PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำเกม RPG มันส์ๆ ซักเกมหน่อยครับ

Independent
7th April 2014, 23:31
บอกก่อนเลยว่า ผมไม่เคยเล่นเกม RPG เก็บเวลเลย

เกมที่เคยเล่นก็มีแนว FPS แบบ Dead Island Borderland ประมาณนี้

เมื่อวานก่อนเห็น Phantasy Star Online 2 หนุกดีก็เลยเล่นดู ปรากฏว่าไม่ถูกใจอย่างแรง

มันเล็งเป้าเองไม่ได้ครับ ไม่รู้ว่าผมเล่น ranger รึเปล่าไม่รู้

ก็เลยอยากจะให้แนะนำเกมที่สามารถเล็งเป้าคลิกขวาซูมยิงได้ถ้าเป็นอาชีพตีไกล

ถ้าตีไกล้ก็ขอให้ตีมันๆ แบบ DmC อะครับ คือแอคชั่นหน่อยๆ อ่ะ

ปล. Dragon Nest เคยเล่นแล้วนะครับ ขอเกมอื่นบ้าง

blacklotus55
7th April 2014, 23:46
kingdom of amalur the reckoning ก็บู๊ดี แบบ DmC เลยนะครับ แต่ NPC มันก้าง ๆ เก้ง ๆ ไปหน่อย แต่อาชีพใช้ธนูมันซูมไม่ได้อ่ะ สกิลธนูออกแนว ๆ cabal online ไรงี้

the elder scroll v skyrim + โม mod แบบจัดเต็ม อันนี้เน้นสมจริงสุด ๆ แต่เวลาสู้ไม่บู๊เลย เน้นไปทางสมจริง "แต่" อาชีพธนูเวลาเทพแล้ว มันซูมได้+เวลาเล็ง เป็นสโลว์โมชั่น (หน่วงเวลา)

zerosistem
8th April 2014, 00:06
เล็งเป้าเองมันกด Z ก่อนนะเออ :rofl
ลองดูในเซ็ตติ้ง custom ได้พอสมควรเลย มีล็อคเป้าค้าง/เปลี่ยนเป้า ได้ด้วย
ผมเล่น force เลยแนะนำได้ไม่เยอะอ่ะนะ:dntknw

อีกอย่างถ้าคุณเล่น MMORPG มันจะมีอยู่ไม่กี่แบบหลักๆ

1. PVP (Player Versus Player) เกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง แล้วก็จะมีของพรีเมี่ยมมากดคนไม่จ่ายตังจนไม่ได้เกิด
2. PVE (Player Versus Environment) มีทั้งแบบ solo , party , multiple party
3. เป็นแบบผสม มีทั้งสองอย่างแต่จะได้เรื่องซักอย่างไม๊อันนี้ก็ต้องแล้วแต่เกมอ่ะนะ

PSO2 เป็นแบบ2 ถ้าอยากเล่น PVE ตัวเลือกมันก็มีไม่เยอะ เพราะส่วนใหญ่เด็กๆเกรียนที่เล่นมันจะร่วมมือทำอะไรเป็นกลุ่มมิได้ :mad3
แต่ถ้าชอบ PVP เกมมีเกลื่อนเลยครับ เกมกล่องๆ มัลติก็แทบ PVP กันได้หมดแล้ว

Kyonman
8th April 2014, 02:29
เดี่ยวๆ RPG ที่ว่าไม่ใช้เกมแบบ Final , Persona อะไรจำพวกนี้หรอ ดราก้อนเนส PSO2 พวกนี้มันแนว MMORPG ไปแล้ว

RPG เพียวๆก็เกมอย่างข้างบนที่ว่าไปนั้นแหละ ไม่เคยเล่นก็ไม่แปลกเพราะมันไม่ลง PC

liger0000
8th April 2014, 12:33
Skyrim,Dragon age

kingdom of amalur the reckoning
จริงๆเกมนี้มันก็โอเคนะแต่เล่นไปนานๆก็เบื่อ เพราะตัวละครมันฝรั่งจ๋าด้วย เนื้อเรื่องก็น่าเบื่อ เควสก็ยืดยาว สู้สกายริมที่มีอะไรน่าค้นหามากมายไม่ได้

จริงๆดเกมmmoมันมีข้อเสียคือมันเกิด ความแตกต่างระหว่างเติมเงินกับไม่เติมคับ ต่อให้ซื้อกล่องมาแบบGuild Wars 2 สุดท้ายก็เจอระบบmallมาฟันกำไรอยู่ดี หลายๆเกมAirtimeก็มีระบบmallคู่ด้วยตลอด เพราะต่อให้เสียตังค่าแอร์แพงแค่ไหน ก็เจอประสบปัญหาค่าใช้จ่ายในการเปิดไปเรื่อยๆอยู่ดีเพราะเกม ที่เสียตังค่าair timeมันเป็นการยากคับ ที่เค้าจะยอมเสียเงินไปเรื่อยๆ ไม่เกิน1ปีคนก็ล้มหายตายจากหมด

แต่ก็นะถ้าเป็นRPG สายญี่ปุ่นส่วนใหญ่ก็ลงคอนโซลแถมเป็นภาษาญี่ปุ่นด้วยนะ ต่อให้มีเครื่องคอลโซล ก็ยังลำบากใจที่จะซื้อเกมมาเล่น หรือเกมสายตะวันตก ระบบอาจโอเคแต่ภาพฝรั่งกล้ามโตนี้มันดูไม่ได้เลย

Ezio Auditore
8th April 2014, 12:57
Assassin'creed เลย RPG มันก็เกือบทุกเกมเลยนะปัจจุบันอะ