมั่นคงดี

แต่ก็ต้องดูด้วยทะเลาะอะไรกันคุณผิดหรือป่าวหรือว่าอยู่ๆโดนด่า ผมก็แนะนำไม่ได้มากไม่เก่ง แหะๆ

สู้ๆครับ

TitlE
7th April 2014, 23:16
มันเป็น "ตัวตน" ของเขานะครับ เขาอาจล้อว่าคุณด้วยเจตนาคุ้นเคยเล่นหัว เหมือนที่คุณ "ใจน้อย" ง่าย อันนี้ก็เป็น "ตัวตน" ของคุณ

คุณไม่ชอบตัวตนเขา = คุณก็ไม่มีทางเปลี่ยนเขาได้ เปลี่ยนได้ก็เปลี่ยนได้ไม่นาน เหมือนกับที่เขาไม่สามารถเปลี่ยนตัวตนของคุณได้

ที่ทำได้จริงในชีวิตจริง ๆ คือ "เรียนรู้" ครับ คุณต้องเรียนรู้ตัวเขาและเรียนรู้ตัวคุณเอง ฝึกฝนที่จะ "ชนะตัวเอง" ชนะอารมณ์น้อยใจของตัวเองให้ได้

แล้วดำเนินชีวิตร่วมกับคนที่คุณรักต่อไปครับ

:eek: :eek: :eek: :eek: ลึกซึ้งมากก